Đánh vợt nẩy hay vợt xịt

traicauvong_bg

Đại Tá
Bác hôm nào tìm người chơi jeu thủ, đánh vợt xịt, bác sẽ thấy bất lợi của vợt xịt
Chuẩn Bác. E cứ loay hoay giữa mặt tàu, mặt nhật vì vấn đề này rất lâu rồi, mặt nhật ưu điểm là dễ đánh, đỡ tốn sức khi kết hơp cốt nảy, nhưng bóng sang gặp cơ cao hơn mình nó thủ ngon lành ( nó tập thể lực cho mình. Mặt tàu thì mất sức hơn nhưng bóng quái, nó thủ khó đến quả 4. ( e giật đc quả 4 quả 5 vô tư) nhưng thở hồng hộc. Chơi mặt nhật, cốt nảy thì ko an toàn, mặt tàu cốt ( long5 hay vis) thì dù nảy nhưng vẫn mệt. Cuối cùng chọn thằng super Jun đc 3 tháng nay. Cảm thấy nó ko nảy quá, cũng ko mệt quá. Nhưng nhiều lúc vẫn nhớ tàu lắm. Đúng là như đẽo cày giữa đường. Ko biết theo kiểu gì nữa. Hi

xukaka

Đại Tá
Chơi hay tập cũng chỉ nên chơi 1 loại thôi. Vì nếu khi tập cốt xịt mà khi đánh cốt nảy không làm chủ được độ lực, cũng như phải quen được vợt.

AndroCS7

Đại Tá
Trình gà chém gió

Mình bắt đầu từ vợt xịt, đến giờ, khi chơi vợt khá cứng, vẫn có xu hướng tập bằng vợt xịt

Ai cũng biết ưu điểm của vợt xịt, tập tăng lực, dễ điều khiển, tăng xoáy, cảm giác tốt
Ai cũng biết ưu điểm của vợt nẩy, đánh mạnh, đỡ phải ra lực

Vậy nếu đang ở một trình độ nhất định, nên đánh vợt xịt hay vợt nẩy ?

Chia sẻ từ thực nghiệm:

Đánh với trình dưới, bóng lộ cộ, nên chơi vợt xịt, bởi vì tăng tính an toàn, khi đánh đa số ăn đối thủ bằng xoáy, chứ không cần lực, nên an toàn hơn

Đánh với trình ngang hoặc trên, nên chơi vợt nẩy, tăng khả năng sát thương, tăng cơ hội được đánh cú 2

Mình chơi ở cơ quan, toàn người dưới mình khoảng 4 bóng, nhưng hay đánh đôi. Khi trước cầm P900, đứng đôi với ai cũng được, muốn thắng là thắng, đơn giản. Nếu họ cắt, mình lợi dụng ưu thế của vợt xịt, cắn xoáy, toàn gài bóng, lúc lỏng thì lỏng toẹt, lúc nặng thì nặng như chì, nhiều lúc tận dụng vợt xịt bám xoáy cắt nhưng cài ngang, lúc lỏng lúc chặt, đối phương không hiểu nên toàn tự chết. Nhưng khi cầm P900 đánh với đối ngang trình, cực kỳ vất vả, mình toàn được mở công trước, vì mình lợi công nhiều, nhưng đánh cú 2 rất vất vả, do nhiều xoáy, ít lực, nên đối chỉ cần giảm lực, còn không cần trừ xoáy, thành ra bóng 2 toàn ngắn cũn cỡn, lỡ nhịp, cao vồng nhưng không đánh được

Dạo này, đổi sang cốt Donic Waldner Senso Ultra Carbon, cực nẩy, dù vẫn bám xoáy, đánh với đối ngang và hơn một chút, thì đơn giản hơn, vì các cú đánh thường rất ác, nếu đối có đỡ được, thoải mái đánh cú 2, cú 3, chân bao giờ cũng đủ, tay không cần quá nhiều, mà quan trọng nhất là họ không điều tiết được nhịp, vì lực mạnh, nên họ ko thể hãm được lực, phải đánh theo nhịp của mình. Nhưng đánh ở cơ quan, lại toàn thua, đứng với ai cũng khó thắng, vì không điều được bóng, mà bóng trình gà, dặt dẹo, nên muốn đánh thì được, nhưng đánh an toàn lại rất khó, vì vợt nẩy quá, thành ra không có cửa gì làm họ khó cả

Chia sẻ tham khảo
vậy a cứ chọn cốt nảy + mặt tàu, vừa có sự an toàn của mặt (xịt + dính), vừa thoải mái tăng lực dứt điểm khi cần nhờ cốt nảy :D. E thấy trước a Tuấn gấu đánh sar + h3 giật đối rất bền mà giật quăng thì đối thủ cũng chẳng đỡ đc vì bóng quá nhanh + nhiều xoáy. E do có hạn chế về kĩ thuật nên cũng phải dùng cốt nảy + H3 để tăng tốc độ chứ cứ Boll ALC hoặc Vis thì giật sang chẳng khác gì muỗi đốt cột điện. A thử chơi Zhang ALC chưa? cây này chắc đc thiết kế cho bóng 40+ nên e đánh thấy hoàn toàn thoải mái, đẩy độ cứng của H3 lên 40 đánh vẫn ngon trong khi trước đó e chỉ chơi đc 39 độ.

bongban.vn

Đại Uý
vậy a cứ chọn cốt nảy + mặt tàu, vừa có sự an toàn của mặt (xịt + dính), vừa thoải mái tăng lực dứt điểm khi cần nhờ cốt nảy :D. E thấy trước a Tuấn gấu đánh sar + h3 giật đối rất bền mà giật quăng thì đối thủ cũng chẳng đỡ đc vì bóng quá nhanh + nhiều xoáy. E do có hạn chế về kĩ thuật nên cũng phải dùng cốt nảy + H3 để tăng tốc độ chứ cứ Boll ALC hoặc Vis thì giật sang chẳng khác gì muỗi đốt cột điện. A thử chơi Zhang ALC chưa? cây này chắc đc thiết kế cho bóng 40+ nên e đánh thấy hoàn toàn thoải mái, đẩy độ cứng của H3 lên 40 đánh vẫn ngon trong khi trước đó e chỉ chơi đc 39 độ.
Z alc bóng cứ hều hều , k có j đặc biệt

Trắng Đen

Thượng Tá
Trình thì lẹt đẹt F, nhưng Em chơi hẳn 3 cây, chơi 3 miếng sầu riêng trung+ngắn bên bh khác nhau, lót khác nhau.
Khởi động gai trung lót mỏng, sau đó gai trung lót dầy bóng đi tẹt tẹt hơn, hết hiệp đổi gai ngắn chéo chéo,.... rồi luân phiên cọc cọc tẹt tẹt haha.
Hoặc đối thủ hoặc mình tẩu hỏa. :D
(Bài viết mang tính giải trí cao và khoe vợt là chính)

Trainee

Đại Tá
Combo nảy nhất mình từng chơi là Garaydia ZLC + Target Pro X51 (cứng hơn Ten 05) + M43 (cứng hơn Ten 80). Lực đánh cực phê, lâu lâu giật đối lại được quả bóng đi như tên lửa; do mặt mút của X51 và M43 khá mềm nên control và tạo xoáy tốt, trả ngắn giao không khó, kê chặn nhàn nhã, đấm phản công cũng thích. Nhược điểm đối với mình là khó giật moi khởi công cả trái, cả phải. Combo này, nhiều người cầm thử kêu bóng nhảy lồng như ngựa! :D
Trung hoà hơn, TMB ZLC + X51 + Ten 80. BH đánh X51 hơn được cái moi nhẹ bên trái. FH chơi 80, tạm thời thấy hơi mềm, khó bạt, moi thì khỏi bàn rồi, moi rồi quăng giật tiếp. Có lẽ sẽ thay 80 bằng 05.
Nếu đổi ngược lại, FH X51, BH 80, có vẻ thuận tự nhiên hơn!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Anh thì chung thủy với H3 FH rồi, chỉ đổi BH và cốt thôi

giờ này đang ưng ý với Donic WSUC, chưa dừng lại được, nhưng chưa tìm được cốt hay hơn, và cái chính là chưa biết mình phải cần gì nữa ở cốt, nên tập trung tạm thời vào hoàn thiện cú BH trung bàn thôi, lực mình cũng ổn, xoáy cũng tạm ổn, chỉ có xử lý bóng trước khi tấn công là hơi kém, đọc xoáy, xử lý bóng, chuẩn bị tình huống chưa tốt. Chơi cốt nẩy với H3 cũng chả sao, chỉ có điều là cảm giác kém, điều khiển bóng kém, sẽ dễ bị quại trước nhiều hơn thôi. Sar thì ah không nghĩ đến bao giờ, vì H3 cần cốt bám xoáy, nhưng phải mỏng, chứ mặt Tầu mà đua nhanh thì chuyển Đức Nhật chơi còn hơn.

Sắp tới đổi với bác @CLB DHS Đại học Ngoại ngữ cây Clipper, có một cốt thuần gỗ để tập đã, cũng chưa chung kết được.

ZJK ALC anh đánh cùng thời với VIS, an toàn, dễ điều khiển, công tốt thủ tốt, chỉ có điều là bóng nó lành quá, lại đều quá, đánh em đấy muốn giảm nhịp độ đi cũng khó, mà tăng lên cũng khó, đánh các đường bóng lắt léo nó cứ thẳng đuỗn ra, vẫn vào bàn nhưng mất hẳn độ khó của đường bóng, mà em đấy đặc biệt là cài xoáy ngang rất kém, quả nào bị hớ, chữa lại bằng cài xoáy ngang chuội là bóng cứ đuỗn ra, ngay tay cho đối phang, thành ra chán nên bỏ

Cây ZJK ALC hồi đó @archer mất với anh 2 cây liền, đều phá trinh hết, cây đầu 93g, cây sau tận 94.7g, chắc không có cây nào ở VN này ngon hơn, đều hàng JTTAA hết

HaQuocLinh

Thượng Tá
Bác hôm nào tìm người chơi jeu thủ, đánh vợt xịt, bác sẽ thấy bất lợi của vợt xịt
CLB em có hẳn một bác chơi rơ lốp luôn gặp suốt bác ạ hi, khó chơi phết chứ chẳng đùa đâu, bộ chân họ rất nhanh và thủ rất dai, chơi lốp bóng, giật xa bàn 2 càng cầu vồng đều đặn xoáy ngang bổng cao hơn đầu! em phải chơi chiến thuật mới thắng được chứ cứ nhảy vào mà quất mạnh thì mệt hơn mà khó thắng hơn!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
CLB em có hẳn một bác chơi rơ lốp luôn gặp suốt bác ạ hi, khó chơi phết chứ chẳng đùa đâu, bộ chân họ rất nhanh và thủ rất dai, chơi lốp bóng, giật xa bàn 2 càng cầu vồng đều đặn, em phải chơi chiến thuật mới thắng được chứ cứ nhảy vào mà quất mạnh thì mệt hơn mà khó thắng hơn!
Chơi jeu lốp thủ cũng khó chịu với vợt xịt, nhưng chưa khó chịu bằng kê chặn jeu thủ, vì kia mình vẫn được đánh, thua nhưng vẫn còn thấy phóng khoáng thoải mái

Jeu kê chặn thủ mà chơi vợt xịt, lúc nào cũng trong tình trạng va tay vào bàn, chém vợt vào cạnh, đánh vợt xịt nó ức chế ở chỗ đó bác ạ

HaQuocLinh

Thượng Tá
Chơi jeu lốp thủ cũng khó chịu với vợt xịt, nhưng chưa khó chịu bằng kê chặn jeu thủ, vì kia mình vẫn được đánh, thua nhưng vẫn còn thấy phóng khoáng thoải mái

Jeu kê chặn thủ mà chơi vợt xịt, lúc nào cũng trong tình trạng va tay vào bàn, chém vợt vào cạnh, đánh vợt xịt nó ức chế ở chỗ đó bác ạ
Em chơi ... 2 gai ôm bàn nên không ngại rơ kê chặn lắm, họ kỵ mình hơn là mình kỵ họ! chơi gai cụt nhưng trên cây cốt tuy rất cứng nhưng mà chậm bác ạ, cho nên bạt gai cụt đi nhanh hơn cả cây sar+tenergy, ấy thế mà bác chỗ em chơi rơ lốp cũng có thâm niên hơn 20 năm rồi lốp cả cú bạt đó bác. lốp cao khoảng dưới 1m thì còn nhảy lên nhưng lốp cao 2m ( cách mặt bàn) kèm xoáy lên ngang bóng vọt ra quả là vấn đề. Hôm rồi bác ấy đánh giải nghành vđ tỉnh em với trò đó! hix. Cùng clb em cũng có 1 người chuyên chơi chặn đẩy, công nhận thấy mọi người đánh với bác ấy khó chịu nhưng em lại dễ chịu, ngược lại đánh với rơ lốp cao lại khó chịu vì tuy họ lốp nhưng sẵn sàng giật một cú vòng cung cao nhiều xoáy, hơn nữa họ chơi tay trái đứng xa giật xoáy ngang bóng đi khó chịu, nếu người tay phải thì đỡ hơn. Em phải hãm lực cho họ trễ bóng phải moi sang rồi em bạt mới thắng được.

giờ e chơi con vis và 2 mặt ten , nói chung fh hơi xịt nhưng ok , như thế cũng tốt , e đang trẻ khỏe nên cố gắng học cách phát lực , nói chung e thích vis

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em chơi ... 2 gai ôm bàn nên không ngại rơ kê chặn lắm, họ kỵ mình hơn là mình kỵ họ! chơi gai cụt nhưng trên cây cốt tuy rất cứng nhưng mà chậm bác ạ, cho nên bạt gai cụt đi nhanh hơn cả cây sar+tenergy, ấy thế mà bác chỗ em chơi rơ lốp cũng có thâm niên hơn 20 năm rồi lốp cả cú bạt đó bác. lốp cao khoảng dưới 1m thì còn nhảy lên nhưng lốp cao 2m ( cách mặt bàn) kèm xoáy lên ngang bóng vọt ra quả là vấn đề. Hôm rồi bác ấy đánh giải nghành vđ tỉnh em với trò đó! hix
Hự, em tưởng bác đánh mút, chứ đánh gai thì ... bác cứ chấp em 6-7-6
Nhưng mà 2 gai thì ... 9-10-9 chưa chắc em có cửa gì :(

HaQuocLinh

Thượng Tá
Gai gì em cũng kị, trừ GAI NGƯỢC (pimp in = mút:D)
Cây sar gắn gai cụt bóng bay vèo vèo kể cũng sướng tay nhưng em thích cảm giác nhiều hơn nên lại chơi cây cốt thuần gỗ cứng nhưng khá lì, cảm giác đánh chuẩn xác hơn trong các tình huống bóng khó khi ôm bàn kết thúc, bác chơi mút Tàu trên cây nào chính thức vậy?

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cây sar gắn gai cụt bóng bay vèo vèo kể cũng sướng tay nhưng em thích cảm giác nhiều hơn nên lại chơi cây cốt thuần gỗ cứng nhưng khá lì, cảm giác đánh chuẩn xác hơn trong các tình huống bóng khó khi ôm bàn kết thúc, bác chơi mút Tàu trên cây nào chính thức vậy?
Em mà trả lời được thì anh chị em trên này ... cười chết

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em chơi từ Joo Seahuyk, đến thuần gỗ, đến họ ZLF, ALC, giờ đến Carbon thuần, ZLC chỉ chơi Innerforce thôi ạ, nên có thể nói là ... em không trả lời được ạ :p

Nếu tính bình quân thời gian chơi với số vợt em đã chơi thì ... chưa cây nào quá 3 tuần ạ :eek::rolleyes:

Bình luận từ Facebook