Derby giữa Ma Long - Zhang Jike từ năm 2009 - 2015 - Học gì về bóng bàn hiện đại

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Trình gà chém gió

Khi thấy các vấn đề của mình không còn bó hẹp ở cú BH, FH mạnh hay nhẹ, nhanh hay chậm, hiền hay ác, hay cao hơn là bộ chân của mình nhanh hay chậm, em cứ lẩn thẩn không hiểu cái mình cần là gì ??? :(:(:(

Lại ngồi xem YOUTUBE, và tất nhiên lại là các trận derby của CNT, mà nói chính xác là derby giữa Ma Long và Zhang Jike, rồi ...

Ớ, hình như từ trước đến giờ, từ khi chơi bóng bàn cách đây 3 năm, mọi thứ mình có đều là học mót, lọ mọ, tạo tác lại động tác của hai thằng mãnh thú này. Rồi lại tự hỏi mình, phải chăng hai thằng này là tất cả những thứ mình cần, từ khi chúng còn trẻ, thân mảnh danh mỏng, đến giờ đây, khi chúng luôn là chủ đề của tất cả các vấn đề chuyên môn, các cuộc cãi vã về kỹ thuật, về xu hướng, mà ngay cả là cốt vợt, mặt vợt, ....

Thế thì tại sao không xem mà tổng kết, xem lộ trình của chúng nó là gì, chúng phát triển gì qua từng năm, qua từng giai đoạn

Cái này chỉ là sự ngu muội của em thôi, các bác không thích thì cũng chả sao, còn ai muốn xem thì đây ạ

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em cứ tưởng @iso9000 nó hỏi, trả lời đọc lại mới biết bác @vinhlocht thành ra xưng hô hơi sai, em đã sửa nhưng có thể sót, nếu sót bỏ qua cho em, nhắc nhở em nhé
giải thích rõ cái @trạng....cá ơi ? mẹ ông nói khó hiểu quá hay là đầu óc tôi dạo này chậm rồi
...... rẻ hơn
330K em đố bác mua được cái mặt Đức Nhật nào đánh ngon đấy, nhưng với H3, em đảm bảo nếu ai đã chơi mặt Tàu một cách nghiêm túc, không đua đòi, sẽ có một cái mặt đánh cực tốt

Em đố bác tìm được cái mặt Đức Nhật nào đánh 6 tháng không hỏng, hoặc vẫn ngon như lúc đầu mới đánh, nhưng H3 thì nếu không tune, đánh mặt tầm 38-37 độ thì 6 tháng em sợ chưa hết roda
... phũ hơn...
nếu bác đánh đúng kỹ thuật, em đảm bảo là mạnh hơn giật bằng Ten, vì Ten bạt thì không có xoáy, còn giật thì khó mạnh được, nhưng H3 giật là dùng bạt, nên mạnh ạ
... tốn ít sức hơn :) ....
do H3 không nẩy, nên giật ma sát rất chậm, thành ra toàn bạt kéo, do bạt kéo, nên phải đánh bằng lườn, chứ đánh bằng bả vai với cánh tay thì đánh xong 5 séc chắc nhập viện luôn, nếu cứ đôm đốp chan chát quả nào cũng đánh hết sức. Mà quả bóng thì bé tí, lườn mình to như cột nhà, thì chả tốn bao nhiêu, nên không mất sức ạ
... nhưng mà đau cổ chân hơn :(
mặt Tàu điều kiện tiên quyết là phải đủ chân mới đủ tay, đủ tay mới đánh được, thành ra bác phải di chuyển liên tục, nên ĐAU CỔ CHÂN, mỏi như nhẩy dây luôn

vinhlocht

Đại Uý
Em cứ tưởng @iso9000 nó hỏi, trả lời đọc lại mới biết bác @vinhlocht thành ra xưng hô hơi sai, em đã sửa nhưng có thể sót, nếu sót bỏ qua cho em, nhắc nhở em nhé

330K em đố bác mua được cái mặt Đức Nhật nào đánh ngon đấy, nhưng với H3, em đảm bảo nếu ai đã chơi mặt Tàu một cách nghiêm túc, không đua đòi, sẽ có một cái mặt đánh cực tốt

Em đố bác tìm được cái mặt Đức Nhật nào đánh 6 tháng không hỏng, hoặc vẫn ngon như lúc đầu mới đánh, nhưng H3 thì nếu không tune, đánh mặt tầm 38-37 độ thì 6 tháng em sợ chưa hết roda

nếu bác đánh đúng kỹ thuật, em đảm bảo là mạnh hơn giật bằng Ten, vì Ten bạt thì không có xoáy, còn giật thì khó mạnh được, nhưng H3 giật là dùng bạt, nên mạnh ạ

do H3 không nẩy, nên giật ma sát rất chậm, thành ra toàn bạt kéo, do bạt kéo, nên phải đánh bằng lườn, chứ đánh bằng bả vai với cánh tay thì đánh xong 5 séc chắc nhập viện luôn, nếu cứ đôm đốp chan chát quả nào cũng đánh hết sức. Mà quả bóng thì bé tí, lườn mình to như cột nhà, thì chả tốn bao nhiêu, nên không mất sức ạ

mặt Tàu điều kiện tiên quyết là phải đủ chân mới đủ tay, đủ tay mới đánh được, thành ra bác phải di chuyển liên tục, nên ĐAU CỔ CHÂN, mỏi như nhẩy dây luôn
Không có vấn đề gì đâu , tôi con phải cám ơn ônh nữa đang khác , tôi cũng đã hiểu phần nào rồi

vinhlocht

Đại Uý

Mà tiện cho tôi hỏi cái : đang đánh ten mà chuyển sang H3 thì mất có lâu thời gian để thích nghi không vây ? Động tác có phải sửa nhiều không

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Mà tiện cho tôi hỏi cái : đang đánh ten mà chuyển sang H3 thì mất có lâu thời gian để thích nghi không vây ? Động tác có phải sửa nhiều không
Em nói thế này cho bác dễ tưởng tượng

Nếu động tác của bác từ lúc mở vợt đến lúc đánh xong bóng, đang đánh Đức Nhật mà ngắn hơn độ dài cánh tay cộng với thân người thì không nên chuyển, vì gần như bác chuyển xong là học lại từ đầu

Còn nếu bác đạt điều kiện trên thì bác chuyển sang H3 thấy mình đúng là CÓ TỐ CHẤT THỂ THAO, ĐẶC BIỆT LÀ BÓNG BÀN:p:p:p

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Về độ bền thì e đồng ý. Nhưng e thấy chơi tầu tốn sức hơn nhật đức mà bác trạng
Bác giật Tàu mạnh hơn hay Đức Nhật mạnh hơn ạ ?

Nếu bác chỉ thay mỗi em H3 vào rồi mà không sửa gì, thì mệt lắm, mà còn xuống bóng nữa ạ.

Tối thiểu bác phải sửa một thứ: giữ nguyên động tác, nhưng mặt vợt phải như quạt chả, chứ đừng ma sát, bác không tin, mai bác ra CLB, giữ nguyên mọi thứ, chỉ có điều là

1. dựng đầu vợt lên trên, chỉ lên trần càng tốt

bác sẽ thấy là đánh mặt Tầu không mệt nếu muốn có quả đánh ra giống Đức Nhật

vinhlocht

Đại Uý
Em nói thế này cho bác dễ tưởng tượng

Nếu động tác của bác từ lúc mở vợt đến lúc đánh xong bóng, đang đánh Đức Nhật mà ngắn hơn độ dài cánh tay cộng với thân người thì không nên chuyển, vì gần như bác chuyển xong là học lại từ đầu

Còn nếu bác đạt điều kiện trên thì bác chuyển sang H3 thấy mình đúng là CÓ TỐ CHẤT THỂ THAO, ĐẶC BIỆT LÀ BÓNG BÀN:p:p:p
Ok bạn. Sẽ nghiêm túc ngâm cứu vụ này .

thichanhanh

Trung Uý
Bác giật Tàu mạnh hơn hay Đức Nhật mạnh hơn ạ ?

Nếu bác chỉ thay mỗi em H3 vào rồi mà không sửa gì, thì mệt lắm, mà còn xuống bóng nữa ạ.

Tối thiểu bác phải sửa một thứ: giữ nguyên động tác, nhưng mặt vợt phải như quạt chả, chứ đừng ma sát, bác không tin, mai bác ra CLB, giữ nguyên mọi thứ, chỉ có điều là

1. dựng đầu vợt lên trên, chỉ lên trần càng tốt

bác sẽ thấy là đánh mặt Tầu không mệt nếu muốn có quả đánh ra giống Đức Nhật
Em mới học bóng đc khoảng 6 tháng. Lúc mới đầu chưa biết gì nên mua luôn 1 em h3 đánh. Mấy a ở CLB bảo chưa có kĩ thuật thì không đánh tàu đc. Nên sau đó e chuyển qua mặt sigma2.. Thấy nó nẩy hơn tàu và em bạt cũng mạnh hơn.
Bác nói đúng đấy. Do em chưa có kĩ thuật nên không biết phát huy điểm mạnh của mặt vợt. Em chủ yếu chỉ giật được moi thôi, chưa giật xung được.
Khoảng tháng trước em có ra ngoại ngữ rồi. Nhưng sớm quá chưa mở cửa. Đâm ra chưa có duyên gặp bác. Hẹn bác hnao ra trà đá chém gió ạ

long thủ

Đại Tá
Em đánh tàu mấy năm rồi, đã biết điều này từ lâu nhưng giờ mới được tập bài bản và thấm được chân lý quan trọng nhất của cú giật mạnh: bộ chân. Khi anh tập bóng nhiều với nhiều điểm rơi, anh sẽ phải chỉnh cho bộ chân thật vững mới có thể theo được nhịp bóng nhanh, và khi chân anh vững rồi, thì tự khắc anh sẽ vào được hết lực của tay. Lúc đó anh sẽ thấy quả giật mặt tàu nó hay hơn nhật nhiều :rolleyes:

haboll

Đại Uý
Kỹ thuật của cnt nó xa ta quá, nhiều khi nghe mấy bác phân tích kĩ thuật của tụi nó nghe cũng ấm ức lắm.
Nếu nói tàu hay hơn đúc thì tôi không đồng ý, mặt nào cũng vậy, mạnh hay nhẹ, xoáy hay không phần lớn đều do kỹ thuật bản thân, đừng có đổ thừa quá như vậy!
Thứ 2, bất kỳ mặt nào, đánh đều phải đủ chân đủ tay thì mới Ok, mới cho ra những quả đánh đủ chất lượng, chứ không riêng mặt tàu! Nếu nói như chủ thớt thì cái thuyết đánh tàu mệt gấp trăm lần nhật của diễn đàn lâu nay hỏng rồi, hỏng tan tành rồi. Và nếu như tàu có quá nhiều ưu điểm vậy thì sao mình cnt nó đánh ...

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Trình gà chém gió
..
Cái này chỉ là sự ngu muội của em thôi, các bác không thích thì cũng chả sao, còn ai muốn xem thì đây ạ
Kỹ thuật của cnt nó xa ta quá, nhiều khi nghe mấy bác phân tích kĩ thuật của tụi nó nghe cũng ấm ức lắm.
Nếu nói tàu hay hơn đúc thì tôi không đồng ý, mặt nào cũng vậy, mạnh hay nhẹ, xoáy hay không phần lớn đều do kỹ thuật bản thân, đừng có đổ thừa quá như vậy!
Thứ 2, bất kỳ mặt nào, đánh đều phải đủ chân đủ tay thì mới Ok, mới cho ra những quả đánh đủ chất lượng, chứ không riêng mặt tàu! Nếu nói như chủ thớt thì cái thuyết đánh tàu mệt gấp trăm lần nhật của diễn đàn lâu nay hỏng rồi, hỏng tan tành rồi. Và nếu như tàu có quá nhiều ưu điểm vậy thì sao mình cnt nó đánh ...

tosiosHD

Đại Tá
Đồng ý với bác!
Mỗi loại mặt phục vụ cho 1 trường phái khác nhau, ko thể nói mặt này hơn mặt kia được!

Thái Nguyễn

Đại Uý
Mạnh hơn quả đánh thì chả còn gì để bàn cãi bác ạ
Đồng ý với bác!
Mỗi loại mặt phục vụ cho 1 trường phái khác nhau, ko thể nói mặt này hơn mặt kia được!
Có ai so sánh đâu bác
Người ta chỉ so sánh chất lượng từng quả đánh với các loại mút khác nhau thôi :):)

damadoko

Đại Uý
Chém gió quá mấy bác ơi. Thằng Zjk động tác FH ngắn kìa, đâu phải thằng CNT nào FH cũng dài như ML, XX đâu.
Đủ bộ thì đúng, nhưng mặt tàu mà k đủ bộ. Chỉ cần chạm bóng, dùng cổ tay lắc cái cũng qua bàn , mặt Nhật thì không làm được như vậy.
Có ông lại nói đánh mặt tàu tốn lực lắm, mỗi cú phải ra hết lực. Không biết ông thi đấu ra sao chứ cú nào cũng ra hết lực chỉ có hụt bóng hoặc không hồi tay kịp.

Bình luận từ Facebook