Dũng Cửu Shop Chuyên mục tư vấn mặt vợt & cốt vợt - định hướng lối đánh

THÍCH BB

Binh Nhì
Bác 45 tuổi chơi mazunov quá nặng hơn 100gam , kiểm soát kém sẽ không hiệu quả kết hợp 2 mặt cứng yasaka mark v kỹ thuật tấn côn g sẽ khó mà phát triển được , để định hướng lâu dài bác chơi mặt trung bình đến cứng kết hợp cán rỗng là sự lựa chọn đúng đắn như anh nói ở trên .
Trên thị trường hiện nay có khá nhiều dòng cốt thế hệ 40+ kết hợp mặt trung bình đến cứng hợp lối của anh
Với dòng Buter : Graydia zlc do bác muốn kết hợp 2 mặt dưới 2 triệu kết hợp FH : rasant turbo + bh: rasant power sponge với combo này bác rất dễ làm quen
Combo thứ 2 cây Treiber Z :Fh : rasant turbo + bh: rasant beat là sự kết hợp hoàn hảo cho quả FH uy lực xoáy tốc độ cao .
Ký hiệu trên cốt FL là dòng cốt mọi ngưòi hay chơi nhất cốt có cán đuôi cá .
Về dòng vợt cũ bên em sẽ định giá để đổi bác cây mới :)
Bác 45 tuổi chơi mazunov quá nặng hơn 100gam , kiểm soát kém sẽ không hiệu quả kết hợp 2 mặt cứng yasaka mark v kỹ thuật tấn côn g sẽ khó mà phát triển được , để định hướng lâu dài bác chơi mặt trung bình đến cứng kết hợp cán rỗng là sự lựa chọn đúng đắn như anh nói ở trên .
Trên thị trường hiện nay có khá nhiều dòng cốt thế hệ 40+ kết hợp mặt trung bình đến cứng hợp lối của anh
Với dòng Buter : Graydia zlc do bác muốn kết hợp 2 mặt dưới 2 triệu kết hợp FH : rasant turbo + bh: rasant power sponge với combo này bác rất dễ làm quen
Combo thứ 2 cây Treiber Z :Fh : rasant turbo + bh: rasant beat là sự kết hợp hoàn hảo cho quả FH uy lực xoáy tốc độ cao .
Ký hiệu trên cốt FL là dòng cốt mọi ngưòi hay chơi nhất cốt có cán đuôi cá .
Về dòng vợt cũ bên em sẽ định giá để đổi bác cây mới :)

Thân gủi bác Dũng Cửu!.
Rất cám ơn bác đã chia sẻ những kiến thức BB cho những người như tôi. Tôi đã đọc nhiều tư vấn của bác và tôi thấy sở thích, đam mê không giữ lại cho riêng mình.
Sau khi nhận được chia sẻ của bác, Tôi xin hỏi thêm.
1 Tôi định kết hợp cốt Zhang zike super ZLC với hai mặt rasant turbo. Về tốc độ có thấp, tương đương, cao hơn sự kết hợp giữa cốt mazunov 2 mặt cứng yasaka mark v không? (kiểm soát, soáy, cảm giác.... đương nhiên là hơn rồi).
2 Nếu tôi kết hợp cốt Frimorac carbon với hai mặt rasant turbo thì tốc độ và độ bám, kiểm soát, khả năng giật chống soáy nặng như thế nào so với cốt Mazunov -FL hai mặt Yasaka mark V .
Xin bác cứ đánh giá thang điểm 10 theo quan điểm của bác.
Chúc bác lãnh đạo thớt và làm ăn phát đạt. Thời gian tới khi quyết định tôi sẽ ghé qua bác.
Trần Trung

BUTTERFLY JAPAN

Thượng Sỹ
Thân gủi bác Dũng Cửu!.
Rất cám ơn bác đã chia sẻ những kiến thức BB cho những người như tôi. Tôi đã đọc nhiều tư vấn của bác và tôi thấy sở thích, đam mê không giữ lại cho riêng mình.
1 Tôi định kết hợp cốt Zhang zike super ZLC với hai mặt rasant turbo. Về tốc độ có thấp, tương đương, cao hơn sự kết hợp giữa cốt mazunov 2 mặt cứng yasaka mark v không? (kiểm soát, soáy, cảm giác.... đương nhiên là hơn rồi).
2 Nếu tôi kết hợp cốt Frimorac carbon với hai mặt rasant turbo thì tốc độ và độ bám, kiểm soát, khả năng giật chống soáy nặng như thế nào so với cốt Mazunov -FL hai mặt Yasaka mark V .
Chúc bác lãnh đạo thớt và làm ăn phát đạt. Thời gian tới khi quyết định tôi sẽ ghé qua bác.
Trần Trung
Thưa bác nếu bác muốn giật xoáy nặng thì cứ đứng vợt mặt vợt nào cũng có tính năng giật chống bóng xoáy nặng ạ. Đừng gập khuôn động tác quá , hãy tùy banh ma điều chỉnh góc vợt cho phù hợp.:D

THÍCH BB

Binh Nhì
Thân gủi bác Dũng Cửu!.
Trần Trung
PS:
Tôi quyên mất bác cho hỏi mặt rasant turbo có bền không và tôi đọc thấy có nhiều người nói là hay bị co sau một thời gian sử dụng.

BUTTERFLY JAPAN

Thượng Sỹ
PS:
Tôi quyên mất bác cho hỏi mặt rasant turbo có bền không và tôi đọc thấy có nhiều người nói là hay bị co sau một thời gian sử dụng.
Mình xin góp ý kiến với bạn , mặt này không bền lắm đâu mấy dòng rasant dễ bị co nhanh bởi vì lớp sponge nó bọt khí to lắm , nó chỉ dc cái đánh khá quái dị

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Mình xin góp ý kiến với bạn , mặt này không bền lắm đâu mấy dòng rasant dễ bị co nhanh bởi vì lớp sponge nó bọt khí to lắm , nó chỉ dc cái đánh khá quái dị
Hi em xin nói với bác là dòng rasant mà không bền thì chắc khó có dòng nào bền :D do nick bác là butterfly nên em xin nói thẳng 1 cách khách quan. dòng Butterfly nhất là tenergy 64fx.05fx.80fx rasant bền gấp 3 đến 4 lần .
Bền hơn ten 64.05 đến 2 -3 lần
Mặt ten do độ tune lớn xốp nên rất nhanh vỡ dìa đánh 1 time là rất xấu - tốn chi phí
Các dòng mặt Đức trên thị trường hiện nay có giá vừa phải nhưng riêng độ bền ăn đứt Tenergy
Xiom : dòng sigma
Tibhar : evolution
Anndro : rasant
Donic : blurefier
Hãng conierl dòng target pro

Tốc độ - xoáy đều nhỉnh và bằng tenergy nhưng độ bền vượt trội tenergy nhất là các khoản bể rìa .
Nói chung ten dễ đánh nhưng hiền thiên về giá trị thương hiệu nhanh hỏng :)
Công nghệ Đức thì vượt trội ten về độ bền mà hiệu quả - chất lượng chơi thì bây giờ cũng the same thôi .
Các dòng mặt Đức anh em nên tránh bóc ra bóc vào .Dán keo sữa ép vừa phải sẽ tránh co mút :)

o3ma

Đại Tá
Dán vào cốt, ít bóc ra dán lại thì có co không bạn? Co nhanh là ở những trường hợp nào?

BUTTERFLY JAPAN

Thượng Sỹ
Dán vào cốt, ít bóc ra dán lại thì có co không bạn? Co nhanh là ở những trường hợp nào?
dán keo tăng lực, với lại lớp sponge của nó tróc nhanh lắm khi ra keo mặc dù rất kĩ lưỡng nói chung dòng này chỉ bền ở lớp topsheet mình ghét loại bọt khí nó lắm ạ .

o3ma

Đại Tá
dán keo tăng lực, với lại lớp sponge của nó tróc nhanh lắm khi ra keo mặc dù rất kĩ lưỡng nói chung dòng này chỉ bền ở lớp topsheet mình ghét loại bọt khí nó lắm ạ .
Dán bằng keo tăng lực nhưng không bóc ra hoặc vài tháng mới bóc ra dán lại thì có co không? Bạn nói rõ hơn chút xem. Các dòng mút nào thì không bị co như vậy?

BUTTERFLY JAPAN

Thượng Sỹ
Dán bằng keo tăng lực nhưng không bóc ra hoặc vài tháng mới bóc ra dán lại thì có co không? Bạn nói rõ hơn chút xem. Các dòng mút nào thì không bị co như vậy?
nói chung là nếu dán keo tăng lực với những dòng bọt khí to như rasant thì chắc chắn với bạn nó co nhiều so với các dòng khác ạ.câu trả lời cuối cùng hehe.

o3ma

Đại Tá
nói chung là nếu dán keo tăng lực với những dòng bọt khí to như rasant thì chắc chắn với bạn nó co nhiều so với các dòng khác ạ.câu trả lời cuối cùng hehe.
Chẳng đi đến đâu, bóc ra dán vào bằng nước lã nó cũng co và việc đó thì tất cả ae chơi bóng bàn đều biết. Tưởng tìm ra điều gì mới như Acsimet tìm ra lực đẩy của nước nên gắng hỏi thêm chút. o_Oo_O

BUTTERFLY JAPAN

Thượng Sỹ
Chẳng đi đến đâu, bóc ra dán vào bằng nước lã nó cũng co và việc đó thì tất cả ae chơi bóng bàn đều biết. Tưởng tìm ra điều gì mới như Acsimet tìm ra lực đẩy của nước nên gắng hỏi thêm chút. o_Oo_O
ý mình nói chung là miếng này nó co nhiều hơn miếng dòng khác thôi.Chứ bạn nghĩ gì mà tới asimet lực đẩy gì ở dây thiệt là 1 suy nghĩ phức tạp quá đi.;)

o3ma

Đại Tá
ý mình nói chung là miếng này nó co nhiều hơn miếng dòng khác thôi.Chứ bạn nghĩ gì mà tới asimet lực đẩy gì ở dây thiệt là 1 suy nghĩ phức tạp quá đi.;)
Kiểu cấu tạo thế nên miếng mút nó thế, không cứ gì Rasant mà Target, Xiom...cũng sẽ đều bị co nếu bóc ra dán lại nhiều lần hoặc bóc ra để lâu lâu rồi dán lại. Có nhiều topic nói riêng về vấn đề này rồi, không cần e phải nhảy bổ vào topic của họ mà "gõ mõ" lên như vậy đâu. Mọi người chơi bóng đều biết cả.

BUTTERFLY JAPAN

Thượng Sỹ
Kiểu cấu tạo thế nên miếng mút nó thế, không cứ gì Rasant mà Target, Xiom...cũng sẽ đều bị co nếu bóc ra dán lại nhiều lần hoặc bóc ra để lâu lâu rồi dán lại. Có nhiều topic nói riêng về vấn đề này rồi, không cần e phải nhảy bổ vào topic của họ mà "gõ mõ" lên như vậy đâu. Mọi người chơi bóng đều biết cả.
Bạn có "não" ko?:cool:. Biết là mút nào chẳng co nhưng với dòng như rasant , tibhar thì nó co lắm bất kể dán keo gì đi chăng nữa với lại hên xui tùy théo đợt hàng bạn à. Ko có gì là đồng nhất cả có lô thế này thế kia ăn thua trình chơi thôi ạ mình đã rất mệt mỏi với cách sử dụng mút như vậy rồi .......:)

o3ma

Đại Tá
Bạn có "não" ko?:cool:. Biết là mút nào chẳng co nhưng với dòng như rasant , tibhar thì nó co lắm bất kể dán keo gì đi chăng nữa với lại hên xui tùy théo đợt hàng bạn à. Ko có gì là đồng nhất cả có lô thế này thế kia ăn thua trình chơi thôi ạ mình đã rất mệt mỏi với cách sử dụng mút như vậy rồi .......:)
Tôi ko có não, toàn đậu phụ cả chú e à. Cám ơn chú e đã chỉ giáo. Tuổi bố chú e chắc hơn tôi chẳng mấy đâu. Chú e có cái gọi là não thì nên nghĩ lâu hơn 1 chút rồi hãy nói.

Last edited:

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Kính chào anh D9 !
1. Họ tên em: Nguyễn Hoàng Lâm.

2. Năm sinh: 1986

3. Cốt vợt ,mặt vợt hiện đang sử dụng: Sardius tem bạc, FH: Xiom musa spin + BH: Calibra LT sound (Em sử dụng cốt này từ ngày chơi bóng bàn, đã được khoảng 5 năm có ngắt quãng khoảng 1,5 năm).

4. Lối đánh :phòng thủ phản công. Hoặc tấn công nếu đối thủ đánh bóng xoáy xuống nhẹ, vừa.
- Tay cầm vợt: Tay phải.
- Quả phải (FH ): Có thể giật xung nhưng không uy lực (Có lẽ do động tác chưa chuẩn + thể lực em không được tốt, đánh nhanh mệt), giật cầu vồng quả trước, quả sau giật xung hoặc bạt mạnh,chặn bóng tốt.
- Quả trái (BH) : Bắn bóng tốt, giật bóng xoáy lên khá, chặn bóng tốt. Các kĩ thuật đang tìm hiểu thêm để đánh được: Giật bóng xoáy xuống, vảy cổ tay trên bàn (để đỡ giao bóng ngắn bên FH).
- Gò bóng :
+ Gò trái tay: Gần xa tốt, có điểm rơi.
+ gò thuận tay: Gần xa tốt, có điểm rơi.

5. Giao bóng: xoáy xuống,xoáy lên,xoáy ngang, xoáy ngang lên, ngang xuống, lỏng,...ngắn, dài, chuội, biến hóa.

6. Những lỗi thường mắc phải khi thi đấu đối kháng:
+ Sở trường:
- Phòng ngự, phản công. Khi bị đối phương gò bóng xoáy xuống nhẹ và vừa có thể giật phải điểm rơi tốt, tuy nhiên bóng không mạnh.
- Giật bóng xoáy lên bên FH tốt.
- Khi vào thế phải thủ xa bàn thì khá tốt, thủ dai khiến đối phương đánh bóng hỏng.
- Phản xạ + chân khá nhanh.
+ Sở đoản:
- Giật phải còn nhẹ.
- Gặp đối thủ chơi xoáy xuống nặng nếu giật là rúc lưới, nên thường gò lại đợi thời cơ.
- Chưa vẩy cổ tay trên bàn được ( Bản thân đang học hỏi thêm để hoàn thiện).
- Thi đấu hay bị tâm lý.
Xin tư vấn:
- Cốt sar của em bị ẩm nên khá nặng, thực sự em không thoải mái, nhất là học các động tác vảy cổ tay trên bàn, nó khiến em đau cổ tay (Em người nhỏ con, xương cổ tay rất nhỏ, gầy). Nhờ anh tư vấn giúp cốt vợt thay thế + mặt vợt sao cho nhẹ và phát huy được sở trường của em. (Cốt vợt mong muốn < 85gr ạ). (Em cũng nhận được 1 số lời khuyên nên dùng cốt Garaydia ZLC > Amultart >Timo Boll ZLC, tuy nhiên em mới có cơ hội được chơi thử cốt Amultart ạ).
- Nhờ anh tư vấn thêm về chiến thuật hợp lý để phát huy sở trường, khắc phục sở đoản.

Em chơi bóng bàn được khoảng 5 năm nhưng trước đó là phủi nặng ạ, nửa năm trở lại đây em mới bắt đầu tìm hiểu về bóng bàn cơ bản và đã chỉnh được động tác, mong muốn là hoàn thiện các kỹ thuật cơ bản để đánh linh hoạt hơn, đẹp hơn. Mong sớm nhận hồi đáp của anh, chúc anh nhiều sức khỏe và thành công!
Lối em phòng thủ phản công chơi sadius thực sự hạn chế rất nhiều sự khéo léo cũng như hoàn thiện lối đánh và các kỹ thuật nhỏ .
Người em nhỏ lên sử dụng các dòng cốt có độ control cao , tốc độ vừa phải để có thể ôm bàn đánh nhịp nhanh hợp với cơ địa
Cốt sadius em bị ẩm nên mua cốt mới do cốt ẩm sẽ mất tính ổn định khi giật bóng hoạc chặn bóng.
Em nên chọn cốt graydia zlc time đầu chơi mặt fh và bh có độ cứng trung bình để phát triển kỹ thuật toàn diện sau đó 1 đến 2 năm em tăng dần độ cứng mặt vợt nên ^_^
Graydia zlc : ten 64 + bh:ten 64
Graydia zlc fh: rasant grip + bh: rasant

Last edited:

LamITO

Trung Uý
Lối em phòng thủ phản công chơi sadius thực sự hạn chế rất nhiều sự khéo léo cũng như hoàn thiện lối đánh và các kỹ thuật nhỏ .
Người em nhỏ lên sử dụng các dòng cốt có độ control cao , tốc độ vừa phải để có thể ôm bàn đánh nhịp nhanh hợp với cơ địa
Cốt sadius em bị ẩm nên mua cốt mới do cốt ẩm sẽ mất tính ổn định khi giật bóng hoạc chặn bóng.
Em nên chọn cốt graydia zlc time đầu chơi mặt có độ cứng fh và bh có độ cứng trung bình để phát triển kỹ thuật toàn diện
Graydia zlc : ten 64 + bh:ten 64
Graydia zlc fh: rasant grip + bh: rasant
Vâng em cảm ơn anh đã tư vấn ạ. Như a nói thì thời gian đầu nên chọn Garaydia zlc, vậy sau đó nên chọn cốt khác nữa ạ?

o3ma

Đại Tá
Vâng em cảm ơn anh đã tư vấn ạ. Như a nói thì thời gian đầu nên chọn Garaydia zlc, vậy sau đó nên chọn cốt khác nữa ạ?
Ôi, @Dũng Cửu SHOP viết nên có dấu vào để e nó đọc khỏi nhầm. Ý của D9 là: "E nên chọn cốt Garay, thời gian đầu chơi mặt có độ cứng..." chứ không phải là thời gian đầu chọn cốt đó rồi sau đổi.

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Không anh vừa sửa lại do mấy hôm nay anh bận đi thi đấu không dùng máy tính , trả lời qua đt
Em chơi graydia zlc time đầu em chơi 2 mặt trung bình , 1 đến 2 năm sau em chơi mặt cứng dần cho đến nhiều năm sau tùy mức độ em khống chế thế nào :)

Bình luận từ Facebook