Chọn mút nào cho Iolite Neo?

dung6934atp

Đại Uý
Mình mới chuyển sang chơi cốt Iolite Neo. Cảm nhận ban đầu là rất dễ điều khiển. Tuy nhiên, FH mình chọn là các mặt mềm như Boot TS, Nitaku HamoProBeta, chặn được, giật an toàn, mềm mại nhưng bóng sang cứ "hiền hiền". ACE nào có kinh nghiệm cho mình hỏi sử dụng mút nào, cứng hay mềm kết hợp với Iolite Neo thì phù hợp?

trungsay

Thượng Sỹ
Kiểu của cây này là đánh bóng hiền nên bác dán mặt nào cũng thể thôi. Cây này chống chỉ định với mặt cứng nữa/

dung.vima

Moderator
Iolite Neo thì bóng hiền là đúng rồi bác ợ @@! Iolite Neo đánh bóng không cắm đâu : ) nhưng bù lại là giật bạt tốt do là Acrylate nên vẫn kiểm soát được !

MaiXuanViet

Moderator
Mình mới chuyển sang chơi cốt Iolite Neo. Cảm nhận ban đầu là rất dễ điều khiển. Tuy nhiên, FH mình chọn là các mặt mềm như Boot TS, Nitaku HamoProBeta, chặn được, giật an toàn, mềm mại nhưng bóng sang cứ "hiền hiền". ACE nào có kinh nghiệm cho mình hỏi sử dụng mút nào, cứng hay mềm kết hợp với Iolite Neo thì phù hợp?

với cây này đúng là không nên sử dụng mặt cứng sẽ làm mất đi bản chất dễ điều khiển của nó. Bạn muốn đường bóng khó chịu hơn vậy đã thử với mút gai ngang chưa? Mình thấy nếu bạn dùng cây này với mút gai ngang thì bóng giật sẽ khó chịu và chặn đẩy sẽ chuội lắm đó.hihi.^^

hiện nay thì mút Dawei Super power XP 2008 là mút gai ngang khá dễ sử dụng, giá lại rất ok chỉ 150k/miếng, rất bền. Độ cứng mút này là trung bình, nếu so với bạn vẫn chưa đủ mềm thì mình chỉ bạn cách này...ma hơn, là bạn mua 1 miếng mút mềm như ý của bạn rồi đặt ngang miếng mút lại cắt chứ ko cắt dọc như bình thường, chấp nhận bỏ tem của miếng mút.hihi. Chiêu lật mút này mình từng sử dụng để có 1 mặt mềm và có gai ngang để gò bóng cho nó máu, giật bóng cho nó kinh. :D

Last edited:

dung6934atp

Đại Uý
với cây này đúng là không nên sử dụng mặt cứng sẽ làm mất đi bản chất dễ điều khiển của nó. Bạn muốn đường bóng khó chịu hơn vậy đã thử với mút gai ngang chưa? ^^
Mút gai ngang là loại nào hả bạn? Mình có nghe nói nhưng chưa hiểu về nó đâu. Bạn cho chút thông tin đi!

MaiXuanViet

Moderator
Mút gai ngang là loại nào hả bạn? Mình có nghe nói nhưng chưa hiểu về nó đâu. Bạn cho chút thông tin đi!

hiện nay thì mút Dawei Super power XP 2008 là mút gai ngang tốt nhất hiện nay, khá dễ sử dụng, giá lại rất ok chỉ 150k/miếng, rất bền. Độ cứng mút này là trung bình, nếu so với bạn vẫn chưa đủ mềm thì mình chỉ bạn cách này...ma hơn, là bạn mua 1 miếng mút mềm như ý của bạn rồi đặt ngang miếng mút lại cắt chứ ko cắt dọc như bình thường, chấp nhận bỏ tem của miếng mút.hihi. Chiêu lật mút này mình từng sử dụng để có 1 mặt mềm và có gai ngang để gò bóng cho nó máu, giật bóng cho nó kinh. :D

dung6934atp

Đại Uý
Miếng SP2008 của Hỏa Châu thì mình biết rồi. Còn cách thứ 2 của bạn mình sẽ thử. Bạn có kinh nghiệm về vấn đề này thì post 1 bài cho anh em biết về sự khác biệt giữa gai ngang và dọc, ưu nhược thế nào nhé!

MaiXuanViet

Moderator
Miếng SP2008 của Hỏa Châu thì mình biết rồi. Còn cách thứ 2 của bạn mình sẽ thử. Bạn có kinh nghiệm về vấn đề này thì post 1 bài cho anh em biết về sự khác biệt giữa gai ngang và dọc, ưu nhược thế nào nhé!

hihi. Vấn đề này đã có người nói rồi bạn à, mình cũng chỉ là hậu bối, đã từng đọc qua và cũng từng test lại thôi. ^^

a Tủn

Binh Nhì
theo em thì anh nên đánh mặt vợt HN Railway, loại mút này mềm nên độ kiểm soát cao, dễ điều bóng hai bên bàn với độ ma sát cao, đặc biệt khi cắt bóng sẽ trượt dài xuống đất chứ ko nẩy lên như mút anh đang đánh, vì nẩy lên sẽ tạo cơ hội dễ giật hơn cho đối thủ. nếu anh kiên trì đầu tư công sức với loại mút này, trong tương lai không xa các đối thủ của anh sẽ phải mang theo nhang để cúng mỗi khi đụng độ anh, vì họ chỉ còn biết trông chờ vào vận may, anh sẽ có lối đánh rất khó chịu. giá cả thì em ko nắm rõ, trước đây tương đối rẻ nhưng bây giờ khá đắt rồi, hình như tận 80k/miếng cơ, trước có 15k. đây là lời khuyên rất chân thành, ko có ý đùa cợt, anh hay tham khảo nhé!

mancongtu

Trung Uý
Mình đánh cây này chắc khoảng 3 năm rồi. Cây này đánh mặt mềm tương đối hợp nhưng bù lại thì khoản chặn đẩy thì không tốt nếu đối thủ giựt bóng có lực, vì vậy mình chuẩn bị đổi mặt trái thử con ten 64, trước đây mình đánh bên trái con yasaka xsten Hs (mặt này mềm)

dung6934atp

Đại Uý
theo em thì anh nên đánh mặt vợt HN Railway, loại mút này mềm nên độ kiểm soát cao, dễ điều bóng hai bên bàn với độ ma sát cao, đặc biệt khi cắt bóng sẽ trượt dài xuống đất chứ ko nẩy lên như mút anh đang đánh, vì nẩy lên sẽ tạo cơ hội dễ giật hơn cho đối thủ. nếu anh kiên trì đầu tư công sức với loại mút này, trong tương lai không xa các đối thủ của anh sẽ phải mang theo nhang để cúng mỗi khi đụng độ anh, vì họ chỉ còn biết trông chờ vào vận may, anh sẽ có lối đánh rất khó chịu. giá cả thì em ko nắm rõ, trước đây tương đối rẻ nhưng bây giờ khá đắt rồi, hình như tận 80k/miếng cơ, trước có 15k. đây là lời khuyên rất chân thành, ko có ý đùa cợt, anh hay tham khảo nhé!
Bạn cho mình hỏi mặt HN Railway là của hãng nào vậy, bán ở đâu vậy? Mình xem các hãng đều không thấy tên miếng này mà!
À mà hiểu rồi, bạn muốn ám chỉ mặt đường sắt phải không? Bạn cũng biết đùa đó! Dù sao cũng thank bạn nha!

Last edited:

tanya

Thượng Sỹ
Bạn cho mình hỏi mặt HN Railway là của hãng nào vậy, bán ở đâu vậy? Mình xem các hãng đều không thấy tên miếng này mà!
À mà hiểu rồi, bạn muốn ám chỉ mặt đường sắt phải không? Bạn cũng biết đùa đó! Dù sao cũng thank bạn nha!
cái này là mặt vợt Cao Su Đường Sắt(CSĐS) đó anh,giờ chắc rất hiếm chỗ còn bán loại này

jaypark

Trung Sỹ
mình thấy oánh như combo của mình cũng ổn mà,còn bóng hiền hay ko còn phải do kỹ thuật người đánh nữa.

thinhnguyen

Đại Tá
=================y=========
bạn chọn combo như trên chỉ thích hợp với rơ phủi 2 càng thôi, dù cho bạn chọn mặt nào đi nửa cũng thế thôi. cây Neo bản chất là cứ đầm đầm đều đều thôi chứ ko có độ biến hóa như những dòng arylate cacbon khác. và cái lý do chính là độ nhẹ của cây neo cũng là phần tạo nên bóng hiền hiền như bạn nói. mặc đf cho nhiều người khen nhưng với mình thì cây neo chỉ hợp với mấy người mới tập chơi thôi..... giúp hoàn thiện lối đấnh đều và nhẹ, chuẩn.... nhìn chung thì cao thủ ko ai dùng neo cả.

A Thịnh nói cũng rất đúng đấy ạ,nếu a vẫn thích chơi Neo thì e nghĩ a nên chơi mặt Palio Marco Era 425 để cho đường bóng ra khó chịu hơn 1 tí,đối thủ hàng ngày a đánh mà kê đc bóng giật của a như thường thì khi a lắp mút này vào sẽ khác ngay ạ,và sẽ hỏi là "mặt gì mà khó kê thế" hihi. Ý kiến nho nhỏ của e khi cốt phải lắp mút mềm ạ.

a Tủn

Binh Nhì

không đùa đâu ạ, trên bản đồ mút vợt thế giới tên của nó là như thế ạ. nếu bác ko tin ngày 25, 26 tháng này mời bác đến xem giải Thanh Xuân mở rộng, sẽ có cao thủ đánh mặt này cho bác xem, và toàn thể đội Đường Sắt HN sẽ tham gia giải bằng vũ khí của hãng HN Railway bác ạ.

dung6934atp

Đại Uý
không đùa đâu ạ, trên bản đồ mút vợt thế giới tên của nó là như thế ạ. nếu bác ko tin ngày 25, 26 tháng này mời bác đến xem giải Thanh Xuân mở rộng, sẽ có cao thủ đánh mặt này cho bác xem, và toàn thể đội Đường Sắt HN sẽ tham gia giải bằng vũ khí của hãng HN Railway bác ạ.
Mặt CSĐS có lót khá mềm, dễ giật. Mình thì cho rằng VN chưa đăng ký với ITTF công nhận mặt này nên làm gì có tên trên bản đồ mút vợt thế giới. Mà tên nó là Đường săt thì gọi theo tiếng mẹ đẻ đi cho thân thương, gọi bằng Anh ngữ nghe xa lạ quá. Thời còn bao cấp, bọn mình có vợt Đường sắt mà chơi đã là niềm mơ ước đó bạn ạ.

Bình luận từ Facebook