Fan Zhendong - Sức trâu phá nách

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bửa nào bác @Trạng .... CÁ phân tích kỉ thuật của các tay vợt hàng đầu Việt Nam luôn nhé.
Cái đó nhường @Dũng Cửu với @backhand-ghost thôi, mình chưa đủ trình độ để cảm nhận những gì không rõ rệt

Nói thế nghe hơi ghê, nhưng nó đơn giản như kiểu

Nếu so Mec với Deawoo thì em biết xe đẹp xe xấu, chứ bắt so Ford với GM thì em chịu, chưa đủ trình độ

nb.toan

Thượng Tá
Em vừa thử về bác ạ.

Bác cứ thực hiện thế thôi, mặt tạo ra xoáy, và một phần là do xoáy của lườn văng lên, nhưng nhịp sớm, nên bóng cắm và xoáy lắm ạ, rất sốc nữa là khác.

Tốc độ, là do lườn mình xoay lên đánh tạo ra
Lực, cũng do lườn mình xoay lên đánh tạo ra
Xoáy, là do khi mình ốp vào, nhưng xoay lườn, nên có xu hướng đi lên trên, bóng được tạo bởi mặt Tầu kéo lên nhịp demi, rất xoáy ạ
Chà. Chắc tại mình, nói thế nào nhỉ, yếu nhiều cái nên đọc tới đọc lui mà vẫn thấy mơ hồ. :(

FZD nhờ sức trẻ-khỏe, phản xạ và kỹ thuật 2 càng đều-uy lực nên có thể nhanh nhẹn bao sân. Vợt-Mút thì có sự đặc biệt (gần như là hoàn hảo rồi) nên đánh bóng không ngần ngại, không sợ hỏng (hầu hết Vđv tuyển TQ ít khi nhìn mặt vợt khi đánh bóng hỏng).

Vậy, 1 trong các vấn đề còn lại, đúng như bạn nói là độ cao để đánh bóng. Từ độ cao này mà với cách đánh riêng (có thể xem là sở thích cũng không sai) của từng người, quỹ đạo bay, quảng đường đi và đặc tính của bóng gần như là không đổi. FZD (kể cả các Vđv khác cũng vậy) cần phải xác định đúng hoặc kiến tạo được độ cao bóng sở trường thì mới tấn công hiệu quả, mà phải nhanh mới được nha :D. Nếu như phá vỡ được thế này, coi như FZD đi tong.

Vđv TQ hay ở chỗ (đặc thù riêng) là họ tính toán, chớp thời cơ công bóng rất chuẩn xác và rất nhanh, luôn bất ngờ. Cự ly tấn công thường là tầm gần hoặc tầm trung, chứ đánh xa bàn thì ... dỡ ẹt, cũng chỉ đánh được theo kiểu lốp bóng như XX mà thôi. Một ngày nào đó họ chậm lại, phản xạ kém đi là hết đỉnh cao.

Mà nói chung, nếu Vđv châu Á không duy trì được lối đánh nhanh thì không thể nào thống trị được Bóng bàn trên thế giới. Kỹ thuật chỉ là hỗ trợ, không lấn áp được ai cả.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Chà. Chắc tại mình, nói thế nào nhỉ, yếu nhiều cái nên đọc tới đọc lui mà vẫn thấy mơ hồ. :(

FZD nhờ sức trẻ-khỏe, phản xạ và kỹ thuật 2 càng đều-uy lực nên có thể nhanh nhẹn bao sân. Vợt-Mút thì có sự đặc biệt (gần như là hoàn hảo rồi) nên đánh bóng không ngần ngại, không sợ hỏng (hầu hết Vđv tuyển TQ ít khi nhìn mặt vợt khi đánh bóng hỏng).

Vậy, 1 trong các vấn đề còn lại, đúng như bạn nói là độ cao để đánh bóng. Từ độ cao này mà với cách đánh riêng (có thể xem là sở thích cũng không sai) của từng người, quỹ đạo bay, quảng đường đi và đặc tính của bóng gần như là không đổi. FZD (kể cả các Vđv khác cũng vậy) cần phải xác định đúng hoặc kiến tạo được độ cao bóng sở trường thì mới tấn công hiệu quả, mà phải nhanh mới được nha :D. Nếu như phá vỡ được thế này, coi như FZD đi tong.

Vđv TQ hay ở chỗ (đặc thù riêng) là họ tính toán, chớp thời cơ công bóng rất chuẩn xác và rất nhanh, luôn bất ngờ. Cự ly tấn công thường là tầm gần hoặc tầm trung, chứ đánh xa bàn thì ... dỡ ẹt, cũng chỉ đánh được theo kiểu lốp bóng như XX mà thôi. Một ngày nào đó họ chậm lại, phản xạ kém đi là hết đỉnh cao.

Mà nói chung, nếu Vđv châu Á không duy trì được lối đánh nhanh thì không thể nào thống trị được Bóng bàn trên thế giới. Kỹ thuật chỉ là hỗ trợ, không lấn áp được ai cả.
Như cảm nhận của em, VĐV TQ hiện tại, không còn phân trên dưới bằng kỹ thuật nữa đâu ạ, tầm CNT thì A hay B, nếu bóng đứng đấu trần BH hoặc FH với nhau, chắc cũng chả thể phân A hay B được. Chúng nó chia trên dưới, em nghĩ, chính là jeu chơi. Thằng nào kỹ thuật cũng thừa, nhưng jeu chơi, chỉ cần tối ưu, như ML cho FH, tức là mọi thứ, rồi cũng dựa vào FH, lấy FH làm gốc, để phân định, xác lập các cú đánh khác, như BH, rồi flick, rồi ấn xỉa, làm sao phù hợp với FH nhất, thì nó lên vua.

Fan cũng thế, nó có cú BH hoàn thiện theo dạng giật gần bàn, nên mọi cú quả, nó cũng xây dựng xoay quanh cái đó.

Em dám chém gió như vậy, chỉ vì trình em còn gà, nên toàn tự ngẫm tự thử thôi. Hôm nay, buổi đầu tiên thực chiến, sau 3 ngày ngồi nghiên cứu tìm tòi, thì cái em bất ngờ nhất, không phải là cú BH, mà là em có thể chơi được nhịp demi.

Từ trước tới giờ, chưa bao giờ em chơi được nhịp demi, thế mà hôm nay, sau khoảng 1.5h tập thực hành BH, FH, tạo nhịp chơi kiểu Fan, đến khi đánh trận, em chơi nhịp demi hết, BH hay FH đều chơi nhịp demi tiếp bóng. Thích thú, ngạc nhiên, và đặc biệt sung sướng. Khi bắt đầu chơi bóng, em 35 tuổi, tức là trẻ hơn 4 tuổi so với hiện tại, vẫn chơi nhịp chậm, chờ bóng đánh. Giờ 40 rồi, lại tập và chơi nhịp demi, mà chơi demi ác bóng chứ không phải đánh cho vui đâu ạ.

Chính cái cách chơi BH và FH theo kiểu Fan, khiến chân mình chuyển hóa thành cách di chuyển đó. BH nâng vai, FH cũng nâng vai, tự nhiên, khi bóng đến, tay đã sẵn chờ ở đó rồi, và chân cũng tự nhiên di chuyển ngang bàn theo bóng, chờ bóng đánh, thế thôi ạ

Tự mình nói với mình, không phải là kỹ thuật, mà là lối chơi, chính lối chơi quyết định kỹ thuật, và ngược lại, kỹ thuật hỗ trợ kỹ thuật.

Vui, rất vui. Vì lâu lắm, từ khi đam mê, nghiên cứu tìm tòi các kỹ thuật của ML, lần đầu tiên, có thể là lần thứ 2, sau lối chơi kiểu ML, em thay đổi toàn bộ kỹ thuật BH, FH, di chuyển, nhịp chơi ở một phương thức khác hẳn từ trước tới nay.

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
... (hầu hết Vđv tuyển TQ ít khi nhìn mặt vợt khi đánh bóng hỏng)...
cu ZJK giải Mavellous 12 nhìn suốt bác ạ, có lúc nó còn chán chả thèm nhìn, thả vợt cái BÕM .... :p Em mà ngồi gần đấy, em ra nhặt chạy mất dạng luôn :D
:D. Nếu như phá vỡ được thế này, coi như FZD đi tong...
quá chuẩn bác ạ

ML mà bóng lồng lên tầm vai, đánh hỏng suốt, toàn bắn chim

FZD mà bóng xuống tầm eo lưng, toàn câu bóng cầu âu, tỉ lệ vào bàn chắc dưới 10%:confused:;)

ZJK mà bóng rơi trước mặt, thì toàn chổng mông đá đít bóng, tỉ lệ vào bàn chắc còn thấp hơn cả FZD:rolleyes::rolleyes:

nb.toan

Thượng Tá
Bửa nào bác @Trạng .... CÁ phân tích kỉ thuật của các tay vợt hàng đầu Việt Nam luôn nhé.
Cái đó nhường @Dũng Cửu với @backhand-ghost thôi, mình chưa đủ trình độ để cảm nhận những gì không rõ rệt
Nói thế nghe hơi ghê, nhưng nó đơn giản như kiểu
Nếu so Mec với Deawoo thì em biết xe đẹp xe xấu, chứ bắt so Ford với GM thì em chịu, chưa đủ trình độ
Cái này dễ, xin mạn phép, mình phân tách được, ý là chém được.

Ở VN, từ vđv đỉnh cao xuống đến vđv lèo bèo, ai cũng nghĩ mình giỏi, ai cũng nghĩ:
  • bóng nào cũng chơi được (ý là giật, táng, đập, ...)
  • bóng nào cũng dứt điểm được
  • bóng nào cũng đỡ/trả được
  • bóng nào cũng kiến tạo được
  • khi phát bóng hay tấn công, đối phương không thể trả hay đỡ được
  • khi trả bóng, đối phương không thể tấn công được
  • khi trả bóng, đối phương sẽ trúng kế mà đưa bóng cho mình dứt điểm
  • ... vân vân và vân vân
nếu không được là do xui hoặc đơn giản là do hoàn cảnh, miệng thì lầm bầm (chửi thề trên 50%), mắt thì trợn trừng nhìn đối phương hoặc nhìn vợt coi có bị gì không, thỉnh thoảng tự trách vì không có đồ xịn như của thằng kia (xin lỗi ACE) hoặc do tao (lần nữa xin lỗi) không có tập thể lực hoặc không có thời gian tập luyện đều (tao phải đi kiếm cơm mà).

Tóm lại, trình độ bóng bàn hiện nay của vđv VN do bắt chước, vay mượn mà có (nói chữ tập huấn, đào tạo ở nước ngoài mà nghe sang trọng). Công cụ dụng cụ cũng được người ta cho (cứ hiểu vậy), có gì xài nấy (đố vđv có thể nào có được đúng đồ của TMB, ML, ...). Người kinh doanh thì ráng tìm mua đâu được hàng rẻ để về bán rẻ lại cho ACE, mắc quá thì mấy ai mua được, ai chơi được. Vậy mà ta vẫn cố nghĩ là mình có đồ chơi ngang ngửa với thế giới. Tiền nào của nấy mà, cứ tự lừa dối bản thân hoài.

Cho nên, vđv của ta chỉ có thể hay ho ở ao nhà thôi, ra ngoài có được thành tích là do chỉ gặp những vđv "non nớt" (theo cách nói của ta là, cái gì nhỉ, à, cọ sát) mà thôi.

Khi nào, ta tự trang bị cho mình đồ chơi riêng Made in Vietnam (được ITTF công nhận nha), kỹ thuật có sở trường, sở đoản độc đáo riêng thì may ra là nắm chắc có giải ở các giải đấu. Nếu không được là do ta dỡ hơn, chứ không phải là do xui hay hoàn cảnh nữa nha.

(ACE chém nhẹ tay dùm :p)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Vài điều
Cái này dễ, xin mạn phép, mình phân tách được, ý là chém được.

Ở VN, từ vđv đỉnh cao xuống đến vđv lèo bèo, ai cũng nghĩ mình giỏi, ai cũng nghĩ:
  • bóng nào cũng chơi được (ý là giật, táng, đập, ...)
  • bóng nào cũng dứt điểm được
  • bóng nào cũng đỡ/trả được
  • bóng nào cũng kiến tạo được
  • khi phát bóng hay tấn công, đối phương không thể trả hay đỡ được
  • khi trả bóng, đối phương không thể tấn công được
  • khi trả bóng, đối phương sẽ trúng kế mà đưa bóng cho mình dứt điểm
  • ... vân vân và vân vân
nếu không được là do xui hoặc đơn giản là do hoàn cảnh, miệng thì lầm bầm (chửi thề trên 50%), mắt thì trợn trừng nhìn đối phương hoặc nhìn vợt coi có bị gì không, thỉnh thoảng tự trách vì không có đồ xịn như của thằng kia (xin lỗi ACE) hoặc do tao (lần nữa xin lỗi) không có tập thể lực hoặc không có thời gian tập luyện đều (tao phải đi kiếm cơm mà).

Tóm lại, trình độ bóng bàn hiện nay của vđv VN do bắt chước, vay mượn mà có (nói chữ tập huấn, đào tạo ở nước ngoài mà nghe sang trọng). Công cụ dụng cụ cũng được người ta cho (cứ hiểu vậy), có gì xài nấy (đố vđv có thể nào có được đúng đồ của TMB, ML, ...). Người kinh doanh thì ráng tìm mua đâu được hàng rẻ để về bán rẻ lại cho ACE, mắc quá thì mấy ai mua được, ai chơi được. Vậy mà ta vẫn cố nghĩ là mình có đồ chơi ngang ngửa với thế giới. Tiền nào của nấy mà, cứ tự lừa dối bản thân hoài.

Cho nên, vđv của ta chỉ có thể hay ho ở ao nhà thôi, ra ngoài có được thành tích là do chỉ gặp những vđv "non nớt" (theo cách nói của ta là, cái gì nhỉ, à, cọ sát) mà thôi.

Khi nào, ta tự trang bị cho mình đồ chơi riêng Made in Vietnam (được ITTF công nhận nha), kỹ thuật có sở trường, sở đoản độc đáo riêng thì may ra là nắm chắc có giải ở các giải đấu. Nếu không được là do ta dỡ hơn, chứ không phải là do xui hay hoàn cảnh nữa nha.

(ACE chém nhẹ tay dùm :p)
nếu thế này thật, thì có đen tối quá không bác

Riêng vụ vợt, thì em có minh chứng để nói rằng, bọn VNT không phải thiếu đồ đâu bác, vì em có được chơi VIS hàng tuyển của VĐV Hải Dương, do Butterfly tài trợ, thửa riêng, nó khác thật bác ạ, nó khác so với tất cả các con VIS em đã từng chơi, và nếu để so sánh, ngay cả con tem đồng em từng chơi, cũng chỉ có thể nói là gần giống với nó mà thôi (con tem đồng là hàng sưu tầm của @Red Arc , gần như là chưa dán mặt, hoặc nếu có chắc vài lần, chú @Red Arc quý anh em, mới gả tạm cho em để em dán mặt em chơi, sau không chơi nữa, chú ấy lại rước em nó đi rồi).

Khác thế nào, thì phải chơi nhiều, rồi chơi nó, mới thấy hết được. Tầm mấy anh em đam mê, mua VIS Tàu từ ngày xưa thời tem lệch cán ghép ngang, đến giờ tem đều cán ghép dọc, giá tầm hơn 4 triệu một em, cũng không thể nào so được. Em được cho em VIS Tàu, vừa mua, hơn 4 triệu, mà không chơi nổi, đành phải trả lại. Hội SK, nếu VIS, không có hàng mua ở VN, toàn VIS tàu, rẻ nhất cũng tầm 4 triệu 1 em, hiện tại tổng cộng chắc khoảng 6 con ạ

Đến giờ, đành ngậm ngùi chơi tạm em VIS K thấy cái gì đó hao hao giống giống, chứ còn bằng thì không dám nói câu nào ạ.

Vì vậy, em tin tầm như Đạt trố được But tài trợ, Linh muối được Stiga tài trợ, chắc đồ của chúng nó, kém là kém so với CNT thôi, chứ hàng thương mại, chắc chẳng bao giờ dám mơ về chất lượng.

Còn mặt, bác hỏi luôn Tuấn Nam Định @Timoboll nổi giận , là đồ tài trợ thế nào, bọn nó không bủn xỉn vài cái đồ bóng bàn đâu ạ, và cũng không phải hàng thương mại, trừ khi là VĐV không có nhu cầu chơi hàng xịn thôi ạ

Last edited:

nb.toan

Thượng Tá
cu ZJK giải Mavellous 12 nhìn suốt bác ạ, có lúc nó còn chán chả thèm nhìn, thả vợt cái BÕM .... :p Em mà ngồi gần đấy, em ra nhặt chạy mất dạng luôn :D
quá chuẩn bác ạ

ML mà bóng lồng lên tầm vai, đánh hỏng suốt, toàn bắn chim

FZD mà bóng xuống tầm eo lưng, toàn câu bóng cầu âu, tỉ lệ vào bàn chắc dưới 10%:confused:;)

ZJK mà bóng rơi trước mặt, thì toàn chổng mông đá đít bóng, tỉ lệ vào bàn chắc còn thấp hơn cả FZD:rolleyes::rolleyes:
Trạng nói chuyện hay và vui thật. Mình kết lắm, hy vọng có dịp gặp nhau giao đấu chơi cho vui (không ác nhé).

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Trạng nói chuyện hay và vui thật. Mình kết lắm, hy vọng có dịp gặp nhau giao đấu chơi cho vui (không ác nhé).
Em chém gió trình A, đánh bóng trình ... chưa được có chữ cái, toàn số thôi ạ :p

Đợt tới em vào Sài Gòn công tác, nếu có điều kiện, xin bác một góc bàn về làm kỉ niệm thôi :D

nb.toan

Thượng Tá
Vài điều

nếu thế này thật, thì có đen tối quá không bác

Riêng vụ vợt, thì em có minh chứng để nói rằng, bọn VNT không phải thiếu đồ đâu bác, vì em có được chơi VIS hàng tuyển của VĐV Hải Dương, do Butterfly tài trợ, thửa riêng, nó khác thật bác ạ, nó khác so với tất cả các con VIS em đã từng chơi, và nếu để so sánh, ngay cả con tem đồng em từng chơi, cũng chỉ có thể nói là gần giống với nó mà thôi (con tem đồng là hàng sưu tầm của @Red Arc , gần như là chưa dán mặt, hoặc nếu có chắc vài lần, chú @Red Arc quý anh em, mới gả tạm cho em để em dán mặt em chơi, sau không chơi nữa, chú ấy lại rước em nó đi rồi).

Khác thế nào, thì phải chơi nhiều, rồi chơi nó, mới thấy hết được. Tầm mấy anh em đam mê, mua VIS Tàu từ ngày xưa thời tem lệch cán ghép ngang, đến giờ tem đều cán ghép dọc, giá tầm hơn 4 triệu một em, cũng không thể nào so được. Em được cho em VIS Tàu, vừa mua, hơn 4 triệu, mà không chơi nổi, đành phải trả lại. Hội SK, nếu VIS, không có hàng mua ở VN, toàn VIS tàu, rẻ nhất cũng tầm 4 triệu 1 em, hiện tại tổng cộng chắc khoảng 6 con ạ

Đến giờ, đành ngậm ngùi chơi tạm em VIS K thấy cái gì đó hao hao giống giống, chứ còn bằng thì không dám nói câu nào ạ.

Vì vậy, em tin tầm như Đạt trố được But tài trợ, Linh muối được Stiga tài trợ, chắc đồ của chúng nó, kém là kém so với CNT thôi, chứ hàng thương mại, chắc chẳng bao giờ dám mơ về chất lượng.

Còn mặt, bác hỏi luôn Tuấn Nam Định @Timoboll nổi giận , là đồ tài trợ thế nào, bọn nó không bủn xỉn vài cái đồ bóng bàn đâu ạ, và cũng không phải hàng thương mại, trừ khi là VĐV không có nhu cầu chơi hàng xịn thôi ạ
Nếu vậy thì Vđv mình không thiếu thứ gì hết nhỉ.
...
còn thiếu mỗi thành tích. Hihi.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Nếu vậy thì Vđv mình không thiếu thứ gì hết nhỉ.
...
còn thiếu mỗi thành tích. Hihi.
bác chỉ toàn ... NÓI ĐÚNG KHÔNG THỂ NÀO ... chịu được :p

ấy, ít nhất có Tú Mẩu vô địch ĐNA rồi bác, tiếp bước đàn anh Mạnh Cường và Tuấn Quỳnh ạ:p

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Đùi dài thì háng mới rộng mà bác
Đùi ngắn banh hết cỡ cũng ko rộng đc
dài rộng, là so với vai của người chơi chứ sao lại so với người khác.

Họ tính chân theo vai, 1 vai là hẹp, đánh thoải mái tối thiểu phải 1.5 vai, từ 2 vai trở ra là thuộc dạng rộng rồi.

Trong CNT, chân rộng nhất, đến giờ này phải là FZD, FB, ML, hẹp nhất là thằng ZJK, vì nó chơi jeu bắn đầu bóng BH nên ít khi phải hạ trọng tâm, nhưng khi nó chơi FH, thì tầm FZD độ rộng chắc cũng không hơn nó bao nhiêu

Bình luận từ Facebook