Điều cốt yếu trong tập luyện

miziru

Thượng Tá
Về phương hướng, mục tiêu chung chung thì các bác nói đầy đủ hết rồi, nhưng còn những vấn đề kỹ thuật nho nhỏ thì cũng nên giúp người ta chứ, người chơi sau có thể đuổi kịp hoặc vượt qua những người chơi trước ngoài yếu tố sức khỏe còn do yếu tố được học hỏi những kinh nghiệm của người đi trước.
Kĩ năng bóng bàn

Có một người nói với em rằng cứ tập đi, tập đam mê vào kệ ý kiến chê bai gì. Đến một lúc nào đó mình sẽ tiến bộ. Đúng bóng bàn là vậy. Cố lên tôi ơi. Cảm ơn các bác cho góp ý. Em đang gặp vấn đề là tay chậm quá. Trong cú giật phải đưa tay lên mắt trái em bị dừng ở đó và đưa tay cho cú giật sau chậm. Mong các bác chỉ giáo cách khắc phục giúp em với
Tạm cho là kỹ thuật đưa giật đưa vợt lên mắt trái của bạn là chuẩn ( cũng tùy vũ khí, ngày trước mình cũng giật như vậy, còn giờ đưa đi đâu mình cũng ko để ý :D ) . Khi giật đều, bền mà vẫn bị chậm bạn nên xem xét đến vấn đề sau đây :
+ Độ thả lỏng : bạn đã thực sự thả lỏng chưa, hay gồng cứng ở các phần :chân, lườn, vai?
+ Kết thúc động tác và "xem phim" : bạn quá mải mê nhìn bóng mà lại nhìn đến mức không lấy động tác cho quả tiếp theo. Thói quen này phải sửa, mình gặp vấn đề "nan giải" này khi tập giật trái trong một thời gian khá là dài :D .
Có thể còn một số lý do khác nhưng mình chưa suy luận ra, nhờ thêm cao kiến của các bác khác nữa. Nhưng nói chung bạn có thể khắc phục đơn giản bằng cách này : Đứng trước gương, thả lỏng cơ thể, óc tưởng tượng, tay............tập động tác :D , mỗi ngày từ 10 đến 20 phút có thể chia làm 2-3 lần trong ngày. Điều này sẽ giúp ích cho bạn cải thiện thói quen và động tác rất nhiều và hiệu quả nhanh chóng, rõ rệt. Chú ý là phải tưởng tượng : hình động tác, thời điểm phát lực, vị trí bóng, ...

Bình luận từ Facebook