Cơ bản quã giật phãi

tulao

Binh Nhì
Quả giật phải nhiều người biết giật nhưng không phải ai cũng giật đúng cơ bản; quan sát những anh em trong diển đàn mà tulao nhận diện thì phần đông giật bóng không đúng cơ bản: động tác tay khi giật tương đối được nhưng phần xoay hông (lườn) khi giật hầu như không có. Tulao cũng có thắc mắc nên có hỏi một cháu là có đọc nhửng bài viết về kỹ thuật trên diển đàn do nhiều người bỏ công {NTBB) dịch và viết ra không ? cháu đó trã lời là có nhưng.....

Một trong nhửng bài học đầu tiên là DI CHUYỂN TRỌNG TÂM CƠ THỂ (dcttct), dcttct là khi đánh banh bên phải thì xoay người sức nặng cơ thể dồn bên chân phải và chuyễn sức nặng cơ thể toàn bộ qua chân trái sau khi hoàn thành động tác. Nói nghe rất đơn giản nhưng rất là khó vì đòi hỏi dày công tập luyện mới nhuần nhuyển nhịp nhàng được.
Có những bài tập rất đơn giản trên mạng về dcttct như sau: dang hai chân, toàn thân dồn vào chân phải đếm một và sau đó dồn về chân trái đếm hai; tập nhiều lần và áp dụng khi vụt bóng hoặc giật.

Một bài tập khác mà tulao cũng thường áp dụng là yêu cầu người tập kẹp một trái banh vào nách tập vụt bóng hoặc giật, tập một thời gian nhiều lắm là vài ngày thi bắt buột người tập phải di chuyển thân người theo cánh tay để hoàn thành động tác thì chắc là sẻ có dcttct khi giật bóng ( bị thúc phải đi chợ).

Mong có giúp ích được gì.

NTBB

Super Moderators
Quả giật phải nhiều người biết giật nhưng không phải ai cũng giật đúng cơ bản; quan sát những anh em trong diển đàn mà tulao nhận diện thì phần đông giật bóng không đúng cơ bản: động tác tay khi giật tương đối được nhưng phần xoay hông (lườn) khi giật hầu như không có. Tulao cũng có thắc mắc nên có hỏi một cháu là có đọc nhửng bài viết về kỹ thuật trên diển đàn do nhiều người bỏ công {NTBB) dịch và viết ra không ? cháu đó trã lời là có nhưng.....

Một trong nhửng bài học đầu tiên là DI CHUYỂN TRỌNG TÂM CƠ THỂ (dcttct), dcttct là khi đánh banh bên phải thì xoay người sức nặng cơ thể dồn bên chân phải và chuyễn sức nặng cơ thể toàn bộ qua chân trái sau khi hoàn thành động tác. Nói nghe rất đơn giản nhưng rất là khó vì đòi hỏi dày công tập luyện mới nhuần nhuyển nhịp nhàng được.
Có những bài tập rất đơn giản trên mạng về dcttct như sau: dang hai chân, toàn thân dồn vào chân phải đếm một và sau đó dồn về chân trái đếm hai; tập nhiều lần và áp dụng khi vụt bóng hoặc giật.

Một bài tập khác mà tulao cũng thường áp dụng là yêu cầu người tập kẹp một trái banh vào nách tập vụt bóng hoặc giật, tập một thời gian nhiều lắm là vài ngày thi bắt buột người tập phải di chuyển thân người theo cánh tay để hoàn thành động tác thì chắc là sẻ có dcttct khi giật bóng ( bị thúc phải đi chợ).

Cái đoạn đỏ đỏ kia hay quá bác Tulao ơi ! Đúng là trong thực tế quan sát thấy nhiều người (dân phong trào) ít chú ý di chuyển trọng tâm, mà khi gặp bóng hơi xa thân người 1 chút thường là giang cánh tay ra để với giật bóng. Hoặc khi giật thì chỉ có cánh tay lấy đà ra sau và xuống dưới rồi giật lên trên và ra trước, sang trái, nhưng không xoay lườn, nên động tác tay thì mạnh nhưng bóng đi ít xung lực. Bản thân em (tuy già mà còn ham... giật) cũng thấy là khi nào mình làm đúng trình tự :lực xuất phát từ chân phải (chân phải đạp đất nâng hông lên), xoay lườn chuyển trọng tâm sang chân trái, và trong quá trình đó thì lực được truyền lên cánh tay trong, cánh tay ngoài rồi đến cổ tay, đến vợt thì thấy quả giật nhẹ nhàng nhưng bóng đi rất có lực. Đấy là lý thuyết và quan sát thấy vậy, nhưng đúng là muốn thành thói quen thì chỉ có cách tập thật nhiều và bài tập của bác quả là đơn giản mà lại hiệu quả. Cái hay là với cách đó, "bắt buộc" chúng ta phải di chuyển thân người mới có thể đánh bóng ở đúng vị trí thuận lợi. Ngay ngày mai em sẽ thử. Thanks bác !

tulao

Binh Nhì
Banh kẹp nách vụt bóng hoặc giật để hòan thiện động tác không phải do tuleo nghĩ ra mà do tulao học được từ hlv Nhật gần 40 năm về trước; tulao áp dụng rất nhiều trong huấn luyện để dạy học trò về cái lườn khi giật và đánh bóng; cách tập banh kẹp nách để tập lườn cũng được TQ dùng để dạy cơ bản.
Sau khi kẹp nách đánh banh và người tập hiễu và cảm được cái quan trọng của di chuyển trọng tâm thì nên ngừng và động tác tay cũng phải trở lại tự do như cũ.

Khi chuyển trọng tâm từ chân phải sang chân trái thì lực đi ra trước tạm gọi là vừa phải nhat là khi vụt bóng khỡi động nhưng khi giật thi dỉ nhiên chân phải dang ra rộng hơn và khi chuyển từ chân này sang chân kia phải có rướn người ra trước thêm nửa đễ tăng thêm lực ra trước.

leqd

Đại Uý
Banh kẹp nách vụt bóng hoặc giật để hòan thiện động tác không phải do tuleo nghĩ ra mà do tulao học được từ hlv Nhật gần 40 năm về trước; tulao áp dụng rất nhiều trong huấn luyện để dạy học trò về cái lườn khi giật và đánh bóng; cách tập banh kẹp nách để tập lườn cũng được TQ dùng để dạy cơ bản.
Sau khi kẹp nách đánh banh và người tập hiễu và cảm được cái quan trọng của di chuyển trọng tâm thì nên ngừng và động tác tay cũng phải trở lại tự do như cũ.

Khi chuyển trọng tâm từ chân phải sang chân trái thì lực đi ra trước tạm gọi là vừa phải nhat là khi vụt bóng khỡi động nhưng khi giật thi dỉ nhiên chân phải dang ra rộng hơn và khi chuyển từ chân này sang chân kia phải có rướn người ra trước thêm nửa đễ tăng thêm lực ra trước.

Cảm ơn bác Tulao nhiều. Em là đang tập giật, đã giật được bóng cầu vồng qua bàn, nhưng chưa giật mạnh và nhiều xoáy được. Bác cho em hỏi bài tập bổ sung này nên tập khi nào? Tức là nên tập khi đã biết giật cơ bản, hay là tập ngay từ đầu để tránh thói quen xấu.

tulao

Binh Nhì
Cảm ơn bác Tulao nhiều. Em là đang tập giật, đã giật được bóng cầu vồng qua bàn, nhưng chưa giật mạnh và nhiều xoáy được. Bác cho em hỏi bài tập bổ sung này nên tập khi nào? Tức là nên tập khi đã biết giật cơ bản, hay là tập ngay từ đầu để tránh thói quen xấu.

Bài tập đó là bài tập cơ bản để có lườn hoặc di chuyển trọng tâm cơ thể khi đánh bóng cho nên phải tập sớm để đánh đúng động tác; cũng là bài tập để sửa động tác giật thiếu lườn; thời gian tập banh kẹp nách ngắn hoặc dài tùy theo người; tập thử kẹp banh ở nách giật bóng chừng 5, 10 phút rồi lấy banh ra giật bình thường trở lai; khi có kết quả thì ngừng vì động tác chuyển hông thành tự nhiên và không cần nghỉ đến nửa.

Chúc may mắn và biết đâu được, thử coi vì không không mất tiền mà.

son_canloc

Đại Tá
Mình đang tập cho con , vẫn biết động tác là như thế nhưng do trình HLV của mình kg có nên cách truyền đạt KỶ THUẬT rất bị hạn chế . Đọc bài này giống như tìm đc ánh sáng cuối đường hầm . Thanks chủ thớt và các ACE đã cung cấp TL trên DĐBB . Cố gắng phát huy nữa nha . Chúc ngày CN cả nhà vui vẻ

Radical

Moderator
Chú Tư về lại US chưa ?
Chuyến đi du lịch qua Thái vui ko chú ?

Chúc Chú sức khỏe !

Last edited:

saigonfc.vn

Đại Uý
Cho góp vui chút nhe Bác tulao!

Trái bóng kẹp nách giật thì đúng là Em(Cháu) có tập cách đây một năm(tự tập) và, điều này được truyền lại bởi một ông Anh "tà đạo". Thực tế là ngày xưa có cách huấn luyện này - tuy nhiên hiện tại rất ít người bàn đến!. Cách này là bước khởi đầu cho người mới tập để tập hông vì theo Em biết là trong giật FH thì xoay hông là quan trọng nhất!. Biết là quan trọng nhưng đúng là tập cũng khá khó khăn đối với người có "bụng to" hii
Di chuyển trọng tâm cơ thể(dcttct) từ trái sang phải sau đó chuyển lại- trong quá trình này : nếu chân ta thực hiện thêm được một động tác kết hợp nữa là "cày" chân trái hướng về trước từ 1/2-->1 bàn chân hoặc mạnh hơn nữa nếu nó là một bước "cày" dài(đối với người thuận tay phải) thì sẽ sinh ra một cú giật FH cực mạnh để kết thúc (Thầy dạy) nhưng hồi bộ là khó khăn nên phải tập nhiều. Động tác này ta hay thấy ở lứa tuổi năng khiếu và trên video nhưng để tạp nó là rất khó- không biết Bác tulao có cách nào chỉ giúp cho tuổi gần U40 được k?
Thanks

duong_nguyen

Trung Sỹ
Xin lỗi Chú(Bác) TƯ nha. Cháu không biết chú nhiều tuổi rồi

tulao

Binh Nhì
Cho góp vui chút nhe Bác tulao!

Trái bóng kẹp nách giật thì đúng là Em(Cháu) có tập cách đây một năm(tự tập) và, điều này được truyền lại bởi một ông Anh "tà đạo". Thực tế là ngày xưa có cách huấn luyện này - tuy nhiên hiện tại rất ít người bàn đến!. Cách này là bước khởi đầu cho người mới tập để tập hông vì theo Em biết là trong giật FH thì xoay hông là quan trọng nhất!. Biết là quan trọng nhưng đúng là tập cũng khá khó khăn đối với người có "bụng to" hii
Di chuyển trọng tâm cơ thể(dcttct) từ trái sang phải sau đó chuyển lại- trong quá trình này : nếu chân ta thực hiện thêm được một động tác kết hợp nữa là "cày" chân trái hướng về trước từ 1/2-->1 bàn chân hoặc mạnh hơn nữa nếu nó là một bước "cày" dài(đối với người thuận tay phải) thì sẽ sinh ra một cú giật FH cực mạnh để kết thúc (Thầy dạy) nhưng hồi bộ là khó khăn nên phải tập nhiều. Động tác này ta hay thấy ở lứa tuổi năng khiếu và trên video nhưng để tạp nó là rất khó- không biết Bác tulao có cách nào chỉ giúp cho tuổi gần U40 được k?
Thanks

Em làm khó thằng cha già mắc dịch này phải không ?
Nói chơi cho vui thôi! kẹp nách chỉ là một phương pháp cực đoan để làm cho người tập xoay hông ( lườn, dcttct ) đầy đủ; muốn nhuần nhuyển thì phải tập luyện nhiều nhất là có người đánh banh thật đều, có cơ bản tốt tập cùng; người có cơ bản tốt tập cùng như là một khuôn mẩu giúp cho người mới tập có khái niệm rỏ ràng hơn về động tác; cho nên người dạy banh phải có trình độ kỹ thuật mẩu mới là người thầy lý tưởng nhất.

Gần đây tulao có môt cô học trò mới; hlv của cô ta đả về lai TQ nên mới nhờ tulao giúp dùm; trong tập luyện tulao có nhờ cô ta kẹp banh vào nách tập giật một rỗ banh ( 200 trái banh ), cô ta làm theo và cũng kể lại là chàng hlv TQ củng có yêu cầu như vậy và kể lại là khi còn trẻ, chàng ta cũng bị hlv bắt kẹp nách giật bóng một thời gian rất lâu. Cho nên tulao mới cho ý kiến như vậy, biết đậu giúp đươc người lở bước.

Muốn sửa đổi một thói quen xấu đòi hỏi quyết tâm và cũng phải có điều kiện. Chúc may mắn.

toannq

Trung Uý
Chú tulao cho cháu hỏi,cháu đang chơi cốt Gergely anpha,mặt FH là ten05fx.Vì là mặt mềm nên cháu phải chuyển sang giật moi,mặt vợt gần thẳng đứng.Khổ nỗi lực giật của cháu rất yếu,có cách nào luyện tập để tăng lực lên không ạ.Và chú cho cháu lời khuyên để giật quả phải với cốt và mặt này ạ.CHáu cảm ơn chú

tulao

Binh Nhì
Chú tulao cho cháu hỏi,cháu đang chơi cốt Gergely anpha,mặt FH là ten05fx.Vì là mặt mềm nên cháu phải chuyển sang giật moi,mặt vợt gần thẳng đứng.Khổ nỗi lực giật của cháu rất yếu,có cách nào luyện tập để tăng lực lên không ạ.Và chú cho cháu lời khuyên để giật quả phải với cốt và mặt này ạ.CHáu cảm ơn chú

Cháu có suy nghỉ sai về mắt mút và vợt rồi; mút và vợt không quyết định cú đánh của mình. Dùng mút tốt vợt tốt thì banh có thể nhiều xoáy hơn, bóng đi xa hơn và kiểm soát tốt hơn nhưng những yếu tố đó là cãm giác lúc ban đầu khi cầm một đồ gì mới, rồi sau đó cũng giống nhau thôi.
Hôm qua chú xem một giải BB nhỏ mà clb của chú tổ chức; một vdv nử trẻ người Ấn Độ đấu với một người Thụy Điển tuổi trung niên; cô nử trẻ này tấn công ào ạt, giật bạt hai bên (hlv TQ) còn anh Tây kia thì lùi xa bàn chống trả bằng cách đánh trái giựt phải; nhìn bóng trả lại của anh chàng Thụy Điển chậm rì làm tulao chợt nhớ ra là dân Âu châu chuộng cốt vợt chậm- allround- nên nhớ là chàng tây này đứng xa bàn vài thước.
Trong huấn luyện bên này, hlv không đặt nặng vấn đề cốt vợt hoặc mút vợt mà chú tâm đến kỷ thuật.

Giật được mạnh là do có cơ bản tốt như quăng lườn ( xoay hông, dcttct ), gập cánh tay , nhịp nhàng trong động tác; tất cả nhửng cái đó có được qua dày công tập luyện chứ không phải muốn giật mạnh là mạnh.

Một điều khác là giật bóng không mạnh do thiếu động tác ra trước; khi xoay hông chuyển toàn thân ra sau lấy đà ( ít hoặc nhiều tùy theo sức mạnh muốn dùng )
khi chuyển toàn thân về tiếp xúc bóng thì phải có đi ra trước để bóng đủ dài qua bàn bên kia và phải đi lên để tạo vòng cung. Nhắc lại là từ đằng sau, tay đi lên ra trước tiếp xúc bóng thì ắt hẳn là sẻ rất nhiều uy lực. Lực ra trước (bóng đi bao xa), quăng người đánh banh (trọng lượng cơ thể trong quả banh), xung động cơ thể (cánh tay, cẳng tay, tốc độ) quyết định bóng mạnh hay nhẹ; theo tulao thi lực ra trước là lực mà nhiều người thiếu.

Ấy dà chacu1 bắt ông già này suy nghỉ nhiều quá. Nhưng lời hàm hồ mong giúp được gì.

toannq

Trung Uý
Dạ,cháu cám ơn chú.Cháu sẽ cố gắng để ý đến kĩ thuật để hoàn thiện mình.Rất mong chú giúp đỡ cháu những thắc mắc của cháu sau này :D

tuấn số 7

Thiếu Uý
Bài viết của bác Tulao và các bác trong topic này hay quá. Em rất muốn học theo, khổ mỗi cái em bụng to mà di chuyển thì chậm nên giật lao toàn vươn tay ta cho đủ chứ rất lười khép nách ( vì khép nách là chân phải rất nhanh và di chuyển hợp lý)..

tulao

Binh Nhì
Bài viết của bác Tulao và các bác trong topic này hay quá. Em rất muốn học theo, khổ mỗi cái em bụng to mà di chuyển thì chậm nên giật lao toàn vươn tay ta cho đủ chứ rất lười khép nách ( vì khép nách là chân phải rất nhanh và di chuyển hợp lý)..

Khép nách để tập cái lườn đi theo cánh tay mà thôi, sau đó thì cánh tay mở thoải mái theo cách giật riêng cũa mổi người miển là đừng quá rộng. Tuấn số 7 nghĩ như vây7 là coi như hiểu lầm bài viết cua tulao rồi.

Cho nên mới nói là già như tulao mà còn ham tám.

son_canloc

Đại Tá
Khép nách để tập cái lườn đi theo cánh tay mà thôi, sau đó thì cánh tay mở thoải mái theo cách giật riêng cũa mổi người miển là đừng quá rộng. Tuấn số 7 nghĩ như vây7 là coi như hiểu lầm bài viết cua tulao rồi.

Cho nên mới nói là già như tulao mà còn ham tám.

Ông già lẩm cẩm này được đấy . Nói ít nhưng rất dể hiểu . Cố gắng dành nhiều thời gian cho DĐBB nha . Bác nên tạo một ADVICE ON TABLE TENIS để giúp đỡ ACE đang gặp khó khăn về chuyên môn BB , giống như chuyên mục CHI THANH TÂM trong Báo Phụ nữ trước đây thì trên cả tuyệt vời luôn . Thanks nhìu

NTBB

Super Moderators
Các bạn ! Bác TuLao (khi diễn đàn chưa bị sự cố thì nick của bác ấy là Tuleo) tên thật là bác Hồng. Bác năm nay khoảng 65-66 tuổi rồi (nhưng nhìn ngoài thì còn ..."teen" lắm !). Bác Tulao trước đây là cao thủ có tiếng của Sài Gòn, đã từng là HLV. Sau bác sang định cư ở Mỹ. Hiện bác vẫn dạy BB ở bển. Mình cung cấp những thông tin này để các bạn biết để tiện giao tiếp.

Trình độ của bác Tulao thì miễn bàn (ai muốn "kiểm tra" thì xin mời cứ thử, hihi ! thua thì đừng buồn). Bác ít viết bài chỉ vì một lý do rất ..."không BB", đó là bác đã qua Mỹ lâu, nên tiếng Việt hơi bị ..."quên", do đó ngại viết (cái này mình thấy bác đã có nói khi diễn đàn chưa bị sự cố).

Rất mong bác "dợt" lại tiếng Việt và có nhiều bài viết về kỹ thuật để anh chị em học theo. Cảm ơn bác Tulao rất nhiều ạ!

Last edited:

dung_linh

Đại Tá

Em thấy kỹ thuật này rất hay, đây cũng là tư liệu bổ ích................................................................................Giúp cho phương pháp huấn luyện kỹ thuật đúng quả giật phải.

votgo

Administrator
Các bạn ! Bác TuLao (khi diễn đàn chưa bị sự cố thì nick của bác ấy là Tuleo) tên thật là bác Hồng. Bác năm nay khoảng 65-66 tuổi rồi (nhưng nhìn ngoài thì còn ..."teen" lắm !). Bác Tulao trước đây là cao thủ có tiếng của Sài Gòn, đã từng là HLV. Sau bác sang định cư ở Mỹ. Hiện bác vẫn dạy BB ở bển. Mình cung cấp những thông tin này để các bạn biết để tiện giao tiếp.

Trình độ của bác Tulao thì miễn bàn (ai muốn "kiểm tra" thì xin mời cứ thử, hihi ! thua thì đừng buồn). Bác ít viết bài chỉ vì một lý do rất ..."không BB", đó là bác đã qua Mỹ lâu, nên tiếng Việt hơi bị ..."quên", do đó ngại viết (cái này mình thấy bác đã có nói khi diễn đàn chưa bị sự cố).

Rất mong bác "dợt" lại tiếng Việt và có nhiều bài viết về kỹ thuật để anh chị em học theo. Cảm ơn bác Tulao rất nhiều ạ!

Bác NTBB hiểu lầm rồi, bác Tuleo có nói với em là do bác hay "hứa lèo" nên lấy nick đó để dặn lòng mình đừng hứa lèo nữa đó, giờ bác lấy nick là Tulao là dặn lòng mình đừng "nói láo" đó. Tiếng Việt bác ấy còn siêu hơn nhiều bác đang trong nước í chứ! Các bài viết rất chất lượng từ trẻ đến sồn sồn đọc đều dễ hiểu và thực hành.

Bác Tư này rất vui tính nên đặt nick vậy đó, VG đoán vậy đúng không hở bác :p đúng thưởng chục cốc thèm Bia

Chúc chú Tư khỏe, siêng siêng, không là đổi nick thành tuluoi đó! :eek:

Bình luận từ Facebook