Giải bóng bàn - cầu lông CBCNVC tỉnh Lào Cai lần thứ IV

TrangAnh

Binh Nhì
Xin kính chào các anh chị em, giải bóng bàn - cầu lông CBCNVC tỉnh Lào Cai lần thứ IV diễn ra vào ngày 20-22 tháng 07 năm 2012. Em xin lập topic này để bình luận và dự đoán ai sẽ là ứng cử viên của các giải Nhất, Nhì, Ba môn bóng bàn ở các nội dung theo điều lệ giải quy định. Các nội dung gồm:Đơn nam, Đơn nữ, Đôi nam, Đôi nữ, Đôi nam nữ và được chia 3 nhóm tuổi: Dưới 36 tuổi (sinh năm 1977 trở lại đây); từ 36 - 45 tuổi (sinh năm 1976 - 1967); Từ 46 tuổi trở lên (sinh từ năm 1966 trở về trước) kính chúc các cô chú, anh chị vđv tham gia thi đấu đạt thành tích cao và góp phần phát triển phong trào bóng bàn nói riêng và phong trào thể thao của tỉnh Lào Cai nói chung (hơi cục bộ địa phương một chút vì thể thao Lào Cai cần nhiều thời gian, công sức để đầu tư và học hỏi các tỉnh bạn trên cả nước). Xin các anh, chị tham gia ý kiến bình luận và cập nhật tin tức (và hình ảnh, nếu có điều kiện)..

gaiphuilaocai

Binh Nhì
Đang xem giải gà này, kết quả tóm lược như sau:
I. Giải đơn nam dưới 36 tuổi:
Nhất: Bình Lô, nhì Dũng Trừơng cộng đồng, đồng giải 3: Tuyến tị + Chiến nông nghiệp;
Ấn tượng với cây vợt trẻ Dũng trường cao đẳng cộng đồng đánh rất bốc lửa, chén cả các anh hơn cơ...
II. Giải 36 - 45: Nhất : anhTâm khùng; Nhì anh Hải Ga, ba: anh Dũng Gai + Việt Lùn;
Đôi nam: Nhất Dũng Gai + Hưng thể thao, nhì: Tầm khùng + Đức, đồng giải 3: Thanh + Tiến Viễn thông) và đôi Hải + Hải apatit.
Có sự bất ngờ khi anh Tâm Khùng đánh quá hay. Ngoài ra em thích lối chơi gai khéo léo và thông minh của anh Dũng Gai, nhất là quả gạt ăn điểm trực tiếp. Sao em cũng đánh gai mà bóng hiền thế, định mời anh Dũng Gai phụ đạo ko biết anh ấy có nhận lời ko?
Giải này sẽ được cập nhật tiếp vì em đang xem trận chú Yên + Vinh.

Last edited:

TrangAnh

Binh Nhì
Đang xem giải gà này, kết quả tóm lược như sau:
I. Giải đơn nam dưới 36 tuổi:
Nhất: Bình Lô, nhì Dũng Trừơng cộng đồng, đồng giải 3: Tuyến tị + Chiến nông nghiệp;
Ấn tượng với cây vợt trẻ Dũng trường cao đẳng cộng đồng đánh rất bốc lửa, chén cả các anh hơn cơ...
II. Giải 36 - 45: Nhất : anhTâm khùng; Nhì anh Hải Ga, ba: anh Dũng Gai + Việt Lùn;
Đôi nam: Nhất Dũng Gai + Hưng thể thao, nhì: Tầm khùng + Đức, đồng giải 3: Thanh + Tiến Viễn thông) và đôi Hải + Hải apatit.
Có sự bất ngờ khi anh Tâm Khùng đánh quá hay. Ngoài ra em thích lối chơi gai khéo léo và thông minh của anh Dũng Gai, nhất là quả gạt ăn điểm trực tiếp. Sao em cũng đánh gai mà bóng hiền thế, định mời anh Dũng Gai phụ đạo ko biết anh ấy có nhận lời ko?
Giải này sẽ được cập nhật tiếp vì em đang xem trận chú Yên + Vinh.

Chúc mừng các cao thủ đã đoạt giải (không uổng công tập luyện đúng ko?)
@gaiphuilaocai: Mình chắc chắn anh Dũng gai sẽ vui lòng nhận lời bạn thôi, nhưng...thiệt tình mình xem anh Dũng đánh mấy trận (cả ở Hà Nội và Lào Cai) nhưng mình thấy đánh gai nhu anh ý thì..chán lắm!Đánh gai gì mà cứ vội vội vàng vàng, nhất là quả phải "móc lốp" của anh Dũng gai, trong bóng chuyền người ta gọi là "Chuyền Hai" đó, nếu gặp jeu đánh đờ-mi chuẩn thì đi tìm bóng mệt lắm..vài lời gửi gaiphuilaocai mong bạn cân nhắc kỹ khi bạn muốn học hỏi anh Dũng nhé..nếu khi nào bạn học anh Dũng nhuần nhuyễn rồi thì về HN gọi điện cho mình, lúc nào cũng sẵn sàng đón tiếp (mà thông cảm đường xá xa xôi mình xin gửi anh Dũng gai Lào Cai và học trò của anh ý 2 viên đi trước...

gaiphuilaocai

Binh Nhì
@gaiphuilaocai: Mình chắc chắn anh Dũng gai sẽ vui lòng nhận lời bạn thôi, nhưng...thiệt tình mình xem anh Dũng đánh mấy trận (cả ở Hà Nội và Lào Cai) nhưng mình thấy đánh gai nhu anh ý thì..chán lắm!Đánh gai gì mà cứ vội vội vàng vàng, nhất là quả phải "móc lốp" của anh Dũng gai, trong bóng chuyền người ta gọi là "Chuyền Hai" đó, nếu gặp jeu đánh đờ-mi chuẩn thì đi tìm bóng mệt lắm..vài lời gửi gaiphuilaocai mong bạn cân nhắc kỹ khi bạn muốn học hỏi anh Dũng nhé..nếu khi nào bạn học anh Dũng nhuần nhuyễn rồi thì về HN gọi điện cho mình, lúc nào cũng sẵn sàng đón tiếp (mà thông cảm đường xá xa xôi mình xin gửi anh Dũng gai Lào Cai và học trò của anh ý 2 viên đi trước...
Ừ cứ cho là bạn đúng nhưng anh ấy nhất đôi đó, đơn được giải 3. Còn bạn thì chỉ là kẻ chém gió mà thôi.

duclc

Binh Nhì
Giải gần đây mình xem thì công nhận anh Dũng đánh gai hay thật. Có lẽ ở Lào Cai anh ấy dùng mặt gai hay chỉ sau Vinh béo thôi. Ở Lào Cai Vinh béo đánh gai hay nhất sau đó đến anh Dũng và chú Hà Apatit. Có em Đức Toàn đánh cũng hay nhưng tư duy kém nên không phát triển đỉnh cao được. Xem Đức đánh với Vinh gai thấy buồn thật. Chênh lệch quá.

Dũng Gai

Moderator

Nghe giọng bình luận đúng dân năng khiếu Lào Cai rồi (?). Mình thì đánh bóng bình thường thôi, không hay, đủ giao lưu và có vài thứ hạng trong những giải hạng gà thôi. Tuy nhiên nghe Tranganh phân tích mình bình luận như sau:
1. Bóng gai cũng có người đánh kiểu chậm, nhưng đó là bóng chuyên cắt, bóng gai mà chỉ cắt sẽ ko có sự đột biến nhiều. Muốn đối phương mất chân thì ngay khi họ cắt bóng sang bàn thì ta phải nhanh nhẹn tìm cách gạt hoặc hất điểm rơi khiến họ mất chân rồi dùng quả bạt hoặc giật kết thúc; Sự nhanh nhẹn khi xử lý mặt gai nó khác với sự vội vàng. Khi đối thủ giao bóng xoáy mà đợi cho quả bóng sang đỡ xoáy đi và cắt chậm lại hoặc xử lý chậm lại thì người đánh gai đó còn non tay lắm. Theo mình thì khi đối phương phát bóng xoáy sang người chơi gai khéo phải nhanh nhẹn lợi dụng quả xoáy của họ để đưa mặt gai vào và tìm cách phản lại cái xoáy của đối phương, lúc đó quả gai mới đột biến, "lấy độc trị đôc", lắc lư, rắn bò và và khó chịu. Lối đánh gai chậm chãi, có chăng là lối đánh của ông già hết sức... Đánh chậm nghĩa là đối phương có thời gian nhìn bóng và chọn điểm rơi để họ giật, người chơi gai sẽ mất cơ hội. Mặt khác đánh chơi khác với đánh giải. Đánh chơi có thể đánh 60% sức và dấu các miếng hiểm của mình đi. Còn đánh giải là phải thể hiện hết khả năng của mình mới mong chiến thắng đối thủ. Thế nên có người khi ngã ngựa nói rằng: Lạ thật, bình thường đánh chơi vẫn chấp nó mà hôm nay thua, lạ thật. Thực ra thắng thua trong những trận đánh chơi ấy phỏng có ích gì? Người khôn khéo hơn và "cao cơ" hơn đôi khi họ rất nhường nhịn và chưa ra hết đòn đâu. Kẻ non và háo thắng hơn gặp dưa bở...
2. Quả móc lốp dễ bị đờ mi? Cái đó chỉ là lý thuyết. Khi người chơi bóng đủ chân đủ tay vẫn có thể giật mạnh đủ lực làm đối phương khó khăn. Họ chỉ móc lốp hoặc giật rau muống khi ở vị trí hơi mất chân mất tay hoặc thấy đối thủ phát bóng xoáy mà vẫn lựa vợt vào móc được (lợi dụng quả xoáy ác của họ để giết họ). Nếu đánh bóng đờ mi hay ở Lào Cai thì trình độ có chăng là Phước điện lực hay áp dụng. Còn để đờ mi chuẩn bóng ít ra phải là 1 người khá cao thủ và có đôi chân di chuyển vị trí cực tốt mới đờ mi ko hỏng ăn, và với quả giật móc lốp nào ko phải đờ mi được ngay đâu. Ví dụ lợi dụng quả phát xoáy ngang bóng lên của đối phương mà ta móc lốp nhẹ, quả bóng giao xoáy đi sang bàn kia chẳng khác gì con rắn bò, đâu phải ai cũng đờ mi được? Thâm chí còn bạt và giật trượt do bóng lảng xoáy phản. Chưa biết trình Trang Anh giỏi cỡ nào nhưng tôi cho rằng bạn còn khá non nớt khi nhận định về cách chơi bóng (bạn nên kiềm chế và khiêm tốn hơn khi nhận định người khác) vì cao nhân đã có cao nhân trị...
3. Để chơi mặt gai hay thì người chơi theo mình phải có các kỹ thuật:
- Gẩy, hất bóng điểm rơi (Lối đánh này khó chịu nhất); Cách đánh này được tay vợt Gai nổi tiếng giang hồ đã áp dụng là Trần Tuấn Anh B (Có trận Tuấn Anh B còn thắng cả các cây vợt hàng đầu quốc gia) nhờ kỹ thuật này. Luôn đưa đối phương vào thế bị động hoặc giật hỏng bóng do mất chân (Mình đã theo dõi khá nhiều trận Trần Tuấn Anh B thi đấu để học hỏi);
- Cắt bóng ổn định, đôi khi phải xấn bóng vào điểm rơi để tạo bóng bạt hoặc giật;
- Biết cách chặn đẩy, kê bóng trong trường hợp đối phương giao bóng truội, dài hoặc xoáy lên ngang sao cho khi kê bóng càng ngắn lưới bên bàn bên kia càng tốt;
- Biết nhìn các đường bóng xoáy lên, xuống để quyết định gò bóng hay gẩy bóng hoặc giật ngay nếu đủ chân đủ tay...;
- Một tố chất tốt và hệ thần kinh tương đối vững + sức khỏe tốt...
Một người chơi gai muốn đánh gai tàm tạm thì phải có 1 số kỹ năng nhất định như vậy.
Quan sát Vinh béo Lào Cai đánh gai đang thiếu quả gẩy bóng, gạt bóng điểm rơi, nếu Vinh Béo có được thêm kỹ năng đó thì có thể chiến ngang cơ với Hà Yên Bái... Nhưng khả năng của con người là có giới hạn. Có những cái mình học nhanh, có những cái mình khó thực hiện được như ý, đó là tố chất và năng khiếu của từng người...
Chém gió góp vui vài câu cho xôm. Mong anh em đừng khó chịu.

Last edited:

TrangAnh

Binh Nhì
Hi, buồn cười thật.. tự mình khen mình rồi lại bảo người ta khiêm tốn và kiềm chế. Xin lỗi mình thừa biết gaiphuilaocai; Dũng Gai là ai.. ngoài ra họ còn có 1 nick trên diễn đàn bkav la duymeo nữa cơ, mọi người tự tìm hiểu nhé! Còn phân tích về bóng bàn này nọ thì... nhiều người nói hay như Sách Giáo Khoa ý. Quan trọng là có thực hiện được không?

Last edited:

Dũng Gai

Moderator
Hi, buồn cười thật.. tự mình khen mình rồi lại bảo người ta khiêm tốn và kiềm chế. Xin lỗi mình thừa biết gaiphuilaocai; Dũng Gai là ai.. ngoài ra họ còn có 1 nick trên diễn đàn bkav la duymeo nữa cơ, mọi người tự tìm hiểu nhé! Còn phân tích về bóng bàn này nọ thì... nhiều người nói hay như Sách Giáo Khoa ý. Quan trọng là có thực hiện được không?
Là ai không quan trọng, miễn là là mình thì phải thật. Khi viết bài liên quan đến trận chiến một chút, Tôi luôn viết bằng tâm huyết và bằng kinh nghiệm bản thân và bằng nick Dũng Gai chứ ko chém gió như bạn. Còn bạn là ai tôi cũng đủ hiểu rồi. Không cần tranh luận thêm nữa. Nếu có nhã hứng chiều nay 2 viên chiến phát? Địa điểm, tiền hay bia : Do bạn chọn.

Last edited:

kirara

Moderator
Chiều qua vừa gặp anh Dũng của trường Cộng đồng tại giải Cán bộ giáo viên hiệp hội các trường CĐ TC KT - KT Việt Nam, 2 anh em làm nên 1 trận đấu lịch sử, kết thúc séc 5 với tỷ số là 20 - 18...

Duongapaco

Đại Tá
Chiều qua vừa gặp anh Dũng của trường Cộng đồng tại giải Cán bộ giáo viên hiệp hội các trường CĐ TC KT - KT Việt Nam, 2 anh em làm nên 1 trận đấu lịch sử, kết thúc séc 5 với tỷ số là 20 - 18...
Tỷ số séc 5 20-18 nghiêng về bên nào đấy bạn ( Dũng sinh hoạt tại CLB của mình mà chưa thấy thông báo cho anh em biết )

QUÂN YÊN BÁI

Trung Uý
Xin kính chào các anh chị em, giải bóng bàn - cầu lông CBCNVC tỉnh Lào Cai lần thứ IV diễn ra vào ngày 20-22 tháng 07 năm 2012. Em xin lập topic này để bình luận và dự đoán ai sẽ là ứng cử viên của các giải Nhất, Nhì, Ba môn bóng bàn ở các nội dung theo điều lệ giải quy định. Các nội dung gồm:Đơn nam, Đơn nữ, Đôi nam, Đôi nữ, Đôi nam nữ và được chia 3 nhóm tuổi: Dưới 36 tuổi (sinh năm 1977 trở lại đây); từ 36 - 45 tuổi (sinh năm 1976 - 1967); Từ 46 tuổi trở lên (sinh từ năm 1966 trở về trước) kính chúc các cô chú, anh chị vđv tham gia thi đấu đạt thành tích cao và góp phần phát triển phong trào bóng bàn nói riêng và phong trào thể thao của tỉnh Lào Cai nói chung (hơi cục bộ địa phương một chút vì thể thao Lào Cai cần nhiều thời gian, công sức để đầu tư và học hỏi các tỉnh bạn trên cả nước). Xin các anh, chị tham gia ý kiến bình luận và cập nhật tin tức (và hình ảnh, nếu có điều kiện)..

Vinh béo không được giải gì ạ :)

Bình luận từ Facebook