Cùng góp ý xây dựng chiến thuật thi đấu

ITTF

Đại Uý
Chào các cao thủ lẫn thấp thủ bóng bàn. Xin mọi người cùng chỉ giáo góp chút ít kinh nghiệm về chiến thuật thi đấu !!!
Em tập cơ bản đã được hơn 2 năm, kỹ thuật thì quá ok con gà đen rồi. Thi đấu cũng ngang cơ đc với mấy ông D cứng C non ở diễn đàn. Tuy nhiên gặp mấy tay trên cơ thì thua thảm hại luôn. Nhiều lúc gặp dưới cơ mà cũng thua luôn ấy chứ.
Zơ đánh của em là liên tục tấn công (kiểu hùng hục như Ma Long ấy), bởi vì lúc nào em cũng tranh đc công trước bất kể đối thủ trên cơ hay dưới cơ. Tuy nhiên gặp nhiều đối thủ mà họ thủ tốt (công ko thể thủng đc y như lúc tập) thì em ra đi rất nhanh gọn. Ngẫm đi ngẫm lại thì em phát hiện ra rằng mình vẫn chỉ đánh theo phản xạ mà chưa dùng nhiều tới cái đầu, vẫn còn thiếu chiến thuật thi đấu trong từng pha bóng.

Vậy kính anh em chia sẻ góp ý từng mảnh nhỏ về chiến thuật thi đấu trong từng điểm. Từ giao bóng ăn điểm trực tiếp cho tới những pha đối giật...Nói chung anh em có mánh gì để ăn điểm chia sẻ cho em với, hehe !!!
(Như MaLong bị Koki Niwa điều trị ở trận này)

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Cái này cần thêm thời gian thôi ! Có 2 cách để chiến thắng là dùng sự nhanh nhẹn , cách 2 là dùng sự khéo léo . Để lên cao được thì cần có cả 2 . Lên cao nữa thì phải biết khi nào cần khéo khi nào cần nhanh, ...

backhand-ghost

Đại Tá
Chào các cao thủ lẫn thấp thủ bóng bàn. Xin mọi người cùng chỉ giáo góp chút ít kinh nghiệm về chiến thuật thi đấu !!!
Em tập cơ bản đã được hơn 2 năm, kỹ thuật thì quá ok con gà đen rồi. Thi đấu cũng ngang cơ đc với mấy ông D cứng C non ở diễn đàn. Tuy nhiên gặp mấy tay trên cơ thì thua thảm hại luôn. Nhiều lúc gặp dưới cơ mà cũng thua luôn ấy chứ.
Zơ đánh của em là liên tục tấn công (kiểu hùng hục như Ma Long ấy), bởi vì lúc nào em cũng tranh đc công trước bất kể đối thủ trên cơ hay dưới cơ. Tuy nhiên gặp nhiều đối thủ mà họ thủ tốt (công ko thể thủng đc y như lúc tập) thì em ra đi rất nhanh gọn. Ngẫm đi ngẫm lại thì em phát hiện ra rằng mình vẫn chỉ đánh theo phản xạ mà chưa dùng nhiều tới cái đầu, vẫn còn thiếu chiến thuật thi đấu trong từng pha bóng.

Vậy kính anh em chia sẻ góp ý từng mảnh nhỏ về chiến thuật thi đấu trong từng điểm. Từ giao bóng ăn điểm trực tiếp cho tới những pha đối giật...Nói chung anh em có mánh gì để ăn điểm chia sẻ cho em với, hehe !!!
sợ thật, mình không hề đùa chút nào nhé, mới tập cơ bản 2 năm mà đánh ngang với "C non D cứng" phải nói là incredible, bởi nếu là nghiệp dư thuần thì trình độ đó ko thể dưới 5-7 năm miệt mài trong cả luyện tập và cọ xát.
Bro tập với HLV nào, cho mình xin cái tên để học hỏi. Còn với trình độ như bro hiện tại thì ko nhất thiết phải hỏi ai nữa đâu, tự mình nói chuyện với mình mới ra vấn đề được.

Trắng Đen

Thượng Tá
Phải cái này ko ạ
http://bongban.org/threads/cac-thu-thuat-trong-bong-ban-tac-gia-larry-hodges.17552/

http://bongban.org/threads/moi-tuan-mot-loi-khuyen-tac-gia-larry-hodges.4994/

Xem loạt bài cách triển khai thế trận của các cao thủ, có 1 số bài rất hay đấy ạ
http://bongban.org/threads/gioi-thi...a-cac-cao-thu-the-gioi-tap-chi-butterfly.190/
Chưa đủ phê bác tìm đọc bài chiến thuật 5-7 bóng của bác P500 bên bbsg thêm ạ

Last edited:

Cuongngoquyen

Trung Uý
Mình cũng mới tập cơ bản được gần 2 năm. Đọc bài viết của chủ thớt thấy khá giống mình nên chia sẻ đôi lời. Thầy giáo dạy mình nói bây giờ kỹ thuật cơ bản khá tròn rồi nên chuyển sang giai đoạn tập về bộ chân, tức là phải nhanh và linh hoạt trong di chuyển thì mới lên trình cao hơn. Bài tập hiện nay thầy đang tập cho mình rất nặng về di chuyển. Di chuyển tốt rồi sẽ để ý đến tay. Nếu bạn tấn công được 3-5 bóng rồi mà đối thủ vẫn chưa rụng thì trình người ta cao hơn mình. Có nghĩa là mình tấn công tấn công và tấn công đến lúc mình tự đánh hỏng, điều đó có nghĩa là độ bền trong bóng tấn công của mình chưa cao, vì tấn công mà hỏng hoặc bị người ta trả bóng lại hỏng thì kỹ thuật của mình tại quả tấn công cuối là sai hoặc do bộ chân mình không đủ tốt để tấn công tiếp pha trả bóng của đối thủ. Bóng bàn theo cảm nhận riêng của mình có lẽ cần nhất là sự kiên trì. Đôi lời góp ý với chủ thớt.

chjck3n_pzo

Thượng Sỹ
E cũng giống như bác vậy.. Gặp giơ kê chặn thật sự là khó đối phó.. Ưu điểm của e là có thê mở tấn công bằng cả bh hay fh nhưng di chuyển tấn công hay đánh bóng góc hẹp ko tốt vì chân yếu quá..

kythuatbongban

Thượng Tá

Nếu bạn đánh rơ công giật bóng tốt mà gặp rơ phòng thủ chận hay thì bạn phải xem lại kỹ thuật giật của bạn lạc hậu quá , khi giật có vòng cung bóng qua bàn nên gặp đối thủ chận tốt sẽ làm bạn mệt mỏi rồi tự đánh hỏng, bạn nên tập kỹ thuật FH hiện đại giật bóng mạnh , xoáy và bóng cắm xuống bàn thì ko thể chận được, thứ 2 thường những người chận tốt là những người cao ráo, tay dài chận đẩy rất tốt nhưng yếu điểm của họ là giữa bụng bạn giật 2 biên trước sau đó biến hóa giật vô giữa bụng thì họ phải gẫy thôi. nếu gặp đối thủ thấp thì bạn giật 2 biên , tay họ ngắn nên rất khó chận đẩy 2 biên. 0978.782486/

iso9000

Thượng Tá
sợ thật, mình không hề đùa chút nào nhé, mới tập cơ bản 2 năm mà đánh ngang với "C non D cứng" phải nói là incredible, bởi nếu là nghiệp dư thuần thì trình độ đó ko thể dưới 5-7 năm miệt mài trong cả luyện tập và cọ xát.
Bro tập với HLV nào, cho mình xin cái tên để học hỏi. Còn với trình độ như bro hiện tại thì ko nhất thiết phải hỏi ai nữa đâu, tự mình nói chuyện với mình mới ra vấn đề được.
Tập liên tục hai năm tuần đủ 6 ngày mỗi ngày 6 tiếng, khả năng này là có thể đấy.

Thanh Long GB

Đại Uý
Học cơ bản được 2 năm mà ngang trình D cứng C non diễn đàn thì là thần đồng bong bàn Việt Nam rồi ai giám trắng lời nữa

CLB Xuân Diệu

Đại Tá

Tôi lại khác a bạn , tôi thiên về chiến thuật , đấu pháp , thậm chí cả tiểu xảo ( tiểu xảo tích cực ) . Đại loại như , không cần học giỏi , bằng cấp xịn nhưng vẫn có 1 vị trí đứng vững vàng trong XH ... Thu nhập ổn định , thậm chí sống nhởn nhơ .
Ý tôi là : Tôi cố tìm hiểu xem đối thủ của tôi thích Dì ? và thích Dì nào :p:p:p , và ngược lại . Tôi sẻ đáp ứng nhu cầu . OK
Trong BB tôi không quan tâm nhiều tới động tác , cốt , mút . Tôi chỉ quan tâm tới khả năng của mình sẻ đi và đi về đến đâu , để tập luyện ( TDTT là chính nếu có thu nhập thêm Bia càng tốt )
Sướng nhất là gặp đc mấy con gà , có tư tưởng Áo đẹp , cốt mút xịn ... là lên bóng . Ha ha nhờ có họ mà bộ sưu tập đồ dùng BB của tôi khá đầy đủ .

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
...Em tập cơ bản đã được hơn 2 năm, kỹ thuật thì quá ok con gà đen rồi. Thi đấu cũng ngang cơ đc với mấy ông D cứng C non ở diễn đàn. ......
Gặp cướp nên chả dám chém, bác đúng là bá đạo rồi:D
Nếu bác ở Hà Nội và HCM thì đơn giản, bỏ CLB cũ một thời gian, lân la các sới lắm C B A chiến thôi ạ, làm newmem một thời gian, già bóng ngay ạ.

Bình luận từ Facebook