Di chuyển - Chuyển chân hay Chuyển trọng tâm

vcbshark

Đại Tá
Đây là trải nghiệm cá nhân, trình Z nên anh em lấy tham khảo thôi, không nên lấy làm chuẩn.

Đã qua rất nhiều lần, video, bài viết, ... để nghiên cứu về di chuyển trong bóng bàn, em tập rất nhiều, lập nhiều cách và cũng phá đi nhiều lần, mỗi thứ một ít, hiện giờ bản thân cũng không biết những kỹ năng hiện tại có từ đâu nữa.

Hôm qua, có một anh tên Sơn đến Hoàng Sâm đánh, rất nhẹ nhàng, rất thanh thoát và di chuyển cực kỳ hiệu quả. Em quan sát và tự nhận ra rằng: Vấn đề di chuyển không chỉ đơn thuần là chân, mà một phần quan trọng, mà sau đây sẽ giải thích, có khi là phần cốt yếu là Trọng tâm.

Thông thường, trước đây, khi tìm cách di chuyển, do quá tập trung vào bóng, em thường bị tật (giờ mới nhận ra) là trọng tâm của mình luôn duy trì ở một độ cao nhất định/cố định so với mặt đất, bất kể là khi đó mình chủ động chùn gối, hay khựu, hay ...

Trong di chuyển, nhìn anh Sơn đánh mới hiểu ra, muốn di chuyển nhanh, trọng tâm phải ở mức độ cao vừa phải, tức là không đứng thẳng người, nhưng không được hạ quá thấp để bắp đùi chịu quá nhiều sức nặng của thân, khiến chân cứng, nặng và chịu lực quá nhiều. Tức là chân chỉ ở mức bằng vai, cũng không nên rộng hơn vai, khó di chuyển

Trong khi đánh, người/mắt càng gần quả bóng đánh càng chính xác, tức là cần người thấp, trọng tâm thấp, chân phải choải rộng, rộng hơn vai nhiều để người thấp xuống mà không phải cúi người quá nhiều

Kết hợp hai cái này lại thật là vô cùng mâu thuẫn, một thứ chân hẹp, một thứ chân rộng.

Đấy là cái mình nhìn thấy, và ngộ ra.

Trong mỗi khi tiếp xúc với bóng, chân phải mở rộng để tạo thế vững cho cú đánh, nhưng khi chuẩn bị di chuyển lại phải làm chân hẹp vào. Và hình thành nguyên tắc di chuyển sau:

Giao bóng:

Khi chuẩn bị giao, giống như một cú đánh, dạng chân rộng để hạ thấp người. Chú ý, chân trái đưa lên nhiều nhất có thể, khụy gối, để dồn trọng tâm lên phía trước. Khi giao bóng, dồn toàn bộ trọng tâm vào cú giao (ghi chú rất rõ là DỒN TOÀN BỘ TRỌNG TÂM ĐƯA VÀO CÚ GIAO), bóng chắc, ổn định. Nhưng điều quan trọng hơn, giống như con lắc, chỉ có thể bật lại nhanh nhất khi nó di chuyển hết cung chuyển động, đạt đỉnh tại cuối đường cung. Vì vậy, mấu chốt là phải đưa toàn bộ trọng tâm vào cú đánh, các bro cứ thử xem, người được trả lại rất nhanh, và nhanh hơn nhiều lần việc chúng ta chỉ đưa một phần trọng tâm vào rồi rút người lại ngay. Chân trái sau khi nhận được toàn bộ trọng tâm sẽ tự đẩy bật người về phía sau, đưa trọng tâm người về cân bằng trên hai chân.

Ngay sau cú giao, bật người trở lại khi đó, hai chân khép lại, bằng vai thôi, đừng nhỏ hơn, làm khó di chuyển, nhưng cũng đừng lớn hơn, cũng khó di chuyển. Trọng tâm người từ thấp được kéo lên cao, làm người thoát ra khỏi động tác giao bóng. Chân vẫn giữ nguyên lý ĐƯỜNG KIẾN QUÂN, chân trái cao hơn chân phải một chút.

Ta đang ở ngay vị trí chuẩn bị, bất chấp là quả đánh của đối phương là tấn công trái phải ngay từ cú service của ta, ta vẫn chiến lại như thường.

Đỡ giao bóng:

Khi chuẩn bị, các bạn nên ở tư thế chuẩn bị, tức là trọng tâm ở cả hai chân, nhưng lại giữ trọng tâm như cú đánh, tức là chân mở rộng, trọng tâm thấp, đưa người chúi về phía trước một chút (theo mình thực tập thì mắt ngang quả bóng đối phương đang cầm trong tay, mắt nhìn lướt toàn bộ mặt bàn để cảm giác vị trí đưng của mình, tự cảm thấy an toàn là được).

Ngay khi đối phương tung bóng, đứng người dậy, tức là thu hẹp chân lại, trọng tâm đưa lên cao, vẫn phân phối đều cho hai chân, đơn giản bằng một động tác nhún. Khi quả bóng chạm bàn đối phương, các bạn gần như đoán được điểm tới của quả bóng trên bàn mình (cái này trước mình rất kém, nhưng sau những động tác chuẩn bị nêu trên, ngay hôm qua, cảm giác về quả bóng tới của mình không đến nỗi tệ). Chờ bóng tới ngang trên đỉnh lưới, các bạn lướt chân phải (đa số là lướt chân phải lên vì thường họ giao ngăn phải để tấn công) hoặc đưa tay sang trái một chút để chuẩn bị đánh trái quả trái dài (ít khi họ dám ngắn trái vì mình đánh trái trên bàn tốt, không mạnh nhưng thường là bóng khá khó về trái họ, họ không hoặc mất hoàn toàn chủ động)

Nếu đánh phải, các bạn quay lại các động tác như vừa giao bóng xong

Nếu đánh trái, bạn không phải làm gì cả, đón chờ quả tiếp theo luôn.

Nói và nói lại, đây là những gì bản thân tự nghiệm, và vừa thực hành tối qua.

Thông thường, @dathoang chấp mình 3 bóng không có cửa gì, bí lắm. Sau hôm nọ tập chân, chấp 3 đã ngang ngang. Nhưng hôm qua, đánh ngang, đối phương không có cửa gì, bí toàn tập, thường xuyên bị động và bị mình đánh cho nát hàng. SƯỚNG RÂM RAN.

Kinh nghiệm còi, mong anh em lấy làm tham khảo.

Trainee

Đại Tá
Like bạn một cái về việc viết một bài tâm huyết và dài.
Ví dụ của bạn là thực tế, nhưng điều đó không có nghĩa là lên được 2 bóng. Mình can't believe chuyện lên 2, 3 bóng với chỉ lý do đơn giản thế. Trừ khi trình độ bạn quá tồi tệ mới mau chóng lên được vài bóng, ngay sau khi chỉnh sửa một vài vấn đề sai xót nhỏ.
Nói bạn đừng giận, nếu ai đó đi tập thầy chừng 5 buổi, mà thầy dậy đàng hoàng chút, những điều bạn nói nó là hiển nhiên, nhưng ai tập bứt được cái phản xạ ra thì thành công, còn không thì cứ chết dí ở một chỗ thôi !

vcbshark

Đại Tá
Like bạn một cái về việc viết một bài tâm huyết và dài.
Ví dụ của bạn là thực tế, nhưng điều đó không có nghĩa là lên được 2 bóng. Mình can't believe chuyện lên 2, 3 bóng với chỉ lý do đơn giản thế. Trừ khi trình độ bạn quá tồi tệ mới mau chóng lên được vài bóng, ngay sau khi chỉnh sửa một vài vấn đề sai xót nhỏ.
Nói bạn đừng giận, nếu ai đó đi tập thầy chừng 5 buổi, mà thầy dậy đàng hoàng chút, những điều bạn nói nó là hiển nhiên, nhưng ai tập bứt được cái phản xạ ra thì thành công, còn không thì cứ chết dí ở một chỗ thôi !

Em nói ngay từ đầu rồi mà. Trình em trình Z chứ không được E với F đâu :p:eek::D

vcbshark

Đại Tá
À, lũ em tập đánh ở Hoàng Sâm không đánh 5 séc đâu ạ, đánh từ 8h đến 9h30, thường là bị đuổi về mới về.

2 anh em phang nhau đến bao giờ bị đuổi mới về ạ

vcbshark

Đại Tá
Em không dư lắm đâu ạ, nhưng ham chơi thôi.:(

Một tuần không được biết đi những ngày nào, nhưng đã đi thì trước 10h phải về trình diện, không thì vợ em rải sẵn cho cái chiếu dưới bếp ngay ạ.:p

Nên đã trốn được đi là đánh đến gần 10h luôn:D

Trainee

Đại Tá
Thời buổi này khó khăn, có tiền mua vợt mua bóng là tốt rồi, không có tiền tập thầy nên mới phải lọ mọ thế chứ ạ:(
Mình lại có suy nghĩ khác hẳn. Với số tiền bỏ ra đầu tư vợt mới, mặt mới. Mình sẵn sàng dùng vợt cũ, mặt cũ thêm 1 thời gian để lấy tiền đó đi tập.
Tập được ít căn bản nó là cái vốn thấm vào mình, còn sắm mặt mới, vợt mới về bản chất là không ấm vào thân, chỉ sướng tay vài bữa thôi :D

vcbshark

Đại Tá
Bác dạy thế chí phải, nhưng có hai thứ mà sướng hơn cả đánh thắng:

1. Dư dả chút đỉnh, mua bán tí đồ, giao lưu chém gió . SƯỚNG dài dài

2. Đi học phải theo ngày giờ, mà anh tính toàn trốn với lủi, khác gì ăn trộm đâu. Mà định giờ đi ăn trộm thì khác gì ĂN XIN ĐÒI XÔI GẤC.

Hì hì, ra tết em cũng phải cố gắng làm lớp mới được, có tí học hành nó cũng cảm thấy an tâm hơn, cố vậy bác nhỉ

o3ma

Đại Tá
Bác dạy thế chí phải, nhưng có hai thứ mà sướng hơn cả đánh thắng:

1. Dư dả chút đỉnh, mua bán tí đồ, giao lưu chém gió . SƯỚNG dài dài

2. Đi học phải theo ngày giờ, mà anh tính toàn trốn với lủi, khác gì ăn trộm đâu. Mà định giờ đi ăn trộm thì khác gì ĂN XIN ĐÒI XÔI GẤC.

Hì hì, ra tết em cũng phải cố gắng làm lớp mới được, có tí học hành nó cũng cảm thấy an tâm hơn, cố vậy bác nhỉ
Có học có hơn. Chú làm 1 khoá đi rồi dạy lại anh. Ra Duy Hưng làm 1 khoá của chú e Minh TB. A rất muốn nhưng xa quá.

Mhquang

Trung Uý
Không dám khẳng định, nhưng với thân thế tự do thì việc đôi công em ăn 8/10 nên em dự là đối thủ chỉ có thể thắng nếu học ở đâu một số các chiêu thôi, còn không chiêu trò gì thì khó lắm ạ.

Hai thằng em toàn ăn nhau bằng đôi công thuận tay thôi, khỏe ăn yếu thua:p
Vậy thì anh em mình có thể đàng hoàng làm chai nước dc đấy nhỉ

xenu

Trung Uý
Thời buổi này khó khăn, có tiền mua vợt mua bóng là tốt rồi, không có tiền tập thầy nên mới phải lọ mọ thế chứ ạ:(
He2, em nghĩ bác Trainee nói hợp lý nhưng cứ ủng hộ bác đã vì em cảm nhật được cái nhiệt, cái ham muốn của bác khi chơi bóng :). Hy vọng có dịp giao lưu :D

Last edited:

Bình luận từ Facebook