CLB những người đánh mặt Tàu

tuankhoai

Đại Tá
Rất lạ là em này không rung như nhận xét của bác Docmaorg, mặc dù em đã chọn cán rỗng wrb và cân nặng tầm 83-84g. Hôm trước dán TG3 NEO đánh xung hơn, khả năng do mặt H3 của em cũ quá nên nó xịt. Nhưng có lẽ chơi mút tàu em thấy vẫn thấy cốt tàu ( dòng DHS,.. ) hợp hơn.

Cán con CR của bác giống như thế này ko? 2 phù hiệu nhìn thông suốt

tuankhoai

Đại Tá
Hôm trước mua đặt cán đặc nặng cũng 83-84g bác Tài gửi nhầm cán Rỗng nặng cũng 84g, thấy có duyên nên anh Tài bảo gửi lại mình bảo thôi lấy luôn 1 con cán đặc nữa cho đủ đôi. hay là gửi nhầm cho bạn nhỉ:confused:

CaptainJack

Binh Nhất
Ủa thế lạ nhỉ, thế của bạn là cắn đặc rùi, tại mình có 1 con cán đặc nữa mà (giống hình bạn tiphono post đó)

Oh, thế mình phải claim anh Tài thôi, chắc giao nhầm cho mình rồi. mình đặt hàng mã Clipper Cr Pro WRB, cán Master, nặng 82-84 g. Vì chỉ có cán rỗng mới có cân nặng tầm đó, cán đặc phải tầm 86-87g trở lên thì phải.

tuankhoai

Đại Tá
chắc là thế rùi:) chẳng nhẽ cùng 1 loại PRO mà lại lắm kiểu cán rỗng thế sao:confused: bạn búng ngon nay vào phía cuối cán chỗ gần phù hiệu với phần phía trên thì biết ngay rỗng hay đặc. con của mình thì nhìn đã thấy rõ rồi chẳng cần phải thử

com1603

Thượng Tá
Không giống bạn a. con mình mua chỉ có 1 phù hiệu. Mình cũng mua của anh Tài đó.
Thế thì chắc chắn là cán đặc rồi chứ sao nữa!
Cán rỗng là như hình trên đấy, nhìn từ bên nọ qua bên kia.
Cán rỗng mà ko rung thì mới là lạ :D

tuankhoai

Đại Tá
Thế thì chắc chắn là cán đặc rồi chứ sao nữa!
Cán rỗng là như hình trên đấy, nhìn từ bên nọ qua bên kia.
Cán rỗng mà ko rung thì mới là lạ :D
thực ra là rất ít, những quả nào kê đối phương giật mạnh mình mới thấy được, em thấy cốt bám xoáy đấy chứ:confused: chẳng có nhẽ cắn đặc lại ko bám = cán rỗng:eek: chuyển từ Eben V, Xo, RSW 5 thấy cốt bám hơn XO và Eben mà, bóng thì đúng là ko uy lực như mấy em kia

com1603

Thượng Tá
thực ra là rất ít, những quả nào kê đối phương giật mạnh mình mới thấy được, em thấy cốt bám xoáy đấy chứ:confused: chẳng có nhẽ cắn đặc lại ko bám = cán rỗng:eek: chuyển từ Eben V, Xo, RSW 5 thấy cốt bám hơn XO và Eben mà, bóng thì đúng là ko uy lực như mấy em kia
Bám xoáy thì đặc hay rỗng ko liên quan!
Cán đặc và rỗng thì theo mình nó khác nhau nhiều ở chỗ trọng tâm vợt thôi.
Cán rỗng thì trọng tâm nó dồn lên trên đầu vợt, trong khi đó cán đặc nó sẽ cân bằng hơn.
Thường thì có nhiều người chơi mút Tàu lại thích vợt nặng đầu và rung, đó là lí do họ chọn cốt cán rỗng.
Còn nếu thích cân bằng và ít rung hơn thì họ lại chọn cán đặc.
Mình hiểu đơn giản vậy thôi :eek:

tuankhoai

Đại Tá
Bám xoáy thì đặc hay rỗng ko liên quan!
Cán đặc và rỗng thì theo mình nó khác nhau nhiều ở chỗ trọng tâm vợt thôi.
Cán rỗng thì trọng tâm nó dồn lên trên đầu vợt, trong khi đó cán đặc nó sẽ cân bằng hơn.
Thường thì có nhiều người chơi mút Tàu lại thích vợt nặng đầu và rung, đó là lí do họ chọn cốt cán rỗng.
Còn nếu thích cân bằng và ít rung hơn thì họ lại chọn cán đặc.
Mình hiểu đơn giản vậy thôi :eek:
Đúng là lời nhận xét của cao thủ, ngắn gọn rễ hiểu, thanks anh:)

com1603

Thượng Tá
Đúng là lời nhận xét của cao thủ, ngắn gọn rễ hiểu, thanks anh:)
Hic, cao thủ gì đâu! Cao thủ họ có vào đây comment mấy đâu :D
Mình cũng chỉ lang thang Internet và thấy người ta nói vậy nên lên chia sẻ cùng mọi người thôi.
Trước đây (gần 2 năm trước) mới bước chân vào diễn đàn mình còn chẳng biết mặt Cuồng Phong là gì :eek:

Ngoc_Hip

Binh Nhì
Nói chung bác nào có tinh thần khám phá thì cứ bóc cán 2 cây WRB và non-WRB ra kiểm tra sẽ phát hiện thực ra cây cán rỗng thêm mỗi 1 cái mác chứ 2 cây rỗng như nhau :))

trin_hoa_an

Trung Uý
Nói chung bác nào có tinh thần khám phá thì cứ bóc cán 2 cây WRB và non-WRB ra kiểm tra sẽ phát hiện thực ra cây cán rỗng thêm mỗi 1 cái mác chứ 2 cây rỗng như nhau :))

Chuẩn, ko thấy khác nhau là mấy. Có chăng cái mác nó che mất chỗ rỗng thôi. ^^!

docmaorg

Đại Tá

Hờ hờ thế hóa ra là PR để bán lên 1 tầm cao mới à, vui nhỉ.

tuankhoai

Đại Tá
cái này thì để em kiểm chứng vậy, đang có 2 cây nên kiểm tra cũng ko khó lắm:)
Tạm quên đi việc cán rỗng hay cán đặc, nhưng thấy cây này bề mặt gỗ gần như giống nhau, chất lượng đồng đều cây nào cũng có các vân gỗ rõ ràng.
Hình dưới đây các bác xem các lớp gỗ rất đều nhau:
[/url]

CaptainJack

Binh Nhất
Hôm đánh ở CLB D9 mình và khong_le_huy_cn đã gõ thử cán vợt kêu đúng cán rỗng, nhưng thấy đánh không rung và thấy bác tuankhoai Up con của bác khác của mình nên cũng lăn tăn hỏi lại thôi.

CaptainJack

Binh Nhất
cái này thì để em kiểm chứng vậy, đang có 2 cây nên kiểm tra cũng ko khó lắm:)
Tạm quên đi việc cán rỗng hay cán đặc, nhưng thấy cây này bề mặt gỗ gần như giống nhau, chất lượng đồng đều cây nào cũng có các vân gỗ rõ ràng.
Hình dưới đây các bác xem các lớp gỗ rất đều nhau:
[/url]
Của mình cấu trúc gỗ cũng y hệt của bạn, nhưng vụ cán khác nhau chắc phải nhờ anh Tài giải thích giùm.

com1603

Thượng Tá
Đúng là có những cây không đề WRB (cán rỗng) nhưng cán nó lại rỗng :D
Ví dụ như cây Ebenholz đây:

Nhưng đa phần người dùng vẫn gọi những cây Clipper mà có cái logo trong suốt nhìn từ bên nọ qua bên kia là cán rỗng, còn những cây chỉ có 1 bên có logo là cán đặc (Không rõ bên trong có rỗng như cây Ebenholz này không, mình thì nghĩ nó cũng rỗng thôi chứ làm 1 cục gỗ như vậy thì chắc ko chơi nổi).
Đó tất cả chỉ là thói quen người dùng mà thôi.
Còn sự khác biệt thì có lẽ cũng tùy cảm nhận của mỗi người.
Mình thì thấy cây "cán rỗng" WRB thì nặng đầu hơn, rung hơn, giật cắm hơn là cây cán đặc non-WRB :eek:
Trước đây đã từng dùng cây Stiga Tube Carbo WRB, cây này giật thôi rồi luôn, nó được gọi là máy giật Looping-Machine :)

Còn đây là 1 số công nghệ của Stiga trong đó có hệ thống WRB , các bác có thể tham khảo nhé:
[video=youtube;gdOh4ecXvDs]http://www.youtube.com/watch?v=gdOh4ecXvDs[/video]

Trong đó: WRB (cái mà cả thế giới gọi là hollow = rỗng, VN mình gọi là "cán rỗng") là 3 chữ cái đầu của 3 từ tiếng Anh.

Weight balance:
The balance of the blade is shifted to the point of contact with the ball.

Rate of recovery:
The decrease in blade weight improved rate of recovery after each stroke.

Ball sensitivity:
The strategically positioned recess in the handle providé extra sensitivity of touch

Last edited:

Bình luận từ Facebook