đóng góp ý kiến của mình về kĩ thuật 1,2,3

malin_dn

Trung Uý
LỜI MỞ ĐẦU
Cho Malin được gửi lời chào đến các ace đam mê bóng bàn, mình là một người chơi bóng bàn phong trào của Đà Nẵng, trước đây, đánh rất yếu, cũng nhờ cơ duyên, nên được tập luyện và tiếp xúc với kĩ thuật 1,2,3 này dưới sự dẫn dắt của thầy Hùng Iraq, sau gần một năm tập luyện, mình thấy thay đổi hơn rất nhiều. Từ khi mình biết về lý thuyết này, mình xem các trận bóng bàn của thế giới cảm thấy có ý nghĩa hơn nhiều, mình phân tích được vì sao cao thủ này lại thua, họ thua do đâu, trả xoáy sai ở điểm nào.

Nên vì lý do đó, mình giới thiệu với mọi người về kĩ thuật này, với mong muốn chung là được cùng mọi người bàn về vấn đề này và cùng nhau xây dựng, học hỏi kinh nghiệm, (tôpic "kĩ thuật 1,2,3 và sự vô địch của TQ"). chứ không tôn vinh người này, và tôn vinh lý thuyết và người nghĩa ra lý thuyết này lên tận mây xanh..., này giống như một tượng đài và vụ lợi...
Tuy vậy, , mình cũng nhận được khá nhiều phản hồi, một số không đọc thật "kĩ" bài viết, chỉ nhìn ở bề nổi của vấn đề là viết về một cá nhân để tôn vinh, thay vì cùng nhau góp ý xây dựng, mọi người đều có thể tự do đề đạt những kinh nghiệm nhiều năm bóng bàn của cá nhân cùng nhau phát triển. Thật lòng là mình cũng từng được nhiều người nhắc khéo: "đừng nên thế này, thế kia... hay đánh bóng bàn chưa lâu mà đã...,"
Mình cũng hơi buồn, là do không có thời gian luyện tập, nên trình độ cũng còn nhiều hạn chế, nên minh chỉ biết được lý thuyết, chưa nắm được cái thần của kĩ thuật, mong muốn của mình là sẽ tự đóng cửa, tập luyện với thầy Hùng một cách thật sự nghiêm túc, tập kiên trì kĩ thuật này để có thể cố gắng phát huy hơn nữa, chứng minh được tinh thần của lý thuyết . Hy vọng mọi người ủng hộ.

sau một năm đưa lý thuyết 1,2,3 đến với mọi người, nên có một vài dòng tâm sự mong mọi người đừng cười chê. Mình mong các bạn Ace đã và đang tập, hoặc đã tiếp cận được, hay hiểu về kĩ thuật, có thể cho mình một vài nhận xét sau khi các bạn đã tiến hành tập luyện kĩ thuật này, xin chân thành cảm ơn!

Malin_dn

linh729

Thượng Tá
Theo mình trước hết chỉ nên bàn tới quả giật FH theo kiểu 1,2,3.
Ưu và nhược điểm + điều kiện áp dụng.?????

malin_dn

Trung Uý
Theo mình trước hết chỉ nên bàn tới quả giật FH theo kiểu 1,2,3.
Ưu và nhược điểm + điều kiện áp dụng.?????
chào bạn LINH cảm ơn bạn đã quan tâm đến bài viết, chủ đích mình lập topic này là mong một số bạn sau khi đã xem lý thuyết này và tiến hành ứng dụng các bạn cảm thấy hiệu quả như thế nào, và có đóng góp ý kiến gì thêm hay không
các bạn có thể đưa ra một số luân điểm của mình ví dụ: bạn thấy không hề có quả giật 1,2,3 và biến thể đa số bạn thấy giật một chiều và 1 độ nghiêng đúng hơn,...
còn về giật FH 1,2,3, mình đã nói kĩ trong topic cũ kĩ thuật 1,2,3 của thầy Hùng xin chân thành cảm ơn

linh729

Thượng Tá
chào bạn LINH cảm ơn bạn đã quan tâm đến bài viết, chủ đích mình lập topic này là mong một số bạn sau khi đã xem lý thuyết này và tiến hành ứng dụng các bạn cảm thấy hiệu quả như thế nào, và có đóng góp ý kiến gì thêm hay không
các bạn có thể đưa ra một số luân điểm của mình ví dụ: bạn thấy không hề có quả giật 1,2,3 và biến thể đa số bạn thấy giật một chiều và 1 độ nghiêng đúng hơn,...
còn về giật FH 1,2,3, mình đã nói kĩ trong topic cũ kĩ thuật 1,2,3 của thầy Hùng xin chân thành cảm ơn

Trong topic cũ mình ko hề thấy nói đến điều kiện áp dụng và ưu nhược điểm của cú giật FH 1,2,3
Tập với máy bắn bóng thì ko tính vì bóng sang ko có xoáy, đều ... Mình đang muốn hỏi cách áp dụng 1,2,3 trong thi đấu.
Ví dụ : đối giật thì áp dụng 1,2,3 thế nào.??
Giật bằng mặt Nhật và mặt tàu thì khi áp dụng 1,2,3 có khác gì nhau ko.???

Last edited:

malin_dn

Trung Uý
Trong topic cũ mình ko hề thấy nói đến điều kiện áp dụng và ưu nhược điểm của cú giật FH 1,2,3
Tập với máy bắn bóng thì ko tính vì bóng sang ko có xoáy, đều ... Mình đang muốn hỏi cách áp dụng 1,2,3 trong thi đấu.
Ví dụ : đối giật thì áp dụng 1,2,3 thế nào.??
Giật bằng mặt Nhật và mặt tàu thì khi áp dụng 1,2,3 có khác gì nhau ko.???

vậy mình xin trả lời thắc mắc của bạn:
Về ưu điểm: Đảm bảo được sự đa dạng trong lối đánh vì bạn thay đổi liên tục 3 độ nghiêng, đối thủ sẽ khó điều tiết quả giật của bạn. Tùy lực của bạn tung ra thì bóng sẽ đi mạnh hay yếu
Nhược điểm: bạn cần phải phán đoán được đối phương giật quả gì, và trả lại cho phù hợp nếu sai, bạn sẽ bị bung ra ngoài
nếu bạn xử lí banh giật không khéo đối phương sẽ điều được bạn
tập với máy bắn bóng hay tập với banh người
Thứ nhất bạn tập với máy bắn bóng nếu biết chỉnh độ khó ác hơn nhiều, mình cũng từng tập đối giật với máy bắn bóng, bóng chạy khó hơn banh người
sau khi bạn quen cảm giác đều với máy, bạn sẽ tập với người dễ hơn.

Đối giật 1, 2,3 thì bạn áp dụng:
Đối phương giật quả 1 ngoài banh, bạn đỡ quả 3
đối phương giật quả 3 mình trả 1
Giật bằng mặt tàu bóng sẽ ác hơn vì Trung quốc sử dụng mặt tàu bóng đi cắm và xoáy

Rơ của mình có nhược điểm là vung cổ tay nhiều nên bóng đi nhẹ đối phương điều chỉnh sẽ dễ đánh, nên nhược điểm là không nên dùng cổ tay quá nhiều.

malin_dn

Trung Uý
chờ mãi đã úp được video này, bạn xem kĩ nhé
trong này là giật quả 1,2,3, giật quả 1 ép, 2 ép và 3 ép, bạn vận dụng chừng này thứ đánh thay đổi liên tục thì đối phương sẽ khó khăn khi gặp bạn. xin mời các ace cùng theo dõi
[video=youtube;C6BbSCZiZ-E]http://www.youtube.com/watch?v=C6BbSCZiZ-E&feature=youtu.be[/video]

linh729

Thượng Tá
Theo mình, nếu chỉ tách riêng kỹ thuật 1,2,3 thì nó vẫn còn rất sơ sài. Vì vấn đề trong mỗi quả đánh còn liên quan đến chiều xoáy, lực, góc độ tiếp xúc dày hay mỏng.

Ví dụ như đối phương giật quả 1, bóng có vẻ cong như 1 quả chuối, nếu xoáy quá mạnh mà ta dùng quả 3 thì khả năng ta đánh hụt ở mức 90%, còn nếu ta dùng quả 1 (giật hoặc đẩy lại cùng chiều xoáy) thì xác suất vào bàn là 90%. Tức là khi đối phương đánh quả 1 thì ko phải lúc nào ta cùng dùng được quả 3 để trả bóng.

Cá nhân mình thấy kỹ thuật 1,2,3 ko phải là 1 phát kiến mang tính đột phá, nó chỉ là 1 phần nhỏ trong lý thuyết về kỹ thuật giúp các vận động viên hướng tới lối đánh điểm rơi, trả xoáy thông minh, chiến thuật biến hóa. Nếu có hiểu biết tốt về xoáy và trả xoáy, tính năng riêng biệt của mặt Nhật, mặt tàu thì kỹ thuật 1,2,3 cũng ko có gì mới mẻ.

pongvn

Trung Sỹ
Nếu bạn có thể quay video cách thầy chỉ dạy đỡ giao bóng thì bạn quay và up lên giúp nhé. Mình là người đã và đang áp dụng kỹ thuật này nhưng tại vì toàn học chay + trình độ có hạn nên nhiều chỗ cũng thấy rất khó. Cơ bản hiện tại khi đánh mình nhớ nhất lời thầy là :"Người ta làm như thế nào thì mình làm giống vậy". Cũng đã biết giật ngược xoáy. Còn lại như:"lấy nhanh-nhẹ-dẻo làm căn bản" thì mình chưa làm được, bắt bóng ngắn cũng chưa làm dc (họ giao bóng sang mình bắt được nhưng toàn bị dài, họ giật phát chết luôn), "động tác để lại dấu vết cũng chưa lĩnh hội được... Bạn cố gắng quay video các kỹ thuật về đỡ giao bóng của thầy giúp mình nhé. Thanks

hungiraqdn

Đại Uý
Trong topic này người đề xướng muốn có sự góp ý của những người đã ứng dụng thực tế kỹ thuật này cho lối chơi của Mình và kết quả ra sao..? đễ hay khó,mức độ tiến bộ hay bị thụt lùi, ưu điểm và nhược điểm của nó khi ứng dụng vào thực tế có áp dụng và bổ xung thêm cho mình được cái gì không..! còn các suy nghĩ và những lời lẽ bênh vực cho "Cái Tôi" nên giành cho một topic khác sẽ hợp lý hơn mong các Bạn hãy nhiệt tình tham gia xây dựng, để chúng ta Dân Phong trào cùng nhau tìm ra một lối thoát có điều kiện rút ngắn khoảng cách..! và tất nhiên sẽ có những video ngắn giúp các Bạn dễ hình dung ra nó..!

Last edited:

malin_dn

Trung Uý
cảm ơn bạn về ý kiến đóng góp cho topic, khi xem video trên, nếu các bạn có điều gì chưa hiểu về 1,2,3 thì các bạn có thể vào đây để chúng ta cùng nhau trao đổi. mình cũng là người thực hành kĩ thuật này cũng lâu rồi, nếu k có nó thì chắc bây giờ mình vẫn còn chỉ đánh phọt phẹt và k tiến lên thêm, điều này cũng cảm ơn thầy Hùng đã dẫn dắt mình, tuy trong quá trình tập mình mắc rất nhiều lỗi, chủ yếu là sử dụng cổ tay hơi nhiều nên bóng đi chậm khi trả xoáy và còn mắc một số động tác cũ nên vẫn khó khăn trong quá trình sữa, nếu bạn hiểu kĩ lưỡng về kĩ thuật này, mình nghĩ nếu tập luyện đều, chỉ cần một thời gian ngắn hiệu quả sẽ thay đổi giống như người hoàn toàn mới vậy.

Theo mình, nếu chỉ tách riêng kỹ thuật 1,2,3 thì nó vẫn còn rất sơ sài. Vì vấn đề trong mỗi quả đánh còn liên quan đến chiều xoáy, lực, góc độ tiếp xúc dày hay mỏng.
[COLOR="#FF0000"]mình cũng xin đính chính chỗ này, 1,2,3 chưa bao giờ là một kĩ thuật được tách rời nhau và luôn đặt nó trong một chỉnh thể, ví dụ phòng thủ bằng 1,2,3, đối giật bằng 1,2,3... ở đây, chúng ta chỉ đang bàn đến kĩ thuật giật thuận tay bằng 1,2,3 như trên Video. ý kiến của bạn đúng ở chỗ là liên qua đến chiều xoáy, lực, góc độ.
1,2,3, hay là ở chỗ, đối phương đánh như thế nào bạn có thể lựa chọn cách trả cho phù hợp để phá rơ đối phương, nên không sợ bị kị rơ... còn vấn đề xoáy, lực, đó là do mình điều tiết như thế nào để thấy hợp lý mà thôi
Ví dụ bạn công bằng quả 1, sau đó đối phương đỡ sang bạn công lại quả thứ 2 bằng quả 1 ép (1 ép là quả mà Ma Long vẫn hay sử dụng tốc độ đi nhanh, bằng cách ép tay vào giữa người), đối phương sẽ gặp phải sự lúng túng khi không điều tiết được[/COLOR]

Ví dụ như đối phương giật quả 1, bóng có vẻ cong như 1 quả chuối, nếu xoáy quá mạnh mà ta dùng quả 3 thì khả năng ta đánh hụt ở mức 90%, còn nếu ta dùng quả 1 (giật hoặc đẩy lại cùng chiều xoáy) thì xác suất vào bàn là 90%. Tức là khi đối phương đánh quả 1 thì ko phải lúc nào ta cùng dùng được quả 3 để trả bóng.
Ở đoạn này, mình cũng xin có một ý kiến, khi bạn giao đấu với đối phương, trong khi khởi động, hoặc trong quá trình tập luyện, thi đấu, việc đối giật nó tạo thành một phản xạ, thông qua quá trình tập luyện nhiều, thông qua đó, bạn cần phải thấy được đối phương giật quả gì, và dự đoán được họ giật như thế nào để trả bóng

Ví dụ như trường hợp của bạn, nếu bạn biết đối phương giật quả 1 lực xoáy quá mạnh, bạn ở gần bàn không thế đối được, bạn có thể lùi ra tầm trung bàn, hay xa bàn để đối (quan trọng ở sự tính toán của bạn thôi)

Cá nhân mình thấy kỹ thuật 1,2,3 ko phải là 1 phát kiến mang tính đột phá, nó chỉ là 1 phần nhỏ trong lý thuyết về kỹ thuật giúp các vận động viên hướng tới lối đánh điểm rơi, trả xoáy thông minh, chiến thuật biến hóa. Nếu có hiểu biết tốt về xoáy và trả xoáy, tính năng riêng biệt của mặt Nhật, mặt tàu thì kỹ thuật 1,2,3 cũng ko có gì mới mẻ.

đúng là mỗi người có một kiểu đánh và một kinh nghiệm cho riêng mình khi đánh bóng bàn. đúng là 1,2,3, không mới nhưng nó mới so với ở Việt Nam là chưa ai có thể sử dụng cả 3 độ nghiêng đó mà chỉ đơn thuần là sử dụng 1 độ nghiên để tấn công. Mình sẽ k nói lại chuyện thế giới sử dụng 1,2,3, như thế nào. Các bạn thấy Ma Lin, quả trả xoáy trái của anh ta là quả 1, khi mình áp dụng trả bằng quả này, bóng sang bàn xoáy xuống, họ đỡ vào sẽ bị sụp lưới gây khó khăn rất nhiều.
Mình xem một số vận động viên ở Sài Gòn và Hà Nội, hiện tại đa số họ dường như đã sử dụng quả 3 moi bên trái để trả xoáy quả chèo trong giao bóng, rất hay và biến hóa. đó cũng là minh chứng hay cho việc, áp dụng 1,2,3 thay vì một số kinh nghiệm kĩ thuật thông thường như

Giao chèo xoáy lên, xoáy mạnh quá thì úp vợt mà đẩy
xoáy xuống thì giật đứng vợt...
Cảm ơn bạn đã có ý kiến cho topic, hy vọng sẽ được găp bạn trong một ngày không xa

Bình luận từ Facebook