Đánh mịn bề mặt cốt vợt - Có nên hay không nhỉ?

linh729

Thượng Tá
Em định dùng giấy giáp mịn (loại 1500; 2000) để đánh bóng; làm mịn bề mặt cốt nhằm chống tước gỗ và khi bóc mặt vợt ra; tránh được hiện tượng có các gợn keo. Nhưng đang lăn tăn ko biết bề mặt cốt mà bóng mịn quá thì có ảnh hưởng đến độ dính của mặt vào cốt và nhất là cảm giác bóng không?

Bác nào đã thử nghiệm rồi cho anh em xin một vài ý kiến và kinh nghiệm?

chaunguyen

Đại Tá
Em định dùng giấy giáp mịn (loại 1500; 2000) để đánh bóng; làm mịn bề mặt cốt nhằm chống tước gỗ và khi bóc mặt vợt ra; tránh được hiện tượng có các gợn keo. Nhưng đang lăn tăn ko biết bề mặt cốt mà bóng mịn quá thì có ảnh hưởng đến độ dính của mặt vào cốt và nhất là cảm giác bóng không?

Bac muon vay thi bac pai mua keo chong tuoc go quét vo. Sau do dung may cha lu ngay Tet gan nham min vào mai. Sao do dung sap danh lai. La ok. Dung giay nham se bi nhiêu vet xuot tren mat go. Coi nhi toi.

bocau

Đại Tá

Đánh nhám xong mất lớp láng bề mặt chứ không phải làm lán bề mặt đâu; dán keo vào nó sẽ bám dính và bóc mặt dễ bị tước gỗ; Bác mua keo về quét 1 lớp mỏng là an toàn và không ảnh hưởng độ bám mặt cốt và dễ bóc mặt;

Mark V

Đại Uý
Mọi can thiệp lên bề mặt cốt đều mang đến những ảnh hưởng không đúng
Bác cứ xử dụng keo đúng cách thì chả phải lo

linh729

Thượng Tá
Đánh nhám xong mất lớp láng bề mặt chứ không phải làm lán bề mặt đâu; dán keo vào nó sẽ bám dính và bóc mặt dễ bị tước gỗ; Bác mua keo về quét 1 lớp mỏng là an toàn và không ảnh hưởng độ bám mặt cốt và dễ bóc mặt;
Bac muon vay thi bac pai mua keo chong tuoc go quét vo. Sau do dung may cha lu ngay Tet gan nham min vào mai. Sao do dung sap danh lai. La ok. Dung giay nham se bi nhiêu vet xuot tren mat go. Coi nhi toi.

Các bác đã dùng loại giấy nhám mịn bao giờ chưa; loại chuyên để đánh bóng đồ gỗ ấy. Giấy mịn loại 2000 mà đánh lên bề mặt gỗ thì nó bóng mịn như bề mặt gương các bác nhé
Để mình tự thử nghiệm vậy

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Nói thật bác đừng giận chứ em chẳng bao giờ thấy bác viết có dấu nên rất ngại đọc bài của bác vì có đọc cũng chẳng hiểu gì. Hình như cmt ko dấu cũng là vi phạm nội quy thì phải?

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Em đang đau đầu cây Clipper CR vì nó... láng quá, dán mút cứ bong quài nè
Em cũng dùng clipper mà đâu có bong. Em còn dùng keo tăng lực nữa ko dính như keo sữa. Bác nên quét keo để hẳn 1-2 tiếng mới dán sẽ dính ko bong. Cây clipper phần dưới ko phủ lớp chống tước sao bong đc chứ nhỉ

PingPong9x

Đại Tá
Em cũng dùng clipper mà đâu có bong. Em còn dùng keo tăng lực nữa ko dính như keo sữa. Bác nên quét keo để hẳn 1-2 tiếng mới dán sẽ dính ko bong. Cây clipper phần dưới ko phủ lớp chống tước sao bong đc chứ nhỉ
Em dán bằng keo Haifu, mút Target Pro H47 nên bọt rất to, dán vào dính được lúc đó, khoảng 1 ngày bắt đầu tự bong, còn đang đánh mà gò xuống bàn là nó tróc ra liền vì mút em cắt sát cạnh vợt luôn.
Đang định lấy giấy nhám to đánh một vòng quanh rìa cốt để dán keo cho nó ăn chắc hơn

linh729

Thượng Tá
Em dán bằng keo Haifu, mút Target Pro H47 nên bọt rất to, dán vào dính được lúc đó, khoảng 1 ngày bắt đầu tự bong, còn đang đánh mà gò xuống bàn là nó tróc ra liền vì mút em cắt sát cạnh vợt luôn.
Đang định lấy giấy nhám to đánh một vòng quanh rìa cốt để dán keo cho nó ăn chắc hơn

Với dòng bọt khí to; bạn nên quét vài lớp keo; sao cho khi đặt miếng phim bảo vệ mặt vợt lên spomge và dùng con lăn để lăn nhẹ thì nhìn thấy lớp keo áp khá mịn vào miếng phim. Như vậy khi dán vào cốt sẽ rất ăn và bề mặt topsheet bằng phẳng chứ ko lồi lõm

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Mọi can thiệp lên cốt , dù là cán hay bề mặt đều sẽ làm sai lệch, ko đúng với những tiêu chuẩn gắt gao của nhà sản xuất
Mình chỉ biết vậy thôi, còn muốn làm gì với cây cốt của mình thì tùy bạn :D

chaunguyen

Đại Tá
Viet tren dien thoai ma bac

thanh dai ca77

Đại Tá
Em thì thấy ngược lại! Không cần dùng keo chống tước, chỉ cần dùng giấy nhám loại mịn dánh rất nhẹ không dùng lục tay để tì làm mịn các thớ gỗ thì việc dán keo và bóc mút dễ dàng hơn! Không bị tước gỗ mà mút lại bám chặt hơn! còn việc ảnh hưởng tới cốt thì em chả thấy gì!

Trainee

Đại Tá
Mút bọt khí mà em cứ dùng Haifu (keo xăng) bóc ra dán lại suốt thì phá hết kết cấu bọt khí còn gì. Đánh càng về sau càng mất độ nhậy của Sponge, do nó bị dãn rồi co, vài lần là co tịt lại khác xa mật độ ban đầu.
Về cốt bị bong nhiều, nhất là dòng Stiga, thì cứ lấy giấy nhám mà cà sơ qua rồi dán mút, Phú Sóc nó còn làm thế và tư vấn thế, có sao đâu!.

Bình luận từ Facebook