Gai........................ Cứu em với!!!

trung2409

Trung Uý
Hôm qua đấu với 1 bác già già, dùng mặt gai, em thua trắng.....
Đầu tiên vì trình còi, em cũng chẳng biết thế nào là gai thế nào là không, lúc gò bóng lại, em cứ thấy mình gò nổi quá, với cả âm thanh mà bác ý đánh trả nghe đanh đanh, đoán là gai thì đã thua 2 séc rồi.
Vốn không biết đánh gai, cứ nghe thiên hạ đồn là hạn chế xoáy, giật, đánh bóng trơn là chủ yếu, em áp dụng ngay vào 3 séc cuối, nhưng vẫn không chống cự nổi vì bác ý xài 2 mặt cùng màu đỏ, em không biết bác ý xoay vợt thế nào mà lần....
Cao thủ nào cứu em, hướng dẫn gò lại chìm chìm 1 tý, cách giật gai...
ĐA TẠ!!!!

Thang2501

Thượng Sỹ
Đã đánh gai lại dùng 2 mặt đỏ. Bác Tranh này quá nguy hiểm!!!
Phải đọc, hiểu các tài liệu liên quan viết về tính chất bóng đánh ra từ vợt gai đã. Sau đó thì vận dụng.
Search Google cũng có 1 vài bài đấy.
Có lý thuyết rồi thì mời các bác "gai" chơi với mình để tìm hiểu dần dần!
Vài dòng mang tính chất "đường lối" như thế. Mình cũng "kỵ" mấy ông đánh vợt gai lắm. Đánh bóng với họ mà mệt hết cả đầu!!!

trung2409

Trung Uý
Phải đọc, hiểu các tài liệu liên quan viết về tính chất bóng đánh ra từ vợt gai đã. Sau đó thì vận dụng.
Vài dòng mang tính chất "đường lối" như thế. Mình cũng "kỵ" mấy ông đánh vợt gai lắm. Đánh bóng với họ mà mệt hết cả đầu!!!
không phải bác Tranh anh ạ.... bác gì già già, đánh nhìn gà gà... mà vào mình toàn tự đánh hỏng, cắt cũng bổng mà giật lại ra ngoài bàn... đen thế....
Chả nhẽ đệ đơn ITTF cấm chơi gai!!

Trau_CoDoc

Trung Uý
Bác muốn giật mặt gai phải giao bóng xoáy lên. Khi đó ngta cắt sang sẽ thành bóng xoáy xuống. Khi đó bác có thể kéo ma sát lên mặt thường của bác kia rồi đánh quả 2 dứt điểm. Nếu bác giật bạt tốt hoặc bạt tốt thì bác chém thật nặng xuống khi đó gai cắt sang sẽ thành bóng lỏng hơi loăn ngoằn 1 chút. bác ép cổ tay, tỳ vào bóng ra trước. Nếu bác giật sang mà bị gai cắt lại k giật tiếp đc thì bác lại gò lại 1 quả rồi quả sau giật. Trong lúc gò. Bác gò nặng về gai. người ta cắt lại bác có thể vẩy cổ tay hoặc sang phải bác gạt sang được vì khi gò nặng vào gai ngta trả lại sẽ là bóng lỏng. nếu đánh sang ngta cắt lại thì lại gò 1 quả rồi lại đánh tiếp. Chung cuộc là mặt gai sẽ phản xoáy. Khi mình đưa sang là bóng xoáy lên đối phương cắt lại sẽ là xoáy xuống và ngược lại. Còn e đánh với gai chỉ có mỗi 1 bài. Giật, giật nữa, giật mãi thôi. Người ta giỏi hơn thì chấp nhận. Hi.

thelanqb

Moderator
hehe, vậy là gặp gai công rồi.
bạn đánh càng xoáy thì gai ấy lại trả càng xoáy.
Muốn đánh thì bạn nên hiểu những điều cơ bản thế này.
Bạn phát xoáy lên thì bên kia trả lại xoáy xuống nặng.
bạn phát xoáy xuống thì bên kia trả lại xoáy lên, nên bạn gò lại thì nó bị nổi cao, đấy chính là vấn đề.

Bạn nên xem hội gai và anti để được hiểu rỏ hơn.
Thân!!!

Trau_CoDoc

Trung Uý
không phải bác Tranh anh ạ.... bác gì già già, đánh nhìn gà gà... mà vào mình toàn tự đánh hỏng, cắt cũng bổng mà giật lại ra ngoài bàn... đen thế....

Không nhất thiết phải thế đâu a ạ. Vì khi làm quen được với gai rồi thì bác hành người ta thích lắm đấy :)) E là e chỉ sợ gai đẩy lung tung, mà phải công tốt được cả mặt gai chứ cắt đều đều chỉ có chết với e :)

Thang2501

Thượng Sỹ
Bác ấy tên là Lâm - cán bộ phòng Chính trị nhà máy, giờ đã nghỉ hưu. Đối với mình, bác này không "nguy hiểm" như bác Tranh.
Đánh trận nào với bác này mình cũng luôn tự tin và rất "rực rỡ"! Hì hì...
Trau_CoDoc chia sẻ kinh nghiệm đấy là chuẩn rồi. Nhưng khuyên em là cứ bắt đầu từ đọc sách, sau đó tham khảo kinh nghiệm của anh em trên DD. Như thế sẽ hiểu nhanh và nhớ lâu hơn!

toantrang01088189

Đại Uý
Đầu tiên vì trình còi, em cũng chẳng biết thế nào là gai thế nào là không, lúc gò bóng lại, em cứ thấy mình gò nổi quá, với cả âm thanh mà bác ý đánh trả nghe đanh đanh, đoán là gai thì đã thua 2 séc rồi.
Vốn không biết đánh gai, cứ nghe thiên hạ đồn là hạn chế xoáy, giật, đánh bóng trơn là chủ yếu, em áp dụng ngay vào 3 séc cuối, nhưng vẫn không chống cự nổi vì bác ý xài 2 mặt cùng màu đỏ, em không biết bác ý xoay vợt thế nào mà lần....
ĐA TẠ!!!!

Bạn thử vào:http://bongban.org/forum/showthread.php/11264-Chiến-thuật-với-gai?p=141342#post141342
Chiến thuật đánh mặt gai, bạn phải vào nghiên cứu :http://bongban.org/forum/showthread.php/840-Một-số-kỹ-thuật-chơi-bóng-với-mặt-gai

nhiều lắm http://bongban.org/forum/showthread.php/3558-Đánh-gai-và-đánh-với-gai!!!

Chúc bạn thành công

Trau_CoDoc

Trung Uý
Có 1 t.g e cũng chuyển sang đánh gai nên cũng hiểu được 1 số nhược điểm của gai. Giai sợ bóng thiếu lực. Sợ người giật chuẩn, chọn bóng tốt. Trước e đánh gai. Gặp 1 người giật rất chuẩn cắt sang ngta có thể giật đến chục quả. Chỉ kéo sang nhẹ nhàng. Nhưng hế mình cắt lỗi 1 cái cao cao là mất bóng :) Giờ e k đánh gai nữa nên khi gặp gai cắt phòng thủ là e cứ bài này e diễn. Cảm giác thấy khá dễ dàng bác ạ.

trung2409

Trung Uý
Bác ấy tên là Lâm - cán bộ phòng Chính trị nhà máy, giờ đã nghỉ hưu. Đối với mình, bác này không "nguy hiểm" như bác Tranh.
Đánh trận nào với bác này mình cũng luôn tự tin và rất "rực rỡ"! Hì hì...
Trau_CoDoc chia sẻ kinh nghiệm đấy là chuẩn rồi. Nhưng khuyên em là cứ bắt đầu từ đọc sách, sau đó tham khảo kinh nghiệm của anh em trên DD. Như thế sẽ hiểu nhanh và nhớ lâu hơn!
ĐÃ đánh gai còn đánh 2 mặt đỏ giống nhau.... bác này xứng đáng ở phòng Chính trị!!!

trung2409

Trung Uý
hix, khó nhớ quá bác ạ.... cái này phải dày công một chút...
Hay thế này ạ, em để ý hôm qua em gò lại thì bóng bị nhổng (do bóng trả là xoáy lên chứ ko phải xoáy xuống) vậy thay vì gò, em giật các bác nhé..
Các bác hướng dẫn giật quả xoáy lên ít giúp em với!

XeLu3b@nh

Đại Tá
ĐA TẠ!!!!
Gai nếu mà Gò bóng thì bác mà gò lại thì nên gò không có cổ tay, cứng cổ tay vào cứ thế mà ủn lại thôi thì sẽ không bị phồng lên nhé^^
Còn giật thì chờ chậm lại 1 nhịp úp vợt xuống, phang trên bóng tí >>>bác ấy đi nhặt bóng ngay ý mà^^. Hoặc đánh theo kiểu kéo cưa lừa xẻ^^, giật ma sát 1 quả bác ý cắt lại thì thả ngắn rồi lại giật,,,,,hê hê,..thế là ngon

cadi

Binh Nhì
Theo mình thì bạn chịu khó giao lưu với bác đó một thời gian thì sẽ rút ra được kinh nghiệm và nó sẽ tự chuyển thành phản xạ của bạn chứ nếu chỉ nghiên cứu lý thuyết thôi thì khó nhớ lắm, hơn nữa biết lý thuyết cũng đâu chắc thực hiện được trên bàn bóng. Bạn đánh và lưu ý những quả bạn đánh hỏng và những quả ăn điểm rồi rút kinh nghiệm.
Kinh nghiệm của bản thân mình thì có một số điều như sau:
- Không nên giao khó vào bên mặt gai, vì quả giao đó không làm khó cho đối phương, đặc biệt khi họ trả sang thì lại làm khó bản thân mình.
- Không nên đẩy bóng cò cưa lâu với gai vì chỉ sau vài đường gò thì mình sẽ lâm vào thế bất lợi, vì bóng gò của gai khá khó và mình hay bị lâm vào thế bị động, dễ sơ hở.
- Tấn công mạnh về bên mặt mút, nếu không dứt điểm được thì kéo họ về góc xa bên mút rồi dứt điểm vào góc còn lại.
- Đánh 1 vài trận thì sẽ biết chọn bóng để đánh với người chơi gai.
Có mấy kinh nghiệm như vậy, mong các cao thủ chia sẽ thêm kinh nghiệm.

thaythuydn

Đại Tá
Đối phó với GAI không phải là dể. TRI DỊ HÀNH NAN.Biết thì dể mà làm thì khó.Vừa rồi trong giải Premierships open Đà nẳng,vdv kiện tướng dạn dày kinh nghiệm Đoàn kiến Quốc mà suýt bị thua 2 cây vợt GAI :Kiẹt Trần (gai công) và Lâm Gai (gai thủ).Trận nào ĐKQ củng bị dẩn 0-3 rồi sau đó mới thoát chết trong tỉ số sít sao 4-3.Nếu đánh 5 ván thì anh đả thua !!??

Bình luận từ Facebook