Cú cắt xa bàn phòng thủ và cú block trên bàn đối với mặt gai

lamtanmai

Thượng Tá
:p:p:p Xin chào các bác trên diễn đàn, e mới chập chững bước chân vào con đường gai đạo mới được 6 tháng nay do mê mẩn những cú cắt phòng ngự đầy điêu luyện của joo see huyk, chen weixing hay những có block của Fabian Akerstrom và có 1 thắc mắc là nên dùng góc vợt bao nhiêu là phù hợp, e có xem rất nhiều clip trên mạng, tìm hiểu một vài tài liệu để hoàn thiện kỹ thuật nhưng có 1 điểm e thắc mắc là ở cú cắt xa bàn? Góc vợt bao nhiêu là phù hợp ( góc vợt dựng hay mở ra song song với mặt đất ) và cú block trên bàn ( làm sao để kiểm soát đc độ xoáy mỗi cú bóng sang? Đối phương giật với nhiều xoáy e rất hay bị bung ra ngoài ). Rất mong được mọi người chia sẻ và giúp đỡ ah, e cảm ơn rất nhiều :):):):):)

soidoitp

Trung Sỹ
Tùy vào tốc độ ra tay và độ xoáy của đối phương để mình điều chỉnh. Nó dựa vào kinh nghiệm mình ngẫm ra chứ thực ra không có lí thuyết chung. trừ khi có hlv. Mình được tập dưới Hải Phòng với bác Thái Quang Lập cũng học hỏi được 1 vài lưu ý khi chơi gai dài . Mình chơi 755 .
1. Với những quả cắt xa bàn thì nên đề bóng ra ngoài thật nhiều ( giảm triệt để độ xoáy ) rồi " đưa vào " vì mình chưa đủ trình độ tăng xoáy cho quả cắt :(
2. Với những quả giật họ quyết ăn điểm ( nhanh và hiểm ) mình nên " xờ " vào bóng với tốc độ cắt xuống tương đối nhanh và động tác ngắn gọn
3. Với những quả họ giật moi để bắt mình mắc sai lầm trong quả cắt thì có 2 phương án xử lí . hoặc là vẫn đợi ra ngoài bàn nhiều để điều nó với 1 cách hợp lí. hoặc quay phải đưa bóng vào bàn. Nói chung là tùy từng người và phải khéo .
4.Với quả block trên bàn thì điều tối quan trọng không phải là mình chặn góc độ bao nhiêu mà mình tiếp xúc với quả bóng khi nào .
Vậy nhé mình cũng mới tập gai thôi nên biết gì nói đấy. Chúc thành công hy vọng có dịp được giao lưu. Mình tên Dũng ở clb Nam Hao - Hải Phòng

dung6934atp

Đại Uý
:p:p:p Xin chào các bác trên diễn đàn, e mới chập chững bước chân vào con đường gai đạo mới được 6 tháng nay do mê mẩn những cú cắt phòng ngự đầy điêu luyện của joo see huyk, chen weixing hay những có block của Fabian Akerstrom và có 1 thắc mắc là nên dùng góc vợt bao nhiêu là phù hợp, e có xem rất nhiều clip trên mạng, tìm hiểu một vài tài liệu để hoàn thiện kỹ thuật nhưng có 1 điểm e thắc mắc là ở cú cắt xa bàn? Góc vợt bao nhiêu là phù hợp ( góc vợt dựng hay mở ra song song với mặt đất ) và cú block trên bàn ( làm sao để kiểm soát đc độ xoáy mỗi cú bóng sang? Đối phương giật với nhiều xoáy e rất hay bị bung ra ngoài ). Rất mong được mọi người chia sẻ và giúp đỡ ah, e cảm ơn rất nhiều :):):):):)
Thực ra cú cắt xa bàn (phòng thủ clasicc) thì không cần quan tâm đến xoáy của đối phương nhiều lắm. Bạn để ý như Ju cắt thì không cắt như với mút mà mà vợt thường đưa ngang, vuông góc với hướng bóng tới, lực đẩy vợt lên phía trước hầu như ít thay đổi mà cơ bản đẩy bóng sang bàn đối phương (khuỷu tay chém vợt từ trái sang phải, khác với mút là đi từ sau lên trước, bạn thử quan sát nhé). Góc vợt thì gần như tự nhiên sao cho bóng sang bàn đối phương, ít quan tâm đến xoáy.
Tham khảo:
[video=youtube;zPfzID-HHVc]http://www.youtube.com/watch?v=zPfzID-HHVc[/video]

Last edited:

lamtanmai

Thượng Tá
Tùy vào tốc độ ra tay và độ xoáy của đối phương để mình điều chỉnh. Nó dựa vào kinh nghiệm mình ngẫm ra chứ thực ra không có lí thuyết chung. trừ khi có hlv. Mình được tập dưới Hải Phòng với bác Thái Quang Lập cũng học hỏi được 1 vài lưu ý khi chơi gai dài . Mình chơi 755 .
1. Với những quả cắt xa bàn thì nên đề bóng ra ngoài thật nhiều ( giảm triệt để độ xoáy ) rồi " đưa vào " vì mình chưa đủ trình độ tăng xoáy cho quả cắt :(
2. Với những quả giật họ quyết ăn điểm ( nhanh và hiểm ) mình nên " xờ " vào bóng với tốc độ cắt xuống tương đối nhanh và động tác ngắn gọn
3. Với những quả họ giật moi để bắt mình mắc sai lầm trong quả cắt thì có 2 phương án xử lí . hoặc là vẫn đợi ra ngoài bàn nhiều để điều nó với 1 cách hợp lí. hoặc quay phải đưa bóng vào bàn. Nói chung là tùy từng người và phải khéo .
4.Với quả block trên bàn thì điều tối quan trọng không phải là mình chặn góc độ bao nhiêu mà mình tiếp xúc với quả bóng khi nào .
Vậy nhé mình cũng mới tập gai thôi nên biết gì nói đấy. Chúc thành công hy vọng có dịp được giao lưu. Mình tên Dũng ở clb Nam Hao - Hải Phòng
Ohm cảm ăn rất nhiều bởi những điều bạn chia sẻ, nếu có dịp lên HN bạn qua CLB Duy Hưng nhé, mình hay chơi bóng ở đó, Thân!

anhnt

Trung Sỹ
E viết nhầm tí, a bắt bẻ em quá cơ =))))))))))))))))))))))
Lại còn cả khoản viết nhầm vào tí cơ à??????? :confused:Anh tưởng chiến thuật cắt gai là chờ đối thủ cảm thì mình mới ăn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p

michipsport

Thượng Sỹ

Chào bạn,
Chào mừng bạn đã đến với con đường "gai góc" :)

Về Quả cắt xa bàn:
Nếu quan sát kỹ các cao thủ cắt bóng (Joo see hyuk, Kim kyung ah,...), bạn sẽ thấy quả cắt xa bàn bao gồm 2 giai đoạn: 1- giữ & dìu bóng theo hướng mình muốn đưa bóng đi; 2- phát lực cổ tay nhanh dần để tạo xoáy hoặc tăng tốc cho bóng. Thời gian dìu nóng được càng lâu, quả cắt càng chuẩn và càng uy lực.
Bóng đối phương đưa sang chậm, bạn sẽ giữ bóng & dìu được nhiều. Nếu bóng đối phương qua nhanh, thời gian "du dương" này sẽ càng ngắn. lúc đó quan sát quả cắt chỉ là quả chém, chặt xuống có định hướng & kiểm soát độ cao của bóng mà thôi.
Nhìn cao thủ cắt sẽ thấy họ "dìu" nhiều hơn và nhìn những trình độ thấp hơn đánh, sẽ thấy tỷ lệ "chặt, chém" nhiều hơn.

Về Quả chặn trong bàn:
Cũng tương tự như thế, nếu thả lỏng cổ tay, bạn giự bóng được lâu hơn... còn nếu gồng cứng, bóng sẽ trả về nhanh hơn.
Cái này thì phải tập luyện nhiều, vì đa số khi thấy bóng đánh sang nhanh quá có xu hướng "sợ" nên cơ thể sẽ gồng cứng lại... và như thế sẽ không thực hiện cú đánh hiệu quả đựợc.

Tóm lại trong cả 2 trường hợp, bạn phải cố gắng bình tĩnh để giữ bóng lâu nhất.
Góc tiếp xúc bóng, thời điểm tiếp xúc bóng thì phải tùy thuộc vào nhiều thứ: Loại xoáy (lên, xuống, không xoáy); độ xoáy (mạnh, nhẹ); lực bóng...và từng loại gai cũng có cấu tạo khác nhau nữa...
Nói chung phải tập nhiều. đều đặn để cảm nhận và điều chỉnh đồng thời phải tổng kết rút tỉa bài học từ sau những buổi tập. Bạn nên tìm ít nhất 1 bạn tập có quả giật đều để tập với mình hoặc là tập với máy bắn bóng....
Khi "giờ bay" đã đủ, lúc đó việc xử lý sẽ trở thành phản xạ được lập trình trước và bạn có thể áp dụng nhuần nhuyễn hơn kỹ thuật cắt, block vào các ván đấu của mình.

Vài kinh nghiệm muốn chia sẻ.
Thân

Last edited:

BUBI

Thượng Sỹ
Thực chất ngoài yếu tố kỹ thuật còn phụ thuộc nhiều vào việc sư dụng mặt vợt j cho hiệu quả! nếu sử dụng cắt xa bàn hay chặn kê blook thì bạn nên chọn loại ox ( ko nót) hoặch nót mỏng 0.1mm thì sẽ hiệu quả hơn , vd bạn đang dùng miếng Dawei 388B mình cho là ko hiệu quả vì đây là mặt gai trung (công và thủ ở dạng tb) ko phát huy hết tác dụng của gai, vẫn cùng là Dawei bạn có thể chuyển sang Dawei 388D bạn sẽ thấy tác dụng với những cú cắt xa và chặn kê gần bàn!đôi điều góp ý cùng bạn !

lamtanmai

Thượng Tá
Thực chất ngoài yếu tố kỹ thuật còn phụ thuộc nhiều vào việc sư dụng mặt vợt j cho hiệu quả! nếu sử dụng cắt xa bàn hay chặn kê blook thì bạn nên chọn loại ox ( ko nót) hoặch nót mỏng 0.1mm thì sẽ hiệu quả hơn , vd bạn đang dùng miếng Dawei 388B mình cho là ko hiệu quả vì đây là mặt gai trung (công và thủ ở dạng tb) ko phát huy hết tác dụng của gai, vẫn cùng là Dawei bạn có thể chuyển sang Dawei 388D bạn sẽ thấy tác dụng với những cú cắt xa và chặn kê gần bàn!đôi điều góp ý cùng bạn !
Vâng ah, em cảm ơn bác, e đã chuyển sang mặt dawei 388D-1 với lót 1mm và thấy đánh rất hiệu quả bác ah, tuy gần bàn bóng k lộn xoáy nhiều và hiểm nhưng bù lại có cú cắt xa bàn khá ổn định và hiểm hóc :)

lamtanmai

Thượng Tá
DaweiD-1 là loại gai dài à. Ở clb cũng có 1 ông anh đánh gai đã chuyển từ 388D-1 sang yasaka anti power và có vẻ khá thích hợp
đúng rồi bạn ah, 388D-1 là gai dài mà nó có 2 bản thường và bản cải tiến, bản thường chân gai có vể cứng hơn, bản cải tiến chân gai mềm và dài hơn :D

Bình luận từ Facebook