Fan Zhendong đôi công

Trainee

Đại Tá
Tam giác vàng thì cao siêu quá, tập lại từ đầu một kiểu giật phát sinh nhiều thứ lắm bác, e nghĩ đôi công là cái gốc của quả giật, đôi công như nào thì giật như thế, đôi công còn chưa chuẩn thì e chưa dám mơ tam giác đâu ạ, cơ mà như bác nói ấy, cũng chả quan trọng lắm là cốt hay mặt, cốt cứng thì mặt mềm và ngược lại cho đơn giản, như tầm mình thì cứ lo tập kĩ thuật chuẩn thôi, xong đánh được hết, cỡ tuyển thủ trình cao họ mới có nhiều vấn đề phát sinh hơn :D
Bạn đừng để mấy cái ngôn từ hoành tráng nó hù dọa. Kiểu giật gọn gàng, gập tay là chính, không mở nách, không quăng cả cánh tay, lấy lực từ chân, lườn, cổ tay đó thì mấy chục năm nay dân ta dạy nhau giật rồi. Tam giác vàng có lẽ nó lằng nhằng hơn thế nhiều, không chỉ dăm câu ba chữ vậy!
Muốn tập cái hình thái như trên đơn giản vô cùng, bạn (thuận tay phải) khép nhẹ tay trái vào sát người, lấy bàn tay trái đỡ vào cùi trỏ phải (cách thân người một chút, khoảng cách là thích hợp để không khép nách, cũng không mở rộng quá), chùng người, thả thấp tay vợt thấp cỡ gối gì đó, rồi đạp xoay bàn chân (cả 2) , văng người, xoay lườn, gập cẳng tay giật hết lực lên tới và dừng trước trán, đảm bảo sao cho cùi trỏ không rời lòng bàn tay trái là thành công!
Haizz, quả tập cơ bản thì dễ thôi, nhưng liên kết các đòn, di chuyển thế nào thì mới đánh trận được! Cái này thì mình cũng là thằng ngọng thôi! :(

LamITO

Trung Uý
Cảm ơn bác, sẽ tiếp thu cái tam giác quỷ. :D
Bản thân mình "phủi nặng", đánh cái tay cứ quàng quàng vớt bóng, mà sau 4 tháng tự tập (Chỉ có người chặn bóng cho) nhờ nghiên cứu clip, tài liệu trên diễn đàn. Giờ vào form rồi, đánh khác hẳn ngày xưa luôn.

Tuxedo

Trung Sỹ
Bạn đừng để mấy cái ngôn từ hoành tráng nó hù dọa. Kiểu giật gọn gàng, gập tay là chính, không mở nách, không quăng cả cánh tay, lấy lực từ chân, lườn, cổ tay đó thì mấy chục năm nay dân ta dạy nhau giật rồi. Tam giác vàng có lẽ nó lằng nhằng hơn thế nhiều, không chỉ dăm câu ba chữ vậy!
Muốn tập cái hình thái như trên đơn giản vô cùng, bạn (thuận tay phải) khép nhẹ tay trái vào sát người, lấy bàn tay trái đỡ vào cùi trỏ phải (cách thân người một chút, khoảng cách là thích hợp để không khép nách, cũng không mở rộng quá), chùng người, thả thấp tay vợt thấp cỡ gối gì đó, rồi đạp xoay bàn chân (cả 2) , văng người, xoay lườn, gập cẳng tay giật hết lực lên tới và dừng trước trán, đảm bảo sao cho cùi trỏ không rời lòng bàn tay trái là thành công!
Haizz, quả tập cơ bản thì dễ thôi, nhưng liên kết các đòn, di chuyển thế nào thì mới đánh trận được! Cái này thì mình cũng là thằng ngọng thôi! :(
Cảm ơn bác, cái tay trái đỡ là 1 kinh nghiệm rất hay, thật ra thì đôi công và giật cơ bản e cũng tạm tạm được 1 thời gian rồi, nhưng phát sinh vấn đề là vai của em hơi yếu, không văng mạnh được lên, nên em tính chuyển kiểu giật, kết hợp thật nhiều khuỷu tay, mà FZD trong đội China là khuỷu tay rất rõ, rõ hơn Ma Long nhiều, có lẽ phần nhiều do cốt nữa, nhưng em muốn thử tập theo kiểu gập khuỷu tay. Vẫn đang tập đều đặn hàng ngày bác ạ, được cái mới chơi đã tiếp xúc bóng bàn nghiệp dư, nên ko bị lạc đường :D

Tuxedo

Trung Sỹ
Bản thân mình "phủi nặng", đánh cái tay cứ quàng quàng vớt bóng, mà sau 4 tháng tự tập (Chỉ có người chặn bóng cho) nhờ nghiên cứu clip, tài liệu trên diễn đàn. Giờ vào form rồi, đánh khác hẳn ngày xưa luôn.
Em có người chỉ mà tay cũng quàng quàng vớt bóng suốt, mãi sau mới chỉnh được :p

chém kinh

Trainee

Đại Tá
chém kinh
Hê hê, top 10 chém gió diễn đàn mà ! :)
Mấy cái đòn cơ bản nhất đó, lúc đi tập (chỗ mình) ông nào chẳng chỉ.
Vấn đề là sau khi có 2 đòn trở lên thì đánh phối hợp thế nào, cái này thì mình cũng chỉ, nhìn và bắt trước, không nói được rõ ràng.
Cái kẹt lớn nhất là di chuyển và truyền lực từ bộ chân lên, thì đến giờ mình vẫn chưa có được một tý xíu cảm giác, chán thế, có lẽ đời không hi vọng ngoi ngóp lên nổi D! Có người bảo, muốn lên bóng thì bỏ diễn đàn đi, khó quá nhỉ ?! :D

Trainee

Đại Tá
Cảm ơn bác, cái tay trái đỡ là 1 kinh nghiệm rất hay, thật ra thì đôi công và giật cơ bản e cũng tạm tạm được 1 thời gian rồi, nhưng phát sinh vấn đề là vai của em hơi yếu, không văng mạnh được lên, nên em tính chuyển kiểu giật, kết hợp thật nhiều khuỷu tay, mà FZD trong đội China là khuỷu tay rất rõ, rõ hơn Ma Long nhiều, có lẽ phần nhiều do cốt nữa, nhưng em muốn thử tập theo kiểu gập khuỷu tay. Vẫn đang tập đều đặn hàng ngày bác ạ, được cái mới chơi đã tiếp xúc bóng bàn nghiệp dư, nên ko bị lạc đường :D
Đừng văng mạnh/ lấy lực từ vai, có đồng chí chuyên nghiệp đã nói với mình vậy. Cổ tay nếu khéo, còn không thì là gập cẳng tay thôi. Đại thể nó nói "Đánh bằng vai có ngày lên viện đó a!"

Tuxedo

Trung Sỹ
Vấn đề là sau khi có 2 đòn trở lên thì đánh phối hợp thế nào, cái này thì mình cũng chỉ, nhìn và bắt trước, không nói được rõ ràng.
Cái kẹt lớn nhất là di chuyển và truyền lực từ bộ chân lên, thì đến giờ mình vẫn chưa có được một tý xíu cảm giác, chán thế, có lẽ đời không hi vọng ngoi ngóp lên nổi D! Có người bảo, muốn lên bóng thì bỏ diễn đàn đi, khó quá nhỉ ?! :D
Cái đấy cũng gọi là duyên nữa đấy bác, người nắm vững bài bản thì không lên được, người đánh phủi lại lại có người lên, không lên được cao thì đóng góp chất xám nâng cao bóng bàn nước nhà chẳng hạn như bác vừa truyền đạt cho e cũng là rất hay rồi :D

Tuxedo

Trung Sỹ
Đừng văng mạnh/ lấy lực từ vai, có đồng chí chuyên nghiệp đã nói với mình vậy. Cổ tay nếu khéo, còn không thì là gập cẳng tay thôi. Đại thể nó nói "Đánh bằng vai có ngày lên viện đó a!"
Em cũng nghe nhiều khuyến cáo là không nên phát lực toàn bằng vai, cơ mà hiện tại em còn chưa nắm rõ cách phát lực, bóng nặng là quả được quả cái nên cái vụ này em chưa rõ lắm :)

Trainee

Đại Tá
Em cũng nghe nhiều khuyến cáo là không nên phát lực toàn bằng vai, cơ mà hiện tại em còn chưa nắm rõ cách phát lực, bóng nặng là quả được quả cái nên cái vụ này em chưa rõ lắm :)
Nếu được thì đừng tập theo lối moi moi (đánh lúc bóng rơi thấp hơn mặt bàn rồi moi ngược lên), tập Đề-mi (đánh lúc bóng chưa rơi hoặc chỉ mới hơi rơi, vẫn ở độ cao hơn mặt bàn) vào dầy bóng chút và đánh tới nhiều nhiều lên, nhất là với mặt Tàu thì vào thẳng bóng ấy, đừng có mỏng, miết.

Tuxedo

Trung Sỹ
Nếu được thì đừng tập theo lối moi moi (đánh lúc bóng rơi thấp hơn mặt bàn rồi moi ngược lên), tập Đề-mi (đánh lúc bóng chưa rơi hoặc chỉ mới hơi rơi, vẫn ở độ cao hơn mặt bàn) vào dầy bóng chút và đánh tới nhiều nhiều lên, nhất là với mặt Tàu thì vào thẳng bóng ấy, đừng có mỏng, miết.
Ok bác, cơ mà moi vẫn đã hơn :D

LamITO

Trung Uý
Cái này em cũng đã từng như bác, đọc tài liệu thì cũng chỉ nói "Đạp chân", nhưng "đạp" thực sự là như nào để truyền lực lên kết hợp việc xoay eo mới là vấn đề. Em cứ đạp hoài ngày này qua ngày khác mà ko có cái cảm giác gì, đến 1 ngày đẹp trời, em đạp thế nào nó lại có cảm giác :p. Bác thử như vầy xem nhé: Bác đạp chân sao cho đẩy cái đầu gối ra trước kết hợp lúc đó là xoay cái eo (Tay chưa cần quan tâm bác nhé).

Tuxedo

Trung Sỹ
Cái này em cũng đã từng như bác, đọc tài liệu thì cũng chỉ nói "Đạp chân", nhưng "đạp" thực sự là như nào để truyền lực lên kết hợp việc xoay eo mới là vấn đề. Em cứ đạp hoài ngày này qua ngày khác mà ko có cái cảm giác gì, đến 1 ngày đẹp trời, em đạp thế nào nó lại có cảm giác :p. Bác thử như vầy xem nhé: Bác đạp chân sao cho đẩy cái đầu gối ra trước kết hợp lúc đó là xoay cái eo (Tay chưa cần quan tâm bác nhé).
Quá hay bác, bác nói xong em xem lại kĩ bộ chân mấy anh China và ngộ ngộ ra được 1 cái gì đó rồi đó :D

lấy lực từ vai thì ngày tập 8h thì sau 1 năm cơ vai to bằng cơ ĐUIF quá,đừng gập cánh tay,mà miết thẳng đieemr tiếp xúc vào bóng

hôm nọ xem mà ko hiểu phanr lực từ đất dội lên lại á

Trainee

Đại Tá
hôm nọ xem mà ko hiểu phanr lực từ đất dội lên lại á
Hiểu thì có, hình thái động tác mình cũng đã làm theo được từ khá lâu. Tuy nhiên cái cảm nhận, cái cảm giác nhấn nhá lực vào quả bóng thì chưa có rõ ràng, đánh thấy không sướng, ý như là phát lực 10 mà nhấn vào bóng có 5, 6. Cú đánh không nhẹ, nhưng không thoát, không đã.
Để từ từ xem lại mình đánh có cái miết lực vào bóng chưa như bạn nói ở trên hay giống như có người nói đánh như vụt roi.

lion

Đại Tá
Theo em hiểu:
1. Counter topspin: Là kỹ thuật phản đòn chớp nhoáng triệt tiêu cú giật bóng của đối phương.
Thường thực hiên ở trên, trong bàn, đánh bóng khi bóng nảy lên vị trí cao nhất, đánh vào vai
bóng, đưa bóng đi lệch trái hay lệch phải (tuỳ vào động tác counter là forehand hay backhand)
cũng có người đấm trả trực tiếp...

Counter loop theo em hiểu chính là động tác trên, có điều các bạn Tây phân biệt topspin với
loop theo nghĩa ae mình hiểu là: topspin = giật xung, loop = giật xoáy (hay còn gọi là moi).

Clip dưới đây được thực hiện bởi các bạn Nhật Bản, theo em là rất mẫu mực và dễ hiểu, dễ
học theo ạ:

2. Counter hit: Theo em hiểu là động tác kỹ thuật đôi công có mức độ nhanh và độ mạnh cao,
bóng đi trực tiếp, căng, nhanh. Như bác gì nói, Fukuhara Ai hay có động tác này, thời trước thì
China có cô Bình Lùn là chuyên gia.

Gần đây có em Itomina (Japan trán dô) người nho nhỏ cũng có lối đánh này và đã gặt hài đc
ít nhiều thành công.

3. Forehand: Gọi theo đúng nghĩa là đôi công thuận tay, anh em ta hay nôm na gọi là dạo bóng
thuận tay, bóng hầu như không xoáy (lên), đánh qua lại nhanh, mạnh ở mức độ vừa phải nhằm
mục đích làm nóng cơ thể, làm mềm tay chân...để dần dần chuyển qua động tác khác phức tạp
hơn như đôi công trái tay, giật, gò...Trong các giải đấu quốc tế thì màn dạo đầu thường là pha
đôi công thuận tay, rồi chuyển sang trái tay, sau đó đến giật phải, giật trái (kê chặn) và sau đó
là chén nhau.

Như clip dưới, Ma Long vs Zhang JiKe, ban đầu chúng nó forehand với nhau, sau đó thay nhau
forehand topspin, rồi chuyển qua backhand, rồi backhand topspin.

Bình luận từ Facebook