CLB những người đánh mặt Tàu

Namte

Binh Nhì
nếu vẫn giữ cách đôi công/giật như mặt đức nhật mà chuyển qua bh h3 thì k đánh đc đâu (tụt suốt), cách đôi công bh h3 phải khác (luôn có ngoắc cổ tay tạo topspin), giật trái thì phải vào dày chứ k vào mỏng như đức nhật sẽ thiếu lực sụp lưới, xem clip sau sẽ thấy trừ khi chặn trái cổ tay mới cố định còn hễ đẩy trái là cổ tay ngoắc lên tạo xoáy ngay

Xin góp ý kiến. Kỹ thuật của BH hiện đại là dùng cổ tay đánh xoáy nhưng cũng có thể dùng cổ tay để lấy lực đấm chụp/chặn. Cùng một động tác nhưng hai lối đánh. Nếu bên FH vì có nhiều không gian nên khi đấm chụp/chặn mình dùng cả cánh tay nên không dùng cổ tay.

Last edited:

bachikho

Đại Tá
Xin góp ý kiến. Kỹ thuật của BH hiện đại là dùng cổ tay đánh xoáy nhưng cũng có thể dùng cổ tay để lấy lực đấm chụp/chặn. Cùng một động tác nhưng hai lối đánh. Nếu bên FH vì có nhiều không gian nên khi đấm chụp/chặn mình dùng cả cánh tay nên không dùng cổ tay.
thì bác cứ thử đánh bh h3 k có cổ tay coi thì biết ngay thoai

thanhibt

Thượng Sỹ
nếu vẫn giữ cách đôi công/giật như mặt đức nhật mà chuyển qua bh h3 thì k đánh đc đâu (tụt suốt), cách đôi công bh h3 phải khác (luôn có ngoắc cổ tay tạo topspin), giật trái thì phải vào dày chứ k vào mỏng như đức nhật sẽ thiếu lực sụp lưới, xem clip sau sẽ thấy trừ khi chặn trái cổ tay mới cố định còn hễ đẩy trái là cổ tay ngoắc lên tạo xoáy ngay

Nghe tiếng bóng rất đanh, cảm giác như đội này giật vào bóng dày các bác nhỉ. Chứ giật mỏng thì chỉ nghe cái sật mà ko đanh được như đội này. Công nhận đánh mút tàu khó thật, mình chơi cũng khá lâu mà giật tiếng vẫn ko đanh đươc hix

bachikho

Đại Tá
Nghe tiếng bóng rất đanh, cảm giác như đội này giật vào bóng dày các bác nhỉ. Chứ giật mỏng thì chỉ nghe cái sật mà ko đanh được như đội này. Công nhận đánh mút tàu khó thật, mình chơi cũng khá lâu mà giật tiếng vẫn ko đanh đươc hix
bác đánh xuyên qua bóng nhiều hơn là kêu như vậy thoai chứ có j đâu, bản chất cú giật là tổng hợp 2 lực đánh tới trước + đánh lên, thói quen đức nhật hầu như các bác chỉ đánh lên tạo xoáy quen rồi, sang h3 đánh như vậy chỉ tụt lưới, cứ đánh tới trước nhiều hơn đánh lên là ngon ngay

Namte

Binh Nhì
Khi muốt đã tuned thì nghe xướng tay và cũng là cái thú vui của bóng bàn đó bạn

lamtq

Đại Tá
Xin hỏi có anh em chú bác nào đánh H3 (pro/neo/provincial) với độ mềm 37 degree không bên BH? Hiện tại mình đang đánh FH H3 pro (tuned) và BH Dignics 09c với cốt W968. Lý do muốn thử vì thấy VDV Tàu đều đổi qua chơi H3 và mình muốn đổi cách chụp bắn banh tới thay vì chỉ chụp trận banh. Xin cho ý kiến. Cám ơn nhe.

Xin hỏi có anh em chú bác nào đánh H3 (pro/neo/provincial) với độ mềm 37 degree không bên BH? Hiện tại mình đang đánh FH H3 pro (tuned) và BH Dignics 09c với cốt W968. Lý do muốn thử vì thấy VDV Tàu đều đổi qua chơi H3 và mình muốn đổi cách chụp bắn banh tới thay vì chỉ chụp trận banh. Xin cho ý kiến. Cám ơn nhe.
Tôi Đánh2 h3, (Fh h3 41, )trc dùng bh H3 37đây. 37 thì dễ giật và chặn êm nhưng ra xa mà bị động ko kịp hạ thấp theo bóng để đấm mà phải chặn thì bí lắm. Về sau tăng lên 38 hoặc 39 ( untune) thì ổn hơn.
Nói chung tàu bh vẫn phải cuộn dầy vào bóng mà lăng. Ko thì hạ thấp mà đấm chứ nó ko trợ lực với sửa lỗi như Ten với Dig đâu b. Đc cái lúc chặn nó chụi hoặc lồng làm đối thủ mất nhịp, xủi trái cũng rất nặng và kín bóng nên gặp ng giao hay giật trái hay mình ko kịp né đỡ bị động hơn dùng dòng Nhật Đức

Last edited:

minhlee

Trung Uý
Tôi Đánh2 h3, (
fh h3 41, )trc dùng bh H3 đây. 37 thì dễ giật và chặn êm nhưng ra xa mà bị động ko kịp hạ thấp theo bóng để đấm mà phải chặn thì bí lắm. Về sau tăng lên 38 hoặc 39 ( untune) thì ổn hơn.
Nói chung tàu bh vẫn phải cuộn dầy vào bóng mà lăng. Ko thì hạ thấp mà đấm chứ nó ko trợ lực với sửa lỗi như Ten với Dig đâu b. Đc cái lúc chặn nó chụi hoặc lồng làm đối thủ mất nhịp, xủi trái cũng rất nặng và kín bóng nên gặp ng giao hay giật trái hay mình ko kịp né đỡ bị động hơn dùng dòng Nhật Đức
Kinh nghiệm quá, kết câu thấp người đấm, hqa e vừa xem chuqin nó cũng làm thế, nhưng cái khó chơi h3 bh theo e là cốt phải có độ kình lực, bắn bóng mới đánh nổi, ngày xưa chơi cáy fangbo2 đời đầu bác gửi mà giờ e ko tìm dc con nào hợp tầu như vậy

lamtq

Đại Tá
Kinh nghiệm quá, kết câu thấp người đấm, hqa e vừa xem chuqin nó cũng làm thế, nhưng cái khó chơi h3 bh theo e là cốt phải có độ kình lực, bắn bóng mới đánh nổi, ngày xưa chơi cáy fangbo2 đời đầu bác gửi mà giờ e ko tìm dc con nào hợp tầu như vậy
Đúng là cốt phải có độ bắn. thế nên nếu đã chơi quen và có cữ tay thì kể cả mút cứng hay mềm 38,39,40,41 mình phối cốt đc hết miễn cốt mỏng dưới 6-6,2mm, có độ đàn hồi tốt là kết hợp đc thôi.
Có thể e quen dùng 1 loại độ cứng nên đổi cốt bị ảnh hưởng. A dùng 6,7 cây xoay tua nhưng mút h3 cũng thay đổi độ cứng theo tùy cốt. Kình của cốt như e nói chính xác là cái mà mặt tàu cần r đấy. (Tất nhiên là đánh theo kỹ thuật mặt tàu)

Attachments

168.7 KB · Đọc: 75
    167.2 KB · Đọc: 77

Namte

Binh Nhì
Tôi Đánh2 h3, (Fh h3 41, )trc dùng bh H3 37đây. 37 thì dễ giật và chặn êm nhưng ra xa mà bị động ko kịp hạ thấp theo bóng để đấm mà phải chặn thì bí lắm. Về sau tăng lên 38 hoặc 39 ( untune) thì ổn hơn.
Thank you. Bạn là người hiểu biết về bí quyết của miếng H3 và kỹ thuật dùng cú “Đấm” bên BH. Mình không thích đổi muốt qua lại vì mất nhiều thời gian 4-6 tháng mới quen. Nhưng bây giờ mình đánh đôi công trái tay không lại tụi nhỏ, nên đã nghiên cứu tìm lối đánh mới bằng những cú đấm rồi tìm cơ hội sàng qua bên phải đánh trước mới có cơ hội thắng mấy em nhỏ thôi..

Tuyen Chien

Trung Sỹ
Hôm nay có dịp thử H3 bên BH. Đánh rất ổn toàn diện. Không có thay đổi lắm chỉ cần đưa dày tới là được. Nhờ các bác xem mình có cần chỉnh sửa gì không?

https://youtube.com/shorts/dCXNj8bnt3s?si=RJASq-U_n52EJANt
Bác là áo trắng hay áo đen. Nếu là áo trắng thì rất ổn. Còn áo đen thì đánh vậy dễ bung ra ngoài. Thiếu độ vuốt miết nên bóng sẽ không đi cuộn, khi đôi công dễ vọt ra ngoài bàn.

Namte

Binh Nhì
Bác là áo trắng hay áo đen. Nếu là áo trắng thì rất ổn. Còn áo đen thì đánh vậy dễ bung ra ngoài. Thiếu độ vuốt miết nên bóng sẽ không đi cuộn, khi đôi công dễ vọt ra ngoài bàn.
Thank you. Mình là áo đen. Đồng ý bạn là cần chỉnh vuốt nén thêm. Sau tập dợt hôm nay mình rất thích miếng H3. Flick và giựt trong bàn rất xoáy. Trả giao banh bắt ngắn “nặng” dùng cổ tay mà không sợ lú dài ra. Mỗi khi đôi công trạm banh mình cảm xúc được banh vì mình phải dùng lực đánh ra không giống như mút Nhật Đức chỉ cần touch là banh có thể bún qua bên bàn. Khi banh giựt qua không xoáy hôm nay mình đều bặt qua được hết. Yếu tố chính là mình đã “đấm” được banh xoáy bên BH cầm cự được với đám nhỏ bên đây nhức là tụi Tàu con.

M.Hoang

Đại Tá
Thank you. Mình là áo đen. Đồng ý bạn là cần chỉnh vuốt nén thêm. Sau tập dợt hôm nay mình rất thích miếng H3. Flick và giựt trong bàn rất xoáy. Trả giao banh bắt ngắn “nặng” dùng cổ tay mà không sợ lú dài ra. Mỗi khi đôi công trạm banh mình cảm xúc được banh vì mình phải dùng lực đánh ra không giống như mút Nhật Đức chỉ cần touch là banh có thể bún qua bên bàn. Khi banh giựt qua không xoáy hôm nay mình đều bặt qua được hết. Yếu tố chính là mình đã “đấm” được banh xoáy bên BH cầm cự được với đám nhỏ bên đây nhức là tụi Tàu con.
điểm yếu là xa bàn hơi kém đấy bác, còn gần bàn thì e thấy mặt tàu chơi ngon

bachikho

Đại Tá
các bác cứ quan trọng hoá vde, chủ yếu tàu chỉ khác đức nhật ở chỗ đức nhật ta thường có thói quen bh mượn lực là chính, tàu thì phải tự phát lực, có thế thôi

Namte

Binh Nhì
điểm yếu là xa bàn hơi kém đấy bác, còn gần bàn thì e thấy mặt tàu chơi ngon
Ha ha ha! Ở tuổi 55 mà bác bảo mình đánh BH xa bàn thì chắc đi luộm banh thường xuyên. Mình thấy tầm trung ngoài bàng đánh vào cũng OK. Nội theo banh để kịp mà dùng lực đánh ra là mình thấy cũng hơi căng rồi. Ngoài xa bàn là mình phải dùng cập chân để sàng phải né giựt…hehehe

Bình luận từ Facebook