CLB những người đánh mặt Tàu

lhduy

Trung Uý
Tốc độ sp vis + H3 so với w968 +h3 như nào bác?
Vis nhanh hơn, khó kiểm soát hơn, đánh tốn ít lực hơn. W968 chậm hơn nhưng xoáy hơn khá nhiều, cảm giác trái nào giật cũng vào, cắm, vòng cung cao vừa phải nếu biết cách vào lực. Mình nghĩ nếu có bạn tập thì ráng vào cái bàn trống trong một phòng rồi mua banh nhiều vào rồi tập multiball sẽ có cảm giác nhanh hơn, hoặc đánh với người nào mà chặn cứng hết hai bên ấy, bạn giựt thoải mái hư thì thôi, sẽ biết được cảm giác cần điều chỉnh cái gì. Nhiều lúc là di chuyển chưa đủ, nên không có khoảng trống để làm được full động tác ấy. Những lúc ấy thì bạn phải cố sống sót qua xem như nào, kiểu vỗ vào trái banh, cứu banh như nào khi vào tình huống đối thủ sục một quả hiểm vào cùi chỏ, hoặc trái xa, test nhiều tình huống lên là tự nhiên khả năng đánh mặt nào cũng lên chứ không riêng gì mặt tàu.

Last edited:

Tieuphi2012

Thượng Sỹ
Em đánh mặt tàu được vài tuần, về cứ bị đau vai các bác ạ. Các cao thủ mặt tàu có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp ạ. Nhà cháu xin cảm ơn !

Tuyen Chien

Trung Sỹ
Em đánh mặt tàu được vài tuần, về cứ bị đau vai các bác ạ. Các cao thủ mặt tàu có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp ạ. Nhà cháu xin cảm ơn !
Đau vai do đánh mặt tàu là chuyện bình thường thường. Do mặt này xịt đánh mất sức. Nếu đánh hời hợt không hết lực và hết tay thì không phát huy được sức mạnh của mặt tàu. Để hạn chế đau vai và đau tay thì b nên dùng nhiều lực xoay eo và lưng. Dùng lực từ đôi chân bật mạnh kết hợp xoay eo sẽ hạn chế dùng lực từ vai và tay. Đòn sẽ nhanh mạnh và xoáy hơn. Mặt tàu H3 càng giật mạnh thì bóng càng vào bàn, đánh hời hợt thì dễ cắm lưới hoặc bay ra ngoài. Tập thật nhiều đến khi b không còn thấy đau vai nữa thì lúc đó b sẽ thấy sự lợi hại của mặt tàu.

Tieuphi2012

Thượng Sỹ
Đau vai do đánh mặt tàu là chuyện bình thường thường. Do mặt này xịt đánh mất sức. Nếu đánh hời hợt không hết lực và hết tay thì không phát huy được sức mạnh của mặt tàu. Để hạn chế đau vai và đau tay thì b nên dùng nhiều lực xoay eo và lưng. Dùng lực từ đôi chân bật mạnh kết hợp xoay eo sẽ hạn chế dùng lực từ vai và tay. Đòn sẽ nhanh mạnh và xoáy hơn. Mặt tàu H3 càng giật mạnh thì bóng càng vào bàn, đánh hời hợt thì dễ cắm lưới hoặc bay ra ngoài. Tập thật nhiều đến khi b không còn thấy đau vai nữa thì lúc đó b sẽ thấy sự lợi hại của mặt tàu.
Cảm ơn bác nhiều

Changanuong

Thượng Sỹ
Lần gần nhất cân là cặp Dignics 09 + Dignics 80 là 189 gram. Thì mình đoán hai D09C là 192 gram :) người nào cầm vào cây mình cũng nói đằm chứ không nặng :”).
Của mình 200g tròn =))) ai cầm cũng kêu nặng quá. Mình chơi quen rồi, vẫn thấy dig 09c chơi trái hay, nhưng 2 mặt 09c luôn thì nặng quá thật nên đành thôi

Thehung7687

Binh Nhì
Chào cả nhà. Mọi người cho em hỏi. Em chơi cốt super fan ZLC, muốn chơi mặt tàu tacky hoặc tương tự có hợp không ạ? Và nên chọn loại nào ạ? (Mặt, độ cứng…). Em muốn chơi công, giật, moi xoáy.Thanks cả nhà ạ.

Trainee

Đại Tá
Chào cả nhà. Mọi người cho em hỏi. Em chơi cốt super fan ZLC, muốn chơi mặt tàu tacky hoặc tương tự có hợp không ạ? Và nên chọn loại nào ạ? (Mặt, độ cứng…). Em muốn chơi công, giật, moi xoáy.Thanks cả nhà ạ.
Đánh thì được, nhiều người đánh tốt đó, nhưng tổng thể số đông đánh giá thì đều là không nên đánh với mặt Tàu; Nếu đánh thì chọn mềm chút, H3/Battle2 cỡ 39 độ thôi;
Các dòng lai thì dễ đánh hơn, nhưng nặng, và đại khái đánh cũng khó an toàn, công sướng, sảng khoái, ác bóng nhưng tốn lực.

Thehung7687

Binh Nhì
Đánh thì được, nhiều người đánh tốt đó, nhưng tổng thể số đông đánh giá thì đều là không nên đánh với mặt Tàu; Nếu đánh thì chọn mềm chút, H3/Battle2 cỡ 39 độ thôi;
Các dòng lai thì dễ đánh hơn, nhưng nặng, và đại khái đánh cũng khó an toàn, công sướng, sảng khoái, ác bóng nhưng tốn lực.
Thanks bác. Thế combo chuẩn là gì vậy bác, e đang tập thôi nhưng hướng tới lối chơi tấn công cả 2 bên, giật moi…

Trainee

Đại Tá
Thanks bác. Thế combo chuẩn là gì vậy bác, e đang tập thôi nhưng hướng tới lối chơi tấn công cả 2 bên, giật moi…
Câu combo chuẩn nó ngắn gọn, nhưng giống như đề bài hỏi "Hạnh phúc" là gì ấy! :D
Nhưng nếu đang tập chơi, có sẵn cốt SZJK mà ko muốn đổi thì chọn trái mềm chút, phải dễ chơi: VD Trái Quantum Pro, phải Ten05, hoặc vài nghìn lựa chọn kết hợp khác; tuy nhiên đều có thêm điểm chung là không nên bàn luận ở Topc này! :D

Last edited:

Namte

Binh Nhì
Xin hỏi có anh em chú bác nào đánh H3 (pro/neo/provincial) với độ mềm 37 degree không bên BH? Hiện tại mình đang đánh FH H3 pro (tuned) và BH Dignics 09c với cốt W968. Lý do muốn thử vì thấy VDV Tàu đều đổi qua chơi H3 và mình muốn đổi cách chụp bắn banh tới thay vì chỉ chụp trận banh. Xin cho ý kiến. Cám ơn nhe.

ducanhmh

Đại Tá
Xin hỏi có anh em chú bác nào đánh H3 (pro/neo/provincial) với độ mềm 37 degree không bên BH? Hiện tại mình đang đánh FH H3 pro (tuned) và BH Dignics 09c với cốt W968. Lý do muốn thử vì thấy VDV Tàu đều đổi qua chơi H3 và mình muốn đổi cách chụp bắn banh tới thay vì chỉ chụp trận banh. Xin cho ý kiến. Cám ơn nhe.
M đang đánh combo như b, chỉ khác BH là dig05 vài lần thử qua Tàu Bh mà nó xịt quá k tải nổi b à.

Namte

Binh Nhì
M đang đánh combo như b, chỉ khác BH là dig05 vài lần thử qua Tàu Bh mà nó xịt quá k tải nổi b à.
Bạn có tuned không? Miếng bạn thử 37 hay 38 độ cứng? Mình nghĩ 38 độ cho BH thì cứng có thể mình tải không nổi . FH mình chơi là 39/2.2 mà đã tuned thì 38 sau đánh nổi nên muốn thử 37 thôi. Mấy năm trước mình đánh 40/ 2.1, nhưng bây giờ phong độ đã xuống rồi.

lhduy

Trung Uý
Mình đánh H3 38 độ có tune 3 lớp bên trái được 1 tháng, cảm giác chặn, cắt, flick rất an toàn. Mà cảm giác lùi ra giật BH xoáy xuống khá khó, phải đấm vào banh nhiều hơn, vào banh dày hơn mà vẫn phải duy trì độ brush (vuốt) về phía trước, ngoài ra cái bộ cũng phải đúng kỹ thuật là khụy xuống thấp hơn bóng rồi bật lên hẵng đánh ,không là trái banh tọt thẳng xuống lưới. Còn đôi công trái, lùi ra tầm nửa khoảng cách là mình phải vung hết cả cẳng vs cổ tay thì banh qua đẹp, lười tí thôi là vô lưới. Nên là một buổi đánh tới cái B05 thứ 6,7 gì thôi là bên trái bắt đầu lỗi tè le r.
Mình trước nay toàn đánh BH D09C hoặc K3 mà đổi sang H3 bên trái cái đánh cảm giác khó hơn khá nhiều. Cái rơ từ giật trái xoáy xuống rồi đôi công trái mình chuyển luôn thành rơ né giật phải :), có đánh gì bên trái thì chỉ có flick lên rồi giật phải toàn bàn , cũng chơi W968. Nay đang lần đầu gắn D09C lên W968 đánh trái thử xem sao :)

Namte

Binh Nhì
Mình đánh H3 38 độ có tune 3 lớp bên trái được 1 tháng, cảm giác chặn, cắt, flick rất an toàn. Mà cảm giác lùi ra giật BH xoáy xuống khá khó, phải đấm vào banh nhiều hơn, vào banh dày hơn mà vẫn phải duy trì độ brush (vuốt) về phía trước, ngoài ra cái bộ cũng phải đúng kỹ thuật là khụy xuống thấp hơn bóng rồi bật lên hẵng đánh ,không là trái banh tọt thẳng xuống lưới. Còn đôi công trái, lùi ra tầm nửa khoảng cách là mình phải vung hết cả cẳng vs cổ tay thì banh qua đẹp, lười tí thôi là vô lưới. Nên là một buổi đánh tới cái B05 thứ 6,7 gì thôi là bên trái bắt đầu lỗi tè le r.
Mình trước nay toàn đánh BH D09C hoặc K3 mà đổi sang H3 bên trái cái đánh cảm giác khó hơn khá nhiều. Cái rơ từ giật trái xoáy xuống rồi đôi công trái mình chuyển luôn thành rơ né giật phải :), có đánh gì bên trái thì chỉ có flick lên rồi giật phải toàn bàn , cũng chơi W968. Nay đang lần đầu gắn D09C lên W968 đánh trái thử xem sao :)
Thank you bạn rất nhiều đã trình bày kinh nghiệm của bạn về miếng H3 dùng cho BH. Đồng ý kỹ thuật phải thay đổi giống như bạn nói. Mình cũng đoán được như vậy. Đây là miếng mình đang có phải thử nó xem sao.

Attachments

2.9 MB · Đọc: 60
    2.6 MB · Đọc: 58

bachikho

Đại Tá
nếu vẫn giữ cách đôi công/giật như mặt đức nhật mà chuyển qua bh h3 thì k đánh đc đâu (tụt suốt), cách đôi công bh h3 phải khác (luôn có ngoắc cổ tay tạo topspin), giật trái thì phải vào dày chứ k vào mỏng như đức nhật sẽ thiếu lực sụp lưới, xem clip sau sẽ thấy trừ khi chặn trái cổ tay mới cố định còn hễ đẩy trái là cổ tay ngoắc lên tạo xoáy ngay

Last edited:

Namte

Binh Nhì
Thank you cả nhà đã góp ý kiến. Kỷ thuật toàn diện mình rất tốt nhưng bây giờ đã trên “55” nên sức khỏe không còn như thuở nhi đồng. Khi mình đổi qua muốt Tàu thì lối giật của mình không có lực và thường hay tuột banh. Những gì các bạn nói đều đúng nhưng 3 yếu tố quan trọng do người bạn tàu luyện cho mình là khi mình giật FH mình phải “cúi ghị” đầu gối xuống và khi trạm banh phải “lắc eo” lường giật “vuốt dày tới” thì mới có lực. Nếu bạn nhớ 3 techniques này thì đánh FH muốt Tàu không khó. Còn khi mình đổi BH từ Tenergy 05 sang Dignics 09c cứng hơn, tuy kỷ thuật không đổi nhiều nhưng bạn cũng phải dùng cổ tay, đấm mạnh tới và mở mặc vợt 1 tí tùy theo giáng cao của mỗi người. Mình cũng đã hỏi ý kiến qua bạn Tàu thì bạn nói giống bạn “ldhuy” về kỹ thuật khi chơi H3 bên BH nhưng phải duy chuyển cho tốt cần phải trọng tâm giữa banh thì đánh đắm hoặc vuốt mới có lực.

Bình luận từ Facebook