Điều cốt yếu trong tập luyện

anhtit

Binh Nhì
Chào Mọi người, em bắt đầu tập bóng bàn được một thời gian. Nhưng thấy tập khó lên quá. Mong các bác chỉ cho nhưng điều cốt yếu trong môn thể thao này.

21 lời khuyên cho người chơi bóng bàn
1. Chơi bóng bàn mà không nắm vững kiến thức cơ bản thì cũng giống như xây một ngôi nhà không có nền móng. Vì thế một chuyên gia bóng bàn nên dạy tất cả những người mới học những kĩ năng cơ bản nhất về môn này.
2. Một VDV bóng bàn hay là một người đánh đúng bóng vào đúng thời điểm.
3. Sai lầm là những người luôn tìm cách quyết định ai là người thắng trong một trận bóng bàn. Mà ngược lại, đó là người có nhiều cú đánh trả hay nhất.
4. Tìm ra lối đánh của chính bạn là điều rất quan trọng. Nên tự tìm hiểu nó bởi không ai bên ngoài có thể làm điều đó tốt hơn bạn.
5. Điều quan trọng nhất: trả bóng lại!
6. Không phải là vợt đánh trượt bóng, mà đó là bạn đã không có một cú đánh tốt.
7. Không bao giờ từ bỏ dù bạn có rơi vào tình huống vô vọng ntn đi chăng nữa. Khi trận đấu còn đang diễn ra vẫn còn cơ hội chiến thắng cho bạn đến quả cuối cùng.
8. Hãy quên yếu tố kĩ thuật trong một trận đấu thực sự, và tập trung vào chiến thuật. Hãy nghĩ: trả lại bóng ở chỗ nào, thay vì: như thế nào.
9.Sự hài hòa giữa đầu óc và cơ thể là một điều cốt yếu trong bóng bàn.
10. Tìm hiểu điểm yếu của đối thủ luôn luôn là một yếu tố cần thiết trong chiến lược bóng bàn.
11. Một VDV hàng đầu trong những tình huống nguy cấp thậm chí còn trình diễn những quả đánh hay hơn.
12. Hầu hết những VDV xuất sắc là những người có thể trạng khỏe mạnh, có khả năng và tài năng. Điều phân biệt họ với những người khác là ở chỗ họ sử dụng những gì họ có như thế nào.
13. Điều quan trọng nhất là chiến đấu và đưa ra tất cả những gì bạn có. Đừng lo ai là người ở đối diện bên kia bàn. Bạn có thể chiến thắng bất cứ trận đấu nào, với điều kiện bạn chơi với tất cả tâm trí.
14. Luôn cố gắng đỡ bóng, kể cả những lúc ở vào tình huống vô vọng nhất. Chạy tới và cố gắng trả lại, sự quyết tâm này nên trở thành bản năng thứ hai của bạn.
15. Bóng bàn là môn thể thao cho mọi lứa tuổi, vì vậy bạn có thể chơi bóng bàn suốt đời với lượng vận động phù hợp.
16. Nếu bạn muốn trở thành một VDV giỏi, bạn cần tập luyện, tập luyện và tập luyện.
17. Sự tập trung tùy thuộc vào sức mạnh của ý chí. Bạn phải chắc chắn rằng bạn chỉ nghĩ đến trận đấu chứ không nghĩ đến gì khác cho đến khi trận đấu kết thúc. Và hơn hết, không cho phép bạn rối trí bởi những gì diễn ra ở bàn bóng bên cạnh.
18. Không cho phép đối thủ của bạn có thể chơi với lối đánh sở trường của anh ta.
19. Một điểm cần nhấn mạnh: đừng quá lệ thuộc vào vào tầm quan trọng của chất lượng dụng cụ. Nếu bạn muốn tiến bộ, không nên quá chăm chú vào vợt, bóng, giày,...
20. Cú đánh của bạn là vũ khí trong trận đánh. Vũ khí càng tốt, cơ hội chiến thắng càng cao. Nhưng cũng nên nhớ rằng một
mình vũ khí thôi thì không bao giờ thắng trong một cuộc chiến.
21. Hãy tôn trọng cái vợt của bạn hơn nữa - nó là thứ ít tội lỗi nhất trong thất bại của bạn.

son_canloc

Đại Tá
Chán cho bác tamca này quá . Trả lời như thế thì làm gì có cơ hội cho những người muốn góp ý với chủ thớt nữa hehe . Thanks nhìu

iphotor

Binh Nhì
Chào Mọi người, em bắt đầu tập bóng bàn được một thời gian. Nhưng thấy tập khó lên quá. Mong các bác chỉ cho nhưng điều cốt yếu trong môn thể thao này.

Mình góp ý với bạn là hãy đọc bài viết của bác tamca5000hc. Hihi

Đối với người mới tập luyên Bóng Bàn thì phải tập trình tự theo các bước sau đây:
-- Bước 1: tập với cảm giác bóng: xây dựng cho mình cảm giác về không gian, cảm giác về lực,.... thông qua bài tập
+/ Tâng bóng tại chỗ có điều chỉnh dần về lực
+/ Đánh bóng vào tường để tạo cảm giác
+/ Tâng bóng hai người,...
-- Bước 2: Tập động tác tay cầm vợt không bóng hay còn gọi là tập mô phỏng động tác để hình thành được động tác, xác định đuợc động tác,...
-- Bước 3: Tập luyện với bóng trong điều kiện chủ động ( phân chia nhỏ động tác ), người tập chủ động thả bóng trên bàn rồi đánh sang ( bóng nảy cao khoảng 20-30cm ). Chủ yếu là bước đầu thực hiện đúng cơ cấu động tác, phương hướng lăng vợt, mức độ sử dụng lực,..... ( tránh tình trạng những sai sót về kỹ thuật dễ dẫn đến ảnh hưởng các động tác sau nay khó hơn,...)
-- Bước 4: Tập với bóng với trạng thái bị động, người tập đứng chuẩn bị, ngườiphục vụ đánh sang trong điều kiện bóng chuẩn đề người tập thực hiện động tác lặp đi lặp lại nhiều lần để tạo thói quen cho kỹ thuật. Bước này sẽ nâng cao khả năng phán đoán lẫn khả năng phối hợp động tác.
-- Bước 5: Hai người đánh bóng qua lại trên đường cơ bản đó là đường chéo thuận, đường chéo nghịch và đường thẳng

-- Bước 6: tập đổi đường, đổi điểm và phối hợp với các kỹ thuật khác. Bước này nhằm củng cố và nâng cao các kỹ thuật đã học trong các điều kiện khác nhau và qua đó thông qua nâng cao sự phối hợp và phán đoán khi đánh bóng.

*/ Khi thực hiện các đường bóng đòi hỏi di chuyển phải hợp lý, sử dụng kỹ thuật phải chính xác. Ví dụ:
+/ Đánh bóng từ một điểm sang 2 hoặc 3 điểm
+/ Đánh từ 2, 3 điểm vào một điểm
+/ Đánh từ 2 điểm sang 2 điểm
*/ Chú ý khi thực hiện các bước cần dựa trên:
+/ Quỹ thời gian cho phép
+ Khả năng ban đầu của người tập
+/ Khả năng tiếp thu kỹ thuật của người
+/ Điều kiện sân bãi, dụng cụ cho quá trình tập,.....

điều đầu tiên bạn mới tấp bóng bàn là bạn phải tạo cho mình sự đam mê,khi đã đam mê thì bạn thấy thích khi chơi bong bàn,thì bạn sẽ vượt qua khó khăn đó.đó là điều cốt yếu trong tất cả các môn thể thao.văn ôn võ luyện

haitanqd

Thượng Tá
Chán cho bác tamca này quá . Trả lời như thế thì làm gì có cơ hội cho những người muốn góp ý với chủ thớt nữa hehe . Thanks nhìu
-------------------------
Vậy để THTQD tìm ra ít nhất một ý kiến nữa để bạn Sơn can lộc thấy kiến thức bóng bàn nó là cả một kho tàng. Hãy theo dõi topic này nhé , THT nói là làm. Chúc SK các bạn

son_canloc

Đại Tá
hehe đúng là kiến thức BB là cả 1 kho tàng nhưng có 1 điểm chung đó là Hoc + Hành = Lên tay . Đọc kỷ hướng dẫn truóc khi dùng sau đó tìm người nộp Bia nhiều là sẻ giỏi ,quan trọng nhất là phải có đói tác để nộp Bia nữa hehe . Học + Hành = Nhớ Chí Phèo Thị Nở

anhtit

Binh Nhì
Kĩ năng bóng bàn

Có một người nói với em rằng cứ tập đi, tập đam mê vào kệ ý kiến chê bai gì. Đến một lúc nào đó mình sẽ tiến bộ. Đúng bóng bàn là vậy. Cố lên tôi ơi. Cảm ơn các bác cho góp ý. Em đang gặp vấn đề là tay chậm quá. Trong cú giật phải đưa tay lên mắt trái em bị dừng ở đó và đưa tay cho cú giật sau chậm. Mong các bác chỉ giáo cách khắc phục giúp em với

thelanqb

Moderator
kiếm cây vợt nặng bằng sắt, cứ cầm rồi vút như quả giật, đảm bảo động tác sau này sẻ nhanh.

thelanqb

Moderator
kiếm cây vợt nặng bằng sắt, cứ cầm rồi vút như quả giật, đảm bảo động tác sau này sẻ nhanh.
vào cái ACE comment nhiều quá :))
-------------------------
Vậy để THTQD tìm ra ít nhất một ý kiến nữa để bạn Sơn can lộc thấy kiến thức bóng bàn nó là cả một kho tàng. Hãy theo dõi topic này nhé , THT nói là làm. Chúc SK các bạn
anh tân đâu rồi, về nhanh để kiểm tra quả bạt và giật moi của em nhé.

nvdu574

Thượng Tá
Chào bạn! tôi cũng chỉ là ng mới biết chơi môn này, trước đó tôi cũng chưa từng chơi môn nào khác nên rất khó khăn và vất vả.
Vậy điều cốt yếu của môn bóng bàn là gì? theo tôi là:
- Trước tiên phải là kỹ thuật, anh phải nẵm chắc các kỹ thuật đánh bóng thì mới có cách tập cho tốt được.
- Chiến thuật và chiến lược. cũng như trong trận đánh, phải có sách lược thì mới thắng lợi được.
- phương thức và cách thức luyện tập .
theo tôi thì bóng bàn là 1 môn thể thao khó, phù hợp với mọi lứa tuổi. ai cũng muốn chơi tốt tuy nhiên là phải có thời gian,người có năng khiếu thì họ chơi sẽ nhanh hơn... nhưng chủ yếu là để rèn luyện sức khoẻ bạn à. theo các cụ thì dục tốc bất đạt, cứ từ từ mà tập thôi....

meoluoitmb

Đại Tá
Chào bạn! tôi cũng chỉ là ng mới biết chơi môn này, trước đó tôi cũng chưa từng chơi môn nào khác nên rất khó khăn và vất vả.
Vậy điều cốt yếu của môn bóng bàn là gì? theo tôi là:
- Trước tiên phải là kỹ thuật, anh phải nẵm chắc các kỹ thuật đánh bóng thì mới có cách tập cho tốt được.
- Chiến thuật và chiến lược. cũng như trong trận đánh, phải có sách lược thì mới thắng lợi được.
- phương thức và cách thức luyện tập .
theo tôi thì bóng bàn là 1 môn thể thao khó, phù hợp với mọi lứa tuổi. ai cũng muốn chơi tốt tuy nhiên là phải có thời gian,người có năng khiếu thì họ chơi sẽ nhanh hơn... nhưng chủ yếu là để rèn luyện sức khoẻ bạn à. theo các cụ thì dục tốc bất đạt, cứ từ từ mà tập thôi....

thế có thấy như mình nói ở trên là đúng ko, ngắn gọn nhưng đầy đủ

leqd

Đại Uý
- Điều cốt yếu trong thi đấu bóng bàn là làm chủ quả bóng đối phó với đối thủ
- Điều cốt yếu trong tập luyện bóng bàn là làm chủ chuyển động cơ thể, cảm nhận, suy nghĩ và tâm lý của chính mình ở tốc độ cao.

Thanh Long GB

Đại Uý
C
cứ từ từ mà tập bạn ơi ko đốt cháy giai đoạn đc đâu . Môn này khó chơi phái Kiên trì , nếu ko là bỏ ngang đó nếu bạn vượt qua đc 5 năm tập luyện và thi đấu là chơi Tàm tạm chúc bạn Kiên nhẫn đừng bỏ

Bình luận từ Facebook