Cốt thuần gỗ - Làm lại từ đầu

lamtq

Đại Tá
Chơi DHS không tồi, nhưng vẫn là hàng Tầu, mà chất Tầu thì đến Iphone fake cũng thế mà thôi, giống XIAOMI, nên em chả biết thế nào mà ... TRÁNH :p

Cốt DHS ngon, nhưng chưa ai chơi hoặc cầm giữ khoảng 2 năm nên không dám nói là nó ngon được bao lâu, thành ra cứ LÁNH NẠN cho nó lành :D
thế để a giữ con này 20 năm xem nó ngon ko:confused:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
thế àh:rolleyes:! ừ mà thôi vậy a cứ dùng cây TSP hàng JTTAA như avatar cho lành e nhỉ.:cool: mấy cây khác đánh cho bjt thôi:)
Thực ra thì nếu xác định chơi dài dài mà cảm thấy yên tâm, cứ phải mấy anh lớn lớn lâu đời nhiều kinh nghiệm, chứ không đua theo mấy anh trẻ trâu mới nổi được anh ạ, tâm lí chơi cho biết thôi, không chung thủy được :p

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em chơi P500 là nghịch nghịch, không xác định review, nên em không biết nhiều về P500 lắm đâu, em BT 555 lấy về vì thích cái form của nó thôi, chứ em cũng chưa lắp mặt vào chơi, đã bị lừa mất rồi

stigaclipper_cr

Binh Nhất
Em đang dùng Vis và đi lên từ cốt thuần gỗ ( khoảng 4-6 cây thuần gỗ em đã chơi qua ), gắn bó nhất là p500 như em đã "kể lể" với bác nhiều lần rồi đấy bác @Trạng .... CÁ ạ. Trình của em thì chắc tầm F cứng hoặc E non ( chưa chắc ), nhưng vì có tình cảm với cốt thuần gỗ quá, cùng với sự kêu gọi, động viên của bác thì em cũng xin được viết chút gọi là review (của trình gà bóc trứng) ra đây.
Tính từ lúc em tập cơ bản. Đầu tiên, em tập cơ bản với 1 cây cốt 5 lớp gỗ, rung bần bật với 2 mặt dán sẵn, những em chuyển sang mazunov ngay vì vợt này không tập cơ bản được, hồi đó các loại cốt và mặt ở Hà Nội chắc không bằng 1/20 bây giờ, loanh quanh cũng chỉ có vài cái của Butterfly, donic ,...
Tập cơ bản với Mazunov là ổn: đôi công đều, giật phải xung để kê chặn đều, giật ma sát cùng ổn, đôi công trái ok. Mà cũng chẳng biết lựa chọn nào hơn nữa vào lúc đó, năm 2004. Lúc này muốn kiếm 1 cái video dạy bóng bàn cũng không đơn giản chút nào.
Thật không may, em đã làm mất cây mazunov sau khi tập xong. Em nghĩ dòng carbon chắc chắn là hay hơn vì các bác cao thủ cũng toàn chơi carbon ( suy luận sai do thiếu hiểu biết) và bắt đầu khoảng thời gian khá là lòng vòng với cốt Primorac OFF+ mà gần như không lên nổi 1 bóng nào sau 1 năm rưỡi gắn bó. Kết quả là em chán và nghỉ bóng bàn đến 9 năm.
Cách đây hơn 2 năm em có chơi lại, em phân vân không biết nên mua cốt nào vì con primorac OFF+ em đã bán từ lâu rồi. Lượn lờ trên diễn đàn có bác rao bán P500, thật may mắn vì nghe quảng cáo Kong linghui ( thần tượng của em) từng xài qua loại này, em quyết định trải nghiệm luôn và thật tuyệt, đầu tiên em cảm thấy...mình đã sai, cốt p500 đánh như @%$#^%$&%^.
Tự động viên mình vì 9 năm nghỉ chơi giờ trình độ đã về con số 0 ( mặc dù trước đó có thể là con số 1, thậm chí là 0.05 :D ), em kiên trì luyện tập với con P500 và thật là vui khi càng ngày càng thấy nó hay thật. Sau 1 năm chơi lại bóng bàn cùng cốt P500, riêng về FH em kết hợp nhiều loại mặt để trải nghiệm : nhật, đức, tàu...Càng ngày càng thấy sự lựa chọn của mình là đúng, nhất là khi kết hợp với mặt Tàu. Và sau 1 năm, em vẫn còn thấy ở con P500 này vẫn còn cái hay để mình tiếp tục khám phá.
Cũng có thời gian em bị dạng "bão hòa" với P500, có lẽ gần đây nhất là mấy vụ thử nghiệm cốt khác mà bất kỳ cốt nào khác em đều thấy hay nhưng vẫn thấy thiêu thiếu 1 cái gì đó so với P500 của mình, ở những cốt gỗ khác như : N9 yinhe, P700 đánh ôm bàn rất sắc nhưng trung và xa bàn thì bị thiếu uy lực và độ hiểm, Rosewood an toàn, đều đặn, lực khá nhưng sao cảm giác nó không thật thà, khó có cái gọi là tính liên kết người và kiếm,... Các bác có nghĩ là do kiếm và người "tiếp xúc" lâu có tình cảm ko? Em cũng nghĩ vậy đấy.
Thế nhưng sự thật không phải vậy các bác ạ, một anh bạn CLB em tập cơ bản với sardius trong hơn 1 năm (không thầy, chỉ anh em truyền miệng chỉ bảo nhau) mà dừng lại ở mức đôi công khá bền, giật không chuẩn điểm, ko bền, ko an toàn. Sau 1 thời gian nghỉ chơi vì bận việc, anh ta quay lại chơi và mượn P500 của em vì (ơn giời!!!) quên Sardius ở quê ( em cho mượn vì em mới chuyển sang Vis ) . Thật lạ, chỉ sau 2-3 buổi tập ( em chỉ truyền kinh nghiệm giật phải với cốt p500 qua vài ba câu nói), với cốt gỗ hiện giờ anh ta giật đều, độ điều khiển cao, thích lực có lực và thích xoáy cũng tương đối xoáy. Tóm lại, hơn dùng Sar rất nhiều. Em không có ý chê bai Sar, nhưng ý của em là Sar ko phải là phương tiện để tập cơ bản, và đối với riêng em thì Sar sẽ không bao giờ là vũ khí chiến đấu.
Dài dòng quảng cáo quá, tóm lại cảm nhận của em về cây P500 cụ thể là :
+ Cốt có độ rung tương đối, tay cầm hơi nhỏ và dẹt, khó chịu nhất là cái mang cá kích vào tay, nhưng khi cầm quen hoặc quấn cán vợt thì khắc phục được phần nào. Em thì độ lại cán gần giống Viscaria luôn :D.
+ Không phải là cốt quá hay, nhưng có những nét rất riêng và nổi bật.
+ Tùy theo lối đánh mà kết hợp mặt vợt, nhưng em đã thử vài loại mặt, để đánh "ôm" bàn là khá khó khăn, cần phải có cảm giác và độ nhanh nhạy cao, rất dễ hỏng bóng nếu bị sai xót 1 chút xíu thôi. Và ôm bàn không phải thế mạnh của P500.
+ Cảm giác khi muốn đánh sớm bóng, lực mạnh với cốt p500 (đàn hồi) cần có sự quen tay do tập luyện, nếu không sẽ có những tình huống không hiểu tại sao lại hỏng. Theo em, trong trường hợp này, động tác phải dài (nói chung là chơi cốt đàn hồi thì động tác nên dài và dày bóng hơn). Nhưng khi đã quen rồi thì thật là ...đã. Nhất là kết hợp mặt Tàu, việc giật xung ( gần như bạt ) mà đưa bóng vào bàn sao mà dễ thế, mạnh thế , nếu thích xoáy thì cũng không khó, thay đổi chút động tác ( khá kín đáo) là xoáy rất mạnh.
+ Xa và trung bàn thì trái ngược hoàn toàn, với sức mạnh, điều khiển tốt. Theo em P500 là vũ khí mạnh trong tầm trung và xa bàn. Giật bóng có độ vọt cao, khó đoán nhất là khi kết hợp mặt Tàu.
+ Các kỹ thuật khác để thực hiện với P500 là điều không khó khăn và không bị hạn chế, trừ trường hợp người sử dụng không biết kỹ thuật đó thực hiện như thế nào.
+ Cảm giác lúc mới chơi P500 khi từ cốt cứng, nảy qua là : xịt , tụt, yếu , thiếu,...Vì lúc đó ta dựa quá nhiều vào độ nảy của cốt và mặt vợt (carbon chẳng hạn). Còn chơi với P500, nếu không đánh bóng ăn vào cốt vợt thì khó có thể control bóng.
Tặng riêng bác Cá cảm nhận này : sau khi em gắn bó với P500 hơn 2 năm và chuyển sang Vis, cảm nhận của riêng em với Vis là hơn P500 ở điểm là trợ lực thêm cho quả đánh 1 chút, chứ không khác quá nhiều về cảm giác, các động tác đều như vậy, nhưng P500 cần đánh mạnh, đánh thật thà hơn là với Vis. Với trình độ và cảm nhận của em, khi chơi Vis em thấy sự thoải mái và khá thân thuộc, nó không phải là một lĩnh vực gì mới mẻ và xa lạ quá, thậm chí có thể nói " hình như đã từng quen " , hiện giờ em đã chơi vis khoảng 10 ngày và cảm thấy có thể "chịu" được :D .
Tất nhiên, tạm chia tay với bộ sưu tập vis đồ sộ của bác là 1 quyết định khó khăn, nhưng em ủng hộ bác. " Mình tạm chia tay nhau nhé em ,để ta biết được có yêu nhau không ". Sẽ có ngày bác quay lại và thấy càng yêu Vis hơn. Nói thật , em rất quý bác vì những ý tưởng và những việc bác làm.
Tất cả những gì trên đây ( kể cả những cảm nhận về bác Cá ) chỉ mang tính chất cá nhân ở trình độ gà ( là em ) . Anh em có thể gạch đá thoải mái nhưng vui lòng đừng nghiêm trọng hóa và đề cao vấn đề , sai đúng gì xin các bác cứ chỉ bảo.
Cuối cùng của bài viết này, dù chẳng để làm gì những em vẫn muốn cảm ơn cái "duyên" đã đưa cây P500 đến với việc chơi bóng bàn của em, nhờ vậy mà em cảm thấy ý nghĩa hơn trong trò chơi này.
nghe bác kể hấp dẫn quá, em cũng muốn đổi clipper cr qua p500

Bình luận từ Facebook