CLB nhiếp ảnh: Ảnh chụp chơi, ảnh giải trí cá nhân

nobi

Thượng Sỹ

hunghanoi

Super Moderators
EM mạo muội có ý kiến thế này ạ:
Bác Út dùng D3200 thì khó chụp lắm. Hình như còn không có chức năng chụp liên tiếp nữa thì phải. Ống phài mua loại AF-S thì mới auto focus được nên khá đắt. Em nghĩ bác nên thay body trước ạ, D600 hoặc D700 secondhand (khoảng 30-40t) sau đó thêm cái ống 80-200mm f/2.8 cũ khoảng 16-17t nữa là ngon. Dùng các dòng crop của nikon như D300s, D7000 rất khó kiếm ống rẻ tiền mà focus nhanh để chụp ạ.
Nêu không thì bác đào tẩu sang Canon luôn, sẽ có nhiều lựa chọn hơn. Nhưng chắc phải 50-60M chụp mới phê được ạ.

Tốc độ chụp liên tiếp của Nikon D3200 là 4 khung hình mỗi giây, kính ngắm với độ phủ 95% khung hình,tốc độ màn chập và chỉ số ISO đều thích hợp,khả năng khử nhiễu của D3200 khá tốt.Theo anh là tạm dùng chụp thể thao được rồi khi chưa có điều kiện nâng cấp theo hướng chuyên sâu hơn.Nhiều phóng viên vẫn còn đang loay hoay với tốc độ 3.5 khung hình/s đấy.Vấn đề còn lại là cần đầu tư thêm ống kính thì đúng rồi.Cần có ống kính với độ mở lớn,lấy nét nhanh..v..v..

metri

Binh Nhì
Bác Hùng hay chụp ở nhà thi đấu nên ánh sáng khá tốt. Em chụp ở các clb nên ánh sáng thường không đủ nên ảnh ra tối thui. ảnh nào đủ sáng thì noise kinh dị. Trước đây em có thử với d300s của nikon ( chắc tương đương với 7d) và ống 60mm f/2.8 thì ảnh không chấp nhận được. Tất nhiên theo kiểu phong trào thì ảnh nào chẳng được, nhưng up ảnh lên không ai thèm xem thì cũng chán. Em cũng chưa thấy phóng viên thể thao chuyên nghiệp nào vẫn xài với 3,5frame/s cả. Tối thiểu là 1d mark3 (mark2 đã hiếm rồi) hoặc D3, D3S. Em dùng D800 nên khả năng xử lý noise khá tốt, chụp dễ dàng hơn nhiều dù chỉ có 4f/s. Nói chung tùy chất lượng ảnh mà đầu tư thôi, D3200 ảnh vẫn đẹp như thường nhưng không phải ảnh thể thao thôi. Vài lời mong các bác chém nhẹ ạ

Bình luận từ Facebook