Flick FH

hoainamnk

Thượng Sỹ
Em nhìn clip của zhang jike, sau 1 tháng tập em đã biết flick BH. Mặc dù bóng đẹp thì vào còn bóng xấu thì quả vào quả ra ngoài.
Giờ các bác chỉ e clip flick FH đi.
Cả một số ng serve bóng ngắn, xoáy ngang, xuống hay lên e chưa pbiet dc bên phia FH. Em cắt toàn bung, họ cho quả bạt
Các bác chỉ em cách đỡ. Có clip thì mới học nhanh dc. Quả này dùng flick fh dc ko?

nguyen chi linh

Trung Sỹ
Em nhìn clip của zhang jike, sau 1 tháng tập em đã biết flick BH. Mặc dù bóng đẹp thì vào còn bóng xấu thì quả vào quả ra ngoài.
Giờ các bác chỉ e clip flick FH đi.
Cả một số ng serve bóng ngắn, xoáy ngang, xuống hay lên e chưa pbiet dc bên phia FH. Em cắt toàn bung, họ cho quả bạt
Các bác chỉ em cách đỡ. Có clip thì mới học nhanh dc. Quả này dùng flick fh dc ko?
Thuận tay chưa học mà đã biết vẩy trái, bạn đúng thật là lạ đấy nha... Về forehand thì ma long là số 1. Cứ bắt chước y chang anh ấy là ok.

hoainamnk

Thượng Sỹ
Bác giỏi nói gì chả được. Tôi ko biết thì tôi hỏi. Tôi chẳng khoe khoang hay chém gió ở đây mà bác vào chọc ngoáy.

Last edited by a moderator:

bachikho

Đại Tá
vấn đề ở đây ko phải khoe khoang hay chém gió, chọc ngoáy mà ko nên xây nhà từ nóc nếu muốn tiến bộ thật sự, hỏi khí ko phải chứ bác có thể đôi công đều trái phải được 50 quả liền chưa, giật phải đều có người chặn 20 quả liền chưa, chặn cho người khác giật đều 20 quả liền chưa, nếu chưa làm được thì cố gắng làm được đi đã rồi hay vào hỏi về các kỹ thuật nâng cao như flick... bác ợ
người ta phát bác còn chưa phân biệt được xuống hay lên thì bác có đỡ kiểu j cũng hỏng thôi, cứ cố gắng thuần thục kỹ thuật cơ bản đi đã rồi hay quan tâm đến các kỹ thuật nâng cao, nếu bác vào hỏi ng ta góp ý bác lại tự ái thì tốt nhất đừng lên đây hỏi làm j ;)

hoainamnk

Thượng Sỹ
Tôi hỏi nhưng bác ko trả lời mà chỉ chọc ngoáy >…<
Tôi chưa làm dc những gì bác nói ^^
Tôi sẽ học những gì bác nói nhưng đồng thời học cả flick FH cũng dc chứ :))

bachikho

Đại Tá
vấn đề ở đây ko phải khoe khoang hay chém gió, chọc ngoáy mà ko nên xây nhà từ nóc nếu muốn tiến bộ thật sự, hỏi khí ko phải chứ bác có thể đôi công đều trái phải được 50 quả liền chưa, giật phải đều có người chặn 20 quả liền chưa, chặn cho người khác giật đều 20 quả liền chưa, nếu chưa làm được thì cố gắng làm được đi đã rồi hay vào hỏi về các kỹ thuật nâng cao như flick... bác ợ
người ta phát bác còn chưa phân biệt được xuống hay lên thì bác có đỡ kiểu j cũng hỏng thôi, cứ cố gắng thuần thục kỹ thuật cơ bản đi đã rồi hay quan tâm đến các kỹ thuật nâng cao, nếu bác vào hỏi ng ta góp ý bác lại tự ái thì tốt nhất đừng lên đây hỏi làm j ;)
Tôi hỏi nhưng bác ko trả lời mà chỉ chọc ngoáy >…<
Tôi chưa làm dc những gì bác nói ^^
Tôi sẽ học những gì bác nói nhưng đồng thời học cả flick FH cũng dc chứ :))
có nhiều bác ko chưa học bò đã lo học chạy mà, đánh đều chưa nổi nhưng bàn toàn giật trái, flick với đối giật..., nghe mà choáng ;)
Bác giỏi nói đéo gì chả được. Tôi ko biết thì tôi hỏi. Tôi chẳng khoe khoang hay chém gió ở đây mà bác vào chọc ngoáy.
bác đọc lại coi tui có chọc ngoáy j ko mà bác tự ái (hay bác có vấn đề về đọc hiểu)? ;)
nếu muốn học thì đây:

Last edited:

Quạt mo

Đại Tá
Chuẩn men. Em lại tập lại quả công trái. Cứ cơ bản chắc đánh thua cũng không buồn mà thằng ku thắng mình cũng không dám khinh.

hoainamnk

Thượng Sỹ
bác đọc lại coi tui có chọc ngoáy j ko mà bác tự ái (hay bác có vấn đề về đọc hiểu)? ;)
nếu muốn học thì đây:

Clip này tôi xem rồi, nó chỉ kê bóng để họ đẩy sang rồi giật chứ có flick gì đâu. Với cả mấy quả này cũng ko phải bóng ngắn bên phải.

vcbshark

Đại Tá
Các bác này nóng thế, hình như ennino/la ăn vào cả tính người.

Bác hoainamnk có tinh thần học tập thế là tuyệt vời, em khoe tí, như em trước đây 1 năm, đánh "hay" đến mức không ai thèm chơi cùng dù phong trào bên em rất mạnh. Sau 1 năm học tập và khổ luyện, đến giờ cũng chẳng ai "muốn" đấu cùng vì mình hơn bóng họ nhiều. Em làm đúng như các cụ nói " Văn ôn, võ luyện", và đúng với tinh thần bác hoainamnk, cứ khổ luyện kiểu gì cũng thành tài, mà không thành tài thì ít nhất cũng thành "tật" cho đối phương.

Nhưng phương pháp tập luyện thì em nghĩ bác bachikho nói có phần đúng, anh em ta toàn dân amateur nên cơ bản cực kỳ quan trọng. Cơ bản nhất chính là 4 quả FH bạt giật và BH bạt giật. Bác hoainamnk cứ luyện đến khi bác đánh không cần lực mà đặt đâu dính đó 4 quả ấy thì em nghĩ bác sẽ tự tin hơn làm thêm các quả khác. (Chỉ có cái bác bachikho nói không rõ nghĩa, để anh em hiểu lầm nhau). Em sẽ tìm cho bác của flick của Malong trên youtube để bác nghiên cứu.

Thêm chút nữa, nếu bác hoainamnk ngon tay rồi thì cần thật sự chú ý đến chân, vì khi biết đánh rồi, có cảm giác bóng rồi thì ta mới nhận ra cái chân quyết định 70 - 80% thành công của quả đánh.

Có ý kiến tinh tướng với các bác, có gì gạch đá đập nhỏ rồi hãy ném em nhé

subasa

Đại Uý
Không cần cầu kì rì đâu bác,mình thấy cái gì hay là mình học,đợi đến khi đôi cong trái phải được 50 quả giải nghệ rồi thì đánh gì nữa,bác thích cái gì chứng tỏ mình sở trường cái đấy,cơ thể nó mình nó như vậy bác ạ,đừng gò theo những thứ mình ko thích

vcbshark

Đại Tá
Video bác xem chính là flick đấy ạ, ngắn dài là do bác bước chân thôi, như video thì bác không cần bước chân phải vào sâu nữa, còn nếu ngắn hơn thì bác bước chân phải vào sâu trong gầm bàn hơn. Động tác flick thì như nhau hết:

1. Dồn trọng tâm vào chân cùng tay
2. Hạ thấp người
3. Ngửa mặt vợt, đưa vợt xuống dưới bóng
4. Nâng vợt lên, không thay đổi mặt vợt để nâng bóng lên
5. Xoay mặt vợt úp xuống (thực ra chỉ xoay vợt gần vuông góc với mặt bàn thôi) đẩy bóng đi vào góc định đánh

Trình em còi nên chỉ đánh thế thôi ạ

hoainamnk

Thượng Sỹ
Không cần cầu kì rì đâu bác,mình thấy cái gì hay là mình học,đợi đến khi đôi cong trái phải được 50 quả giải nghệ rồi thì đánh gì nữa,bác thích cái gì chứng tỏ mình sở trường cái đấy,cơ thể nó mình nó như vậy bác ạ,đừng gò theo những thứ mình ko thích
Bác nói chuẩn, em cái gì cũng thiếu nhưng cái gì cũng muốn tập. Có ng đã từng trải qua họ chỉ cho m động tác nữa là biết đánh. Trước có nhiều quả e ko đỡ dc nhưng có ng chỉ cho cái là ngon ngay.

Son_ct

Đại Uý
Các bác này nóng thế, hình như ennino/la ăn vào cả tính người.

Bác hoainamnk có tinh thần học tập thế là tuyệt vời, em khoe tí, như em trước đây 1 năm, đánh "hay" đến mức không ai thèm chơi cùng dù phong trào bên em rất mạnh. Sau 1 năm học tập và khổ luyện, đến giờ cũng chẳng ai "muốn" đấu cùng vì mình hơn bóng họ nhiều. Em làm đúng như các cụ nói " Văn ôn, võ luyện", và đúng với tinh thần bác hoainamnk, cứ khổ luyện kiểu gì cũng thành tài, mà không thành tài thì ít nhất cũng thành "tật" cho đối phương.

Nhưng phương pháp tập luyện thì em nghĩ bác bachikho nói có phần đúng, anh em ta toàn dân amateur nên cơ bản cực kỳ quan trọng. Cơ bản nhất chính là 4 quả FH bạt giật và BH bạt giật. Bác hoainamnk cứ luyện đến khi bác đánh không cần lực mà đặt đâu dính đó 4 quả ấy thì em nghĩ bác sẽ tự tin hơn làm thêm các quả khác. (Chỉ có cái bác bachikho nói không rõ nghĩa, để anh em hiểu lầm nhau). Em sẽ tìm cho bác của flick của Malong trên youtube để bác nghiên cứu.

Thêm chút nữa, nếu bác hoainamnk ngon tay rồi thì cần thật sự chú ý đến chân, vì khi biết đánh rồi, có cảm giác bóng rồi thì ta mới nhận ra cái chân quyết định 70 - 80% thành công của quả đánh.

Có ý kiến tinh tướng với các bác, có gì gạch đá đập nhỏ rồi hãy ném em nhé
Đồng ý với ý kiến của bác. Em cứ hì hục tập mấy quả cơ bản, đến khi cảm giác bóng tốt, săn được quả bóng thì mới có tư thế để đánh Flick FH được. Thi thoảng đánh trận săn được quả Flick FH, đánh xong rất sướng nhưng em vẫn chưa dám tập Flick FH vì cơ bản còn quá nhiều thứ phải tập :(

o3ma

Đại Tá
Clip này tôi xem rồi, nó chỉ kê bóng để họ đẩy sang rồi giật chứ có flick gì đâu. Với cả mấy quả này cũng ko phải bóng ngắn bên phải.
Bác xem thử clip này xem. Trên diễn đàn có bác @NTBB và nhóm biên tập đã dịch sang tiếng Việt, gắn phụ đề và up lên rồi thì phải. Bác muốn xem có dịch tiếng Việt thì vào diễn đàn tìm nha.

leqd

Đại Uý
Bác nói chuẩn, em cái gì cũng thiếu nhưng cái gì cũng muốn tập. Có ng đã từng trải qua họ chỉ cho m động tác nữa là biết đánh. Trước có nhiều quả e ko đỡ dc nhưng có ng chỉ cho cái là ngon ngay.
Subasa nói trúng ý bác thôi, chứ không chuẩn đâu bác hoainamnk ơi. Bachikho có thể nói hơi sốc, nhưng nói như thế mới chuẩn. Mình "chọc ngoáy"ghóp ý, vì bản thân mình cũng đã có lúc từng muốn đốt cháy giai đoạn, sau đó sửa sai còn mệt hơn. Vì học flick bạn sẽ phải dùng cổ tay nhiều, nếu chưa vững cơ bản mà cứ ngoáy cổ tay nhiều thì hỏng hết tay, khó phát triển dài lâu.
Còn quả giao bóng ngắn xóay lên hoặc xóay ngang, bạn tập trả nhẹ lại, đừng ngửa vợt quá, đừng nhấn vào bóng nhiều, tập trung điều bóng thấp, lúc phải lúc trái, lúc ngắn lúc dài, xỉa cánh gà... là được. Tất nhiên phải biết đọc xóay đã, chẳng cần phải flick làm gì cũng đủ làm đối thủ chán
Vài lời chia sẻ

Last edited:

subasa

Đại Uý
Subasa nói trúng ý bác thôi, chứ không chuẩn đâu bác hoainamnk ơi. Bachikho có thể nói hơi sốc, nhưng nói như thế mới chuẩn. Mình "chọc ngoáy"ghóp ý, vì bản thân mình cũng đã có lúc từng muốn đốt cháy giai đoạn, sau đó sửa sai còn mệt hơn. Vì học flick bạn sẽ phải dùng cổ tay nhiều, nếu chưa vững cơ bản mà cứ ngoáy cổ tay nhiều thì hỏng hết tay, khó phát triển dài lâu.
Còn quả giao bóng ngắn xóay lên hoặc xóay ngang, bạn tập trả nhẹ lại, đừng ngửa vợt quá, đừng nhấn vào bóng nhiều, tập trung điều bóng thấp, lúc phải lúc trái, lúc ngắn lúc dài, xỉa cánh gà... là được. Tất nhiên phải biết đọc xóay đã, chẳng cần phải flick làm gì cũng đủ làm đối thủ chán
Vài lời chia sẻ
thì có hai dòng chơi mà bác.một là đánh cơ bản,học khoảng một năm rồi xuống núi đánh vẫn thua những người đánh phủi phải mất đến nửa năm như vậy nhưng về lâu dài sẽ tiến xa,hai là dòng phủi,hiieeju quả nhanh nhưng tiến ko xa,là do cong đường của mình choijn thôi

Thanh Trà

Thượng Tá
Tôi là người không được học cơ bản nên kỹ năng hiện có là do trải nghiệm và được thu nhận không theo thứ tự. Nay được xem bộ videos bài học kỹ thuật các cú đánh của PingSkills mới chiêm nghiệm được sự bất cập của mình.
Tôi thấy các bài học của họ (chưa đề cập đến nội dung và phương pháp sư phạm) chỉ nói riêng về sắp xếp thứ tự cũng đã thấy là một khoa học thực sự cho tiến trình học, hiểu, vận dụng, mở rộng và phát triển.
- Có bài thuận tay trước, trái tay sau;
- Có bài trái tay trước, thuận tay sau;
- Có bài thuận tay ở giữa, trái tay được khuyên ko dùng và nếu có dùng thì cũng để ở cuối cùng.
...
Trước kia, thấy cái j hay mình học trước, cái j hứng thú học trước. Nay nhìn lại, mất mấy chục năm rồi mà sự tiến bộ sao quá ì ạch và còn nhiều kỹ thuật đánh chưa biết hết cũng như kỹ thuật thủ cũng vậy.
Trong sinh hoạt câu lạc bộ nhà, cũng được một số người, thua một số người, cứ tưởng mình ko kém. Ngẫm ra chả qua đánh với nhau mãi nên phản xạ thành quen thôi.

Một số lần đi giao lưu ngoài, có trường hợp tôi đánh ko thủng người ta, có trường hợp người ta đánh mình ko biết thủ/chống đỡ thế nào. Phần lớn tôi thua, nhưng đồng đội ở nhà ngang ngửa với mình thì lại chiến thắng các đối thủ ấy một cách dễ dàng. Chủ yếu họ có cơ bản, đủ kỹ thuật và biết vận dụng trong từng tình huống mới và các Zơ khác nhau.

Hiểu được thì cũng muộn vì nay cũng U60 rồi. Tuy nhiên, muộn vẫn còn hơn ko. Vì vậy, nay tôi vẫn lại chỉnh chu động tác theo kỹ thuật của PingSkills hàng ngày nếu có thể.

Khuyên rằng, những bạn trẻ nên tìm và học theo cái đúng có khoa học, đừng nên học theo cái mình thích như tôi.

Àh, với ai chưa biết thì phía dưới là đường link tới các videos dạy kỹ thuật các cú đánh của PingSkills do một nhóm biên tập tự nguyện dịch và dựng phụ đề tiếng Việt - một công việc thầm lặng ko công, đáng khâm phục.

http://bongban.org/threads/vidÉos-dạy-các-cúđánh-và-kỹthuật-–-strokes-techniques-pingskills.22253/

Last edited:

Bình luận từ Facebook