CLB nhiếp ảnh: Ảnh chụp chơi, ảnh giải trí cá nhân

tieuthantien

Tiểu Phương Liều Mạng

hunghanoi

Super Moderators
[h=2]Canon chuẩn bị ra mắt một 'sản phẩm lớn'[/h]
Mẫu DSLR cao cấp với cảm biến độ phân giải siêu cao EOS 3D có thể chính là sản phẩm mà công ty Nhật Bản muốn nhấn mạnh.

Nguồn tin từ Northlight-images cho hay Canon đã gửi thư mời tới một số nhân vật quan trọng từ các đại lý để dự một buổi ra mắt sản phẩm lớn trong khoảng từ 6 đến 8 tuần tới. Hãng không tiết lộ bất kỳ thông tin nào về thiết bị này nhưng hứa hẹn là model rất được chờ đợi.

Canon EOS 3D sắp ra mắt. Ảnh minh họa.

Canonrumors hay Photorumors đồng quan điểm cho rằng đây chính là mẫu EOS 3D được đồn thổi trong suốt từ đầu năm nay. Máy sẽ nằm ở phân khúc cao cấp hơn dòng 5D nhưng thấp hơn một chút so với dòng 1D.
Trước đó, một thành viên trên trang mạng Weibo, Trung Quốc cũng đăng hình ảnh được cho là chiếc EOS 3D sắp ra mắt. Canon không đưa ra lời bình luận nào về các thông tin nói trên.

Thiết bị được cho là EOS 3D (bên phải) xuất hiện.
Sau các phiên bản kỹ thuật số của series 1, series 5, series 7 cùng phá cách mới nhất là series 6 dòng full-frame bình dân, chỉ còn series 3 truyền thống là chưa được Canon khai thác. Các tin đồn hiện cho thấy 3D có thể sở hữu cảm biến 46,1 triệu điểm ảnh, tốc độ chụp 5 khung hình/giây, hỗ trợ chụp RAW 16-bit và ISO hỗ trợ 100 – 12.800.
Hoài Anh

friendship

Binh Nhất
Nhìn em 3D này yêu quá anh Hùng ơi!! Nhưng sao máy cao cấp mà phía trước lại chỉ có mỗi cái đèn LED nhỉ?

Mong em này ra sớm để mấy chú 5D mark2,3 down giá xuống hihi... em mang vợt hứng sẵn nếu dòng 5D mà down giá thì vợt luôn.

metri

Binh Nhì
Nhìn em 3D này yêu quá anh Hùng ơi!! Nhưng sao máy cao cấp mà phía trước lại chỉ có mỗi cái đèn LED nhỉ?

Mong em này ra sớm để mấy chú 5D mark2,3 down giá xuống hihi... em mang vợt hứng sẵn nếu dòng 5D mà down giá thì vợt luôn.

Lấy nikon đi bạn ơi. Hôm nào ra HN cho đi với mấy ông bạn bên ảnh sẽ hiểu sao nên dùng nikon

friendship

Binh Nhất
Lấy nikon đi bạn ơi. Hôm nào ra HN cho đi với mấy ông bạn bên ảnh sẽ hiểu sao nên dùng nikon

Hai trường phái mà bạn. Hiện giờ thì tui đang là fan của canon. Vậy hôm nào có time đi off ông tư vấn cho tôi nhé, hic hic bảo tậu 1 em dsrl mà cứ lăn tăn mãi vẫn chưa mua được.

tieuthantien

Tiểu Phương Liều Mạng
Cho em hỏi hình trong clip từ giây thứ 20 đến 25 có phải anh admin Thuận không nhỉ, trước giờ em chỉ biết ảnh qua hình, nếu mà không phải thì người đâu mà giống thế . hihi

[video=youtube;iZMvU7odm0w]http://www.youtube.com/watch?v=iZMvU7odm0w[/video]

metri

Binh Nhì
Cho em hỏi hình trong clip từ giây thứ 20 đến 25 có phải anh admin Thuận không nhỉ, trước giờ em chỉ biết ảnh qua hình, nếu mà không phải thì người đâu mà giống thế . hihi

[video=youtube;iZMvU7odm0w]http://www.youtube.com/watch?v=iZMvU7odm0w[/video]

Đúng mặt mo đấy em ơi, nhưng clip này có vẻ lâu rồi

metri

Binh Nhì
Ảnh bác Út đẹp quá. Có thêm cái kính lọc thì màu sắc còn ngon nữa ạ
@friendship: Chụp đẹp thế thì mua thêm " Dờ Sợ Lắm Rồi" là phải rồi. Bao giờ về HN cho đi chụp thể loại này luôn nhé

DSC_1135 của metri2012, trên Flickr

friendship

Binh Nhất
Ảnh bác Út đẹp quá. Có thêm cái kính lọc thì màu sắc còn ngon nữa ạ
@friendship: Chụp đẹp thế thì mua thêm " Dờ Sợ Lắm Rồi" là phải rồi. Bao giờ về HN cho đi chụp thể loại này luôn nhé

DSC_1135 của metri2012, trên Flickr

Bố cháu bắn ngọt thế!

Lọn tóc trên bờ vai kia mà chảy về giữa tim mẫu thì mắt người xem còn "lấy nét" nhanh hơn nữa!! hihi

hunghanoi

Super Moderators

Nếu vẫn còn là fan của canon lại yêu thích dòng 5 thì khi có cơ hội nên lấy mark 3 ấy,sở hữu em này là quá đủ,mặc cho con tạo xoay vần.

friendship

Binh Nhất
Nếu vẫn còn là fan của canon lại yêu thích dòng 5 thì khi có cơ hội nên lấy mark 3 ấy,sở hữu em này là quá đủ,mặc cho con tạo xoay vần.

Vâng anh ơi. Cũng nghía em 2nd 5D mark II thấy giá cũng ổn; cơ nhưng mà FF thì phải mặc cho em nó váy L cổ khoét rộng mới xứng thành ra overload anh ạ hihi. Lăn tăn mãi anh ơi, có lúc nghĩ hay là làm luôn em 650D+kit = nhẹ cả người hihi...

hunghanoi

Super Moderators
[h=2]Canon trình làng EOS 70D[/h]
Hãng máy ảnh Nhật Bản chỉ nhắc nhiều đến công nghệ lấy nét đột phá Dual Pixel CMOS AF cho phép bắt nét chính xác khi quay video ngay từ lần đầu tiên.

EOS 70D giúp Canon làm chủ cuộc chơi máy DSLR có thể quay video.

Tác động của Canon đến những nhà làm phim nghiệp dư là không phải bàn cãi khi một mình chiếc 5D Mark II đã làm thay đổi quan niệm của nhiều người về tính năng quay video trên DSLR. Hãng hôm nay trình làng mẫu 70D, bản kế thừa của 60D nhưng được xây dựng và tối ưu cho quay video. Không hề giấu diếm tham vọng của mình, Canon khẳng định công nghệ lấy nét mới trên sản phẩm này là đột phá và mang đến trải nghiệm nhanh và chuẩn xác khi sử dụng để quay.
Trong hầu hết các đặc tính kỹ thuật, 70D không phải là bản nâng cấp quá lớn so với 60D. Máy trang bị thêm tính năng Wi-Fi và NFC cho phép người dùng chỉ cần chạm điện thoại hay tablet vào máy là có thể thiết lập kết nối và chia sẻ dữ liệu trong giây lát. Màn hình phía sau máy vẫn kích thước 3 inch có thể lật xoay nhưng thêm tính năng cảm ứng. Ngoài ra, cảm biến có độ phân giải cao hơn là 20,2 megapixel.
Tuy nhiên, tính năng đáng chờ đợi nhất mà hãng nói tới là hệ thống lấy nét mới Dual Pixel CMOS AF. Thông thường, hệ thống lấy nét truyền thông được xây dựng thông qua hai bước với lần đầu tiên là "nhảy" nhanh chóng đến các điểm gần vùng nét nhất và thứ hai mới đến hoàn tiện chính xác vị trí. Điều này làm dung hòa cả tốc độ và sự chính xác cho các máy chụp hình nhưng lại tạo ra một sự lặp lại khó chịu khi quay video. Canon cho biết 70D khắc phục điều đó bằng cách di chuyển và lấy nét chính xác ngay từ lần đầu tiên. Thử nghiệm nhanh của The Verge cũng minh chứng được điều đó.

Hệ thống mới cho phép các nhà làm phim sẽ chuyển nét giữa các đối tượng một cách nhanh chóng thay vì chờ hệ thống chậm chạp hoặc tự xoay vòng nét bằng tay. Canon sử dụng công nghệ này trên nền tảng là các điểm ảnh pixel tạo ra hai phép đo cùng lúc, kết hợp dữ liệu và sau đó sử dụng chúng để tính toán một cách chính xác cho lần thử đầu tiên. Kết hợp với công nghệ mới, 70D còn nổi trội với hệ thống lấy nét tới 19 điểm và tất cả đều là cross-type, hứa hẹn tốc độ siêu nhanh cho mỗi bức hình được chụp.

Sản phẩm tích hợp Wi-Fi và NFC.

Một vài thông số khác của 70D như máy dùng chip xử lý Digic 5+, ISO hỗ trợ tối đa 12.800 (mở rộng mức 25.600), chụp liên tiếp 7 khung hình mỗi giây, quay video chuẩn Full HD tốc độ 30 khung hình mỗi giây. Tốc độ màn trập tối đa 1/8000 giây và tối thiểu 30 giây. Máy hỗ trợ bù trừ sáng tới 5 bước, mỗi bước 1/3 hoặc 1/2EV. Đèn flash tích hợp có khoảng đánh xa 12 mét và tốc độ đồng bộ 1/250 giây.

70D có màn hình kích thước 3 inch có thể lật xoay và hỗ trợ cảm ứng độ phân giải 1.090.000 pixel. Kính ngắm của máy có độ phủ 98% và độ phóng đại 0,95x. Máy có kích thước 139 x 104 x 79 mm, cân nặng 755 gram. Pin LP-E6 đi kèm có thể chụp liên tiếp 920 kiểu (chuẩn CIPA). Lớp vỏ của máy có thể chống mưa và bụi.
Canon EOS 70D có giá 1.199 USD nguyên thân máy, 1.349 USD cho bộ bao gồm ống kit 18-55 STM hoặc 1.549 USD nếu kèm ống kính 18-135 STM.

Tuấn Hưng (Sohoa)

Bình luận từ Facebook