Có nên đánh chậm lại ???

VirusBNG

Trung Uý
Các Bác cho em hỏi chút về kiến thức.
Tình hình là hôm trước em được Bác hiepasc khuyên là nên đánh bóng chậm lại, vì em mới học cơ bản được vài tháng, giật chủ yếu bằng phản xạ.
Cái em thắc mắc là : Đánh chậm là 1 zơ đánh, thi thoảng nên đánh chậm, hay bắt buộc lúc nào cũng phải đánh chậm ???

Sau vài ngày tập giật về các góc bàn, em đã đánh đc chậm và em rút ra đc kết luận.
- Điểm mạnh : Giật an toàn hơn, dễ phòng thủ, ít đánh hỏng đánh hụt, dễ điều bóng về các góc...
- Điểm yếu : Giật - Bạt cực kỳ thiếu lực, rất khó dứt điểm đối thủ...
Ngoài ra em thấy có Samsonov hình như cũng đánh chậm nên thủ rất tốt, nhưng dứt điểm chả thấy bạo lực tý nào cả !

Vậy kính các Bác cho ý kiến !!!

Duc_NM

Đại Tá
Bác cứ chuyển sang đánh chậm một vài tuần để đường bóng ổn định hơn, sau khi các động tác vào form rồi và điểm bóng đã ổn định rồi thì tăng lực dần từng nấc một cho đến khi những quả điều bóng đạt 80% lực (tương đương 80% số lượng cú đánh), và những cú giứt điểm đạt 100% lực (tương đương 20% số lượng các cú đánh) là ngon ngay bác à.

thanh_chi_nc

Trung Uý
Nên đánh chậm lại bạn à. Ko phải là giật chậm lại hay cắt chậm lại, mà lối chơi chậm lại, trong lúc đánh ko nên chỉ chăm chăm nghĩ giật chết đối thủ, mình phải giật trước đối thủ. Đánh chậm lại, quan sát đối thủ xem thế nào. Mình rất thích xem các trận đấu của các tay vợt của Nhật, thủ trái rất hay, chỉ cần một quả chặn trái tốt thì sẽ làm khó đối thủ vô cùng, còn giật phải thì cũng rất uy lực.

BAC SUP

Đại Tá
Bác cứ chuyển sang đánh chậm một vài tuần để đường bóng ổn định hơn, sau khi các động tác vào form rồi và điểm bóng đã ổn định rồi thì tăng lực dần từng nấc một cho đến khi những quả điều bóng đạt 80% lực (tương đương 80% số lượng cú đánh), và những cú giứt điểm đạt 100% lực (tương đương 20% số lượng các cú đánh) là ngon ngay bác à.
cho mình hỏi cậu đánh fh h3 thấy thế nào? cậu đã đánh fh bằng tennergy chưa? cho mình xin tý góp ý nhé.mình đánh tg3 nhưng thấy quả xa bàn có vẻ hơi thiếu lực.mình phản pháo toàn bị thiếu ,rúc lưới.

Duc_NM

Đại Tá
cho mình hỏi cậu đánh fh h3 thấy thế nào? cậu đã đánh fh bằng tennergy chưa? cho mình xin tý góp ý nhé.mình đánh tg3 nhưng thấy quả xa bàn có vẻ hơi thiếu lực.mình phản pháo toàn bị thiếu ,rúc lưới.
Cháu đánh H3 thấy rất hay, ma sát tốt nên phá xoáy và moi tương đối dễ hơn Ten, điểm hay nữa của H3 là trả giao bóng ngắn tương đối dễ và cắt xẻo rất nặng, điểm hạn chế là đấm bóng FH không nhanh và sát thủ bằng Ten. Hồi trước cháu đánh Ten80 FH với TMB ALC một thời gian thì thấy bóng vọt rất cao và cắm (điểm này cháu rất ưng) nhưng cháu không thích vì nó mau hỏng, giờ quay lại không quen được nữa. Cháu đánh xa bàn chủ yếu là dùng xoáy miết mặt vợt vào bóng nên ít khi tụt do thiếu lực (chắc chỉ tụt do mình đánh sai :)), chắc bác đánh mặt H3 mà lại vỗ thẳng vào bóng nhiều nên mới có tình trạng hay bị tụt lực.

BAC SUP

Đại Tá
Cháu đánh H3 thấy rất hay, ma sát tốt nên phá xoáy và moi tương đối dễ hơn Ten, điểm hay nữa của H3 là trả giao bóng ngắn tương đối dễ và cắt xẻo rất nặng, điểm hạn chế là đấm bóng FH không nhanh và sát thủ bằng Ten. Hồi trước cháu đánh Ten80 FH một thời gian thì thấy bóng vọt rất cao nhưng cháu không thích vì nó mau hỏng, giờ quay lại không quen được nữa. Cháu đánh xa bàn chủ yếu là dùng xoáy miết mặt vợt vào bóng nên ít khi tụt do thiếu lực (chắc chỉ tụt do mình đánh sai :)), chắc bác đánh mặt H3 mà lại vỗ thẳng vào bóng nhiều nên mới có tình trạng hay bị tụt lực.
ok cám ơn mình chưa đánh h3 mà chỉ đánh bằng tg3 thôi.

sarius_hsxtiend

Thượng Sỹ
theo mình thì bạn mới tập cơ bản vài tháng mà hiểu được điểm mạnh, điểm yếu trong lối đánh chậm là quá hay rồi, chỉ có điều nếu giật bóng chậm thì có thể giật " điểm rơi" và khi đối phương rơi vào thế bí thì sau đó là 1 cú dứt điểm (cần tập luyện) là xong. đó là 1 vài đóng góp nhỏ xin chém nhẹ tay các bác nhé! thanks

VirusBNG

Trung Uý
Nên đánh chậm lại bạn à. Ko phải là giật chậm lại hay cắt chậm lại, mà lối chơi chậm lại, trong lúc đánh ko nên chỉ chăm chăm nghĩ giật chết đối thủ, mình phải giật trước đối thủ. Đánh chậm lại, quan sát đối thủ xem thế nào. Mình rất thích xem các trận đấu của các tay vợt của Nhật, thủ trái rất hay, chỉ cần một quả chặn trái tốt thì sẽ làm khó đối thủ vô cùng, còn giật phải thì cũng rất uy lực.

Ko phải là đánh chậm đâu ạ, mà chậm lại thì lực phản bóng sẽ giảm đi đáng kể.
+ Cú bạt : Thường mình bạt ngay khi bóng đang nảy lên nên cực kỳ có lực, sân rộng 14m cũng chưa chắc đủ. Nhưng đánh chậm thì đợi bóng rơi xuống mới bạt nên thiếu hẳn lực.
+ Cú giật : Thường mình giật ngay khi bóng còn nhiều lực + xoáy nên cú skill sẽ mạnh. Nhưng nếu đánh chậm, chờ bóng thì bóng tới sẽ mất bớt lực + xoáy => Khó có 1 cú dứt điểm uy lực, chỉ đc mỗi cái an toàn !!!

• Like
Reactions: vtk

Duc_NM

Đại Tá
Ko phải là đánh chậm đâu ạ, mà chậm lại thì lực phản bóng sẽ giảm đi đáng kể.
+ Cú bạt : Thường mình bạt ngay khi bóng đang nảy lên nên cực kỳ có lực, sân rộng 14m cũng chưa chắc đủ. Nhưng đánh chậm thì đợi bóng rơi xuống mới bạt nên thiếu hẳn lực.
+ Cú giật : Thường mình giật ngay khi bóng còn nhiều lực + xoáy nên cú skill sẽ mạnh. Nhưng nếu đánh chậm, chờ bóng thì bóng tới sẽ mất bớt lực + xoáy => Khó có 1 cú dứt điểm uy lực, chỉ đc mỗi cái an toàn !!!
Ý pác kia bẩu là bác nên đánh từ tốn ấy :D

VirusBNG

Trung Uý
Ý pác kia bẩu là bác nên đánh từ tốn ấy :D
Bác có ở HN ko, mai em qua giao lưu trận, thấy Bác có nhiều kinh nghiệm quá. hehe
Hôm qua em qua clb Thái Hà giao lưu, các Bác bên ấy nói em có quả phải cũng đc :D
Mai ko có chỗ nào chắc em lại qua đấy làm đôi trận :)

tiana

Thượng Sỹ
Lối đánh nhanh của bác đang là lối đánh hiện đại đấy cố lên nhé, nếu đạt được các yêu cầu như tốc độ, sức mạnh, độ xoáy, điểm rơi, sức bền thì bác sẽ cao thủ võ lâm đấy!

beokaka

Trung Uý
Cháu đánh H3 thấy rất hay, ma sát tốt nên phá xoáy và moi tương đối dễ hơn Ten, điểm hay nữa của H3 là trả giao bóng ngắn tương đối dễ và cắt xẻo rất nặng, điểm hạn chế là đấm bóng FH không nhanh và sát thủ bằng Ten. Hồi trước cháu đánh Ten80 FH với TMB ALC một thời gian thì thấy bóng vọt rất cao và cắm (điểm này cháu rất ưng) nhưng cháu không thích vì nó mau hỏng, giờ quay lại không quen được nữa. Cháu đánh xa bàn chủ yếu là dùng xoáy miết mặt vợt vào bóng nên ít khi tụt do thiếu lực (chắc chỉ tụt do mình đánh sai :)), chắc bác đánh mặt H3 mà lại vỗ thẳng vào bóng nhiều nên mới có tình trạng hay bị tụt lực.
chuẩn men. thiếu lực là do vỗ thẳng :p động tác mặt tàu khác là ở chỗ đó.khi mới sang mặt tàu mình cũng thắc mắc y chăng như bác ý. .. tóm lại để ý cái tay và điểm tiếp xúc 1 chút là hiểu, hình dung ra ngay là mình sai chỗ nào.. nếu rõ nhất là đặt cái máy quay ghi lại hình trận đấu.( như mấy thằng quốc tế ý :D) tối hoặc ngay sau trận đấu ngồi xem lại..sai đâu sửa đó:cool:

docmaorg

Đại Tá
Đánh mặt tầu thiên về xoáy và cảm giác kéo bóng bằng ma sát, mút tầu ít khi dùng để bạt, vận động viên tq cũng bạt quả đầu xong xoay Ten ra bạt, bác dùng mút tầu vỗ thẳng vào bóng sẽ tụ. Cháu nghĩ bác dùng antin bên trái thường bóng trả của đối phương sẽ thường xoáy lên ( lỏng), trừ khi bác chặn được cú giật của đối phương bóng trả mới là xoáy xuống. Khi đánh bóng của đối phương trả lại bác thử đánh lên trên đầu bóng và thiên vê tạo xoáy kéo nhiều xem sao. Cháu nghĩ bóng có thể ko mạnh bằng bạt nhưng sẽ an toàn và khó chịu lên rất nhiều khi bác quen. Những quả cắt nặng của đối phương bác moi bóng lên xoáy cũng khó chịu lắm.

docmaorg

Đại Tá
Tình hình là hôm trước em được Bác hiepasc khuyên là nên đánh bóng chậm lại, vì em mới học cơ bản được vài tháng, giật chủ yếu bằng phản xạ.
Cái em thắc mắc là : Đánh chậm là 1 zơ đánh, thi thoảng nên đánh chậm, hay bắt buộc lúc nào cũng phải đánh chậm ???

Sau vài ngày tập giật về các góc bàn, em đã đánh đc chậm và em rút ra đc kết luận.
- Điểm mạnh : Giật an toàn hơn, dễ phòng thủ, ít đánh hỏng đánh hụt, dễ điều bóng về các góc...
Ngoài ra em thấy có Samsonov hình như cũng đánh chậm nên thủ rất tốt, nhưng dứt điểm chả thấy bạo lực tý nào cả !

Vậy kính các Bác cho ý kiến !!!
Theo cá nhân mình với thời gian chơi bóng được khoảng 3 năm, mình cũng chăm tập trong vòng 1,5 năm đầu. Thời gian đầu đánh cũng nghe mọi người bảo đánh chậm lại thì cũng không hiểu chầm là chậm kiểu gì vì chậm thì bóng rơi mất rồi còn đâu. Cái vấn đề chậm này thực tế chỉ có đúc kết bằng time và chinh chiến. Người chơi bóng bàn 1 năm khác 2 năm -3 năm v...v......

pper

Trung Uý
Không hẳn là "đánh chậm", những bạn mới chơi thường hay đánh vội, khi bóng mới nảy lên đã lao vào bạt giật mong kill luôn đối thủ nên hay bị hụt bóng, quả nào vào bàn thì nhanh bạn cảm thấy có lực, nhưng đa phần là đánh hụt bóng, gặp đối thủ nhiều kinh nhiệm họ cứ củ từ cut hoặc loop bóng sang là dễ bị rúc hoặc ra ngoài, nếu để ý bạn sẽ thấy sao họ đánh nhàn mà vẫn thắng mình, vậy đánh chậm ở đây có thể hiểu là chờ bóng một chút, chờ bóng lên điểm cao, mới chơi thì cứ chờ bóng lên điểm cao nhất rồi mới đánh, cần chú ý cách vào lực thì bóng sẽ mạnh. dánh chậm không có nghĩa là đánh nhẹ. Vài ý kiến cá nhân chia sẻ.

leqd

Đại Uý
Bác sao giống em thế, chỉ có cái chắc bác nhiều năng khiếu và quyết tâm hơn, nên mới thời gian ngắn đã tự nhận thức được nhiều. Em tập được cú giật chọn điểm rơi và đổi xóay thì cút bạt tự tin của em ngày nào bỗng biến đi đâu mất. Thầy thì cứ nhắc lui nhắc tới: Giật thì phải điềm tĩnh, chờ thời điểm thích hợp, nhìn đối thủ mà giật. Còn bạt dứt điểm thì phải lao vào đánh nhanh khi bóng đang lên, phang thật mạnh thẳng tay, chẳng cần sửa góc làm gì, đằng nào cú bạt cũng khó đỡ... Điềm tĩnh khi cò cưa, giật khai cuộc. Quyết đóan, dũng mãnh khi dứt điểm.... Nói thì vậy, khi tập thấy đã khó, vào cuộc sao mà khó thế. Ôi bóng bàn.

Son_ct

Đại Uý
Theo cá nhân mình với thời gian chơi bóng được khoảng 3 năm, mình cũng chăm tập trong vòng 1,5 năm đầu. Thời gian đầu đánh cũng nghe mọi người bảo đánh chậm lại thì cũng không hiểu chầm là chậm kiểu gì vì chậm thì bóng rơi mất rồi còn đâu. Cái vấn đề chậm này thực tế chỉ có đúc kết bằng time và chinh chiến. Người chơi bóng bàn 1 năm khác 2 năm -3 năm v...v......

Bác docmaorg mua TG2 Neo ở đâu thế bác, bác cho em chút so sánh giữa TG2 Neo vs TG3 Neo được không, em đang định chơi 1 trong 2 em này

Son_ct

Đại Uý

Bác đánh mặt tàu thì cần tận dụng độ dính để kéo tạo xoáy nhiều, bác xem các VĐV TQ đánh thì thấy rất rõ: chỉ có gần bàn thì họ mới phản pháo thôi, còn trung bàn và xa bàn thì cứ miết tạo xoáy nhiệt tình. Tất nhiên là H3 dân mình chơi k thể đọ được với H3 NT của họ rồi :D

Duc_NM

Đại Tá
Bác có ở HN ko, mai em qua giao lưu trận, thấy Bác có nhiều kinh nghiệm quá. hehe
Hôm qua em qua clb Thái Hà giao lưu, các Bác bên ấy nói em có quả phải cũng đc :D
Mai ko có chỗ nào chắc em lại qua đấy làm đôi trận :)
He he, những kinh nghiệm mình có được là do mình là dân tennis lâu năm thôi bạn ạ, còn đôí với bóng bàn thì cũng coi như là new member, những đường hướng trong tập luyện bóng bàn thì mình cũng biết chút chút thôi và không phải kỹ thuật nào tại thời điểm này mình cũng có thể thực hiện được mặc dù biết là sẽ phải luyện. Mình sẽ lưu số điện thoại của bạn để có gì tuần sau sẽ hẹn bạn qua chỗ mình ở Ngã Tư Sở giao lưu nhé.

Bình luận từ Facebook