Chơi gai bị cấm (dị, độ) hay Không!

lion

Đại Tá
Chào các bác,

Screen Shot 2023-08-16 at 13.14.15.png

Screen Shot 2023-08-16 at 13.13.53.png

Tối qua lướt FB tình cờ thấy bài đăng của bác Hà Quốc Linh về quy định đối với mặt gai tại Giải Bóng Bàn Các Club Tỉnh Thanh Hoá của BTC. Sau khi bài đăng lên thì cũng có nhiều ý kiến bình luận, người ủng hộ, người phản đối, đại loại như:
+ Nhóm ủng hộ:
- Gai cũng được, nhưng phải dùng gai được ITTF chấp thuận
- Cấm tiệt gai, kể cả có được ITTF chấp thuận hay không
- Chấp hết các loại gai
- Gai thì phải chấp bóng cao lên...
- ...

+ Nhóm phản đối:
- Trừ giải quốc gia, giải phong trào thì phải cho dùng thoải mái
- Hãy chấp nhận tính đa dạng của bóng bàn, gai là một trong số đó
- Người ta thích dùng gì thì dùng, không đánh được gai thì lại anti
- Nếu cho dùng gai thì nâng hạng họ lên để họ chấp cao bóng hơn
- ...

+ Nhóm trung lập:
- Thế nào cũng được
- Quan trọng nhất là trọng tài, làm sao bắt cho chuẩn khỏi cãi nhau
- Bắt tung bóng, cấm che tay, đục chọi, câu giờ...
- Khen BTC có kiến thức về mặt vợt gai và đưa ra quy định rõ ràng
- ...

Đọc chi tiết comment thì thấy có nhiều bác chế cháo mặt gai cũng bá đạo thật, nào là dùng mặt dị, siêu dị, rồi bôi keo 502 lên đầu gai, chỗ bôi chỗ không, nào là xẻ thành mấy mảnh ghép chiều gai khác nhau, hay ghép nhiều loại gai trên cùng một mặt...Cá nhân em thì thấy nếu chơi phong trào tại club của mình miễn sao ae không có ý kiến gì thì OK, nhưng nếu đã thi đấu ở giải lớn thì nên tuân thủ theo luật và BTC phải quy định rõ ràng về dụng cụ thi đấu như ITTF (loại cốt, mút, độ phẳng của mặt vợt sau khi dán, độ dầy của vợt sau khi dán...) để tạo sự công bằng, còn việc có chấp điểm hay không tuỳ theo mục đích, quy mô của giải đấu.

Em cũng từng gặp nhiều anh chị chơi gai rất hay và có cảm giác họ rất khéo tay và có cảm giác bóng rất tốt. Tuy nhiên em cũng chỉ dừng ở mức độ giao lưu học hỏi nên cũng tìm hiểu tính năng, ưu điểm, nhược điểm của gai để suy nghĩ và điều chỉnh lối chơi của mình cho phù hợp khi đụng độ với họ. Công nhận bóng bàn phức tạp thật :)

IFUD

Trung Uý
Có mấy bác đọc ko kỹ nên vào chửi nhặng xị lên, nói là quản không được thì cấm vlah blah thôi. Rõ ràng giải người ta đâu cấm chơi gai, nhưng chơi phải đúng luật. Mima Ito cũng chơi gai đấy, đúng luật thì ai nói gì đâu.
Các bác không thích thì không tham gia thôi, ban tổ chức có kề dao vào cổ bắt đánh đâu. Thích thì tự làm giải riêng, luật riêng chơi cho sướng ;)

M.Hoang

Đại Tá
Có mấy bác đọc ko kỹ nên vào chửi nhặng xị lên, nói là quản không được thì cấm vlah blah thôi. Rõ ràng giải người ta đâu cấm chơi gai, nhưng chơi phải đúng luật. Mima Ito cũng chơi gai đấy, đúng luật thì ai nói gì đâu.
Các bác không thích thì không tham gia thôi, ban tổ chức có kề dao vào cổ bắt đánh đâu. Thích thì tự làm giải riêng, luật riêng chơi cho sướng ;)
phải cấm phải quản chứ bác nhỉ, không thế thì loạn mất. Giải đấu lớn mà các bác ấy cứ nghĩ như phong trào, rồi cứ bảo ko được cọ xát với gai lạ nên không khá hơn @@

lion

Đại Tá
Ngoài mặt gai, em còn thấy có mảng Anti, và thậm chí mặt mút cũng nhiều người rất dị như cào nhám, đốt bỏng trơ một phần khiến trên mặt vợt chỗ thì là mút, chỗ thì là Anti, cái này cũng phải có quy định cụ thể trong hệ thống thi đấu.

IFUD

Trung Uý
Tu duy như này thì chịu rồi. ITTF họ đã ngồi nghiên cứu để loại bỏ những mặt gai không phù hợp, vì những mặt đó tạo ra quỹ đạo bóng lẫn xoáy không thể đoán được, kể cả người đánh cũng chả thể đoán được nữa là đối thủ, thành ra từ bộ môn yêu cầu kỹ thuật, bóng bàn thành bộ môn may rủi.
Đúng kiểu tư duy của mấy ông chú đánh không lại người khác xong dùng đủ thứ trò bẩn để thắng bằng mọi giá, xong thở ra câu "nâng cao trình độ" vậy :eek:
Screenshot 2023-08-16 193919.png

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Tôi ủng hộ luật này, nên cấm triệt để gai không được ITTF công nhận. Không phải tự nhiên họ đưa ra.
Nhiều người lợi dụng độ dị của gai không đúng quy định mà thực tế là chỉ 1 động tác hất sang cũng gây khó đối thủ (kiểu gì cũng vào bàn). Chưa nói có người chế cháo, vào keo... Nó làm mất đi tính nghệ thuật của môn này.
Người phản đối thường là bị phụ thuộc vào gai dị, hoặc người buôn bán (lỡ ôm cả đống giờ chả ai mua :) )...
Làm quả hình chống trôi :)

M.Hoang

Đại Tá
Tôi ủng hộ luật này, nên cấm triệt để gai không được ITTF công nhận. Không phải tự nhiên họ đưa ra.
Nhiều người lợi dụng độ dị của gai không đúng quy định mà thực tế là chỉ 1 động tác hất sang cũng gây khó đối thủ (kiểu gì cũng vào bàn). Chưa nói có người chế cháo, vào keo... Nó làm mất đi tính nghệ thuật của môn này.
Người phản đối thường là bị phụ thuộc vào gai dị, hoặc người buôn bán (lỡ ôm cả đống giờ chả ai mua :) )...
Làm quả hình chống trôi :)View attachment 145283
gai như này là bình thường bác ạ

VPSV

Đại Uý
Em có đánh thử với mấy bác chơi gai, thua là nhiều... nhưng vẫn ủng hộ gai chính thống, mặt anti chính thống vì nó làm cho bb thêm nhiều màu sắc và đa dạng kỹ thuật. Nhưng đọc bài của bác @lion mới biết còn nhiều loại độc dị như vậy. Đúng là dân ta rất thích sáng tạo. :D:D:D

Trainee

Đại Tá
Lậy cụ! Cụ thử lắp mặt gai để đánh đi ợ! Xem có mặt nào động vào kiểu gì cũng là sang bàn mà lại độc di, cụ chỉ em với! :D
p/s: Mút thì cũng tỷ loại, đầy mặt không có trong danh mục ITTF đâu ợ, vẫn đánh phà phà; mấy bố hay than thở gai, thực ra nếu đánh thấy dễ và lên bóng, đa phần là đánh từ đời cụ tổ nhà mấy bố ấy rồi các cụ ơi, chẳng qua đánh không nổi! Và bản thân các cụ mút hay kêu cũng vật vã thay nọ đổi kia cho lên bóng không 10 thì 9 so với người khác!

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Lậy cụ! Cụ thử lắp mặt gai để đánh đi ợ! Xem có mặt nào động vào kiểu gì cũng là sang bàn mà lại độc di, cụ chỉ em với! :D
p/s: Mút thì cũng tỷ loại, đầy mặt không có trong danh mục ITTF đâu ợ, vẫn đánh phà phà; mấy bố hay than thở gai, thực ra nếu đánh thấy dễ và lên bóng, đa phần là đánh từ đời cụ tổ nhà mấy bố ấy rồi các cụ ơi, chẳng qua đánh không nổi! Và bản thân các cụ mút hay kêu cũng vật vã thay nọ đổi kia cho lên bóng không 10 thì 9 so với người khác!

Chú lại không chịu đọc rồi, ở đây là nói đến gai dị + độ, người chơi lợi dụng cái dị để chiến thắng chứ không có tính kỹ thuật. Anh gặp nhiều người chỉ mỗi động tác vào gai mà oánh vẫn sang. Xem mặt mới biết là gai dị bị cấm.
Nếu chơi gai đúng quy định thì nói làm gì, những người nổi tiếng gai họ xử lý rất khéo léo. Thậm chí gai thủ vẫn tấn công được.

lion

Đại Tá
Chú lại không chịu đọc rồi, ở đây là nói đến gai dị + độ, người chơi lợi dụng cái dị để chiến thắng chứ không có tính kỹ thuật. Anh gặp nhiều người chỉ mỗi động tác vào gai mà oánh vẫn sang. Xem mặt mới biết là gai dị bị cấm.
Nếu chơi gai đúng quy định thì nói làm gì, những người nổi tiếng gai họ xử lý rất khéo léo. Thậm chí gai thủ vẫn tấn công được.
Đúng rồi, chỗ em có bạn dùng gai thủ vẫn ve, giật trái lên xoáy được, từ khi nó chuyển từ thủ gai (cắt chặn, hất) sang chủ động tấn công hiệu quả hơn hẳn. Em gặp gai cao thì thua chắc rồi, nhưng gai khá gặp em ăn hơi bị khó. Quan trọng là mình cũng bỏ thời gian nghiên cứu tính năng của gai, biết nó lợi hại thế nào, biết khi nào mình cần đánh quả gì nên cơ bản ít khi bị động vì gai hơn ae ít nghiên cứu.

lion

Đại Tá
Mặt gai này hình như chấm keo 502 phải không anh Hàng Rươi @Hangruoi ơi?

Trainee

Đại Tá
Đã sửa tên chủ đề cho đỡ hiểu nhầm :)
Chắc chắn mình phải tẩy chay hàng cấm rồi anh;
Nhưng em nghĩ thế này, là BTC cấm chứ không phải cứ ITTF cấm là mình tẩy chay, mọi cuộc chơi đều có luật, người chơi phải tuân thủ, tôn trọng luật đó; tuy nhiên các cuộc chơi phong trào không nhất khoát phải theo ITTF hoàn toàn, không cần thiết; - Ngoài gai nó còn trăm thứ nhức đầu khác nếu theo ITTF hết, ..
Bản thân em cũng dính vào trận thua, và giờ thành ngang, hay kém bóng người trc không hơn mình, nhưng nay đổi mặt gai dị, độc không đạt chuẩn ITTF; em coi đó là rất bình thường, thậm chí tích cực: mình được luyện với gai khó hơn khi đi đánh giải, những người này nếu tham dự giải luật chặt là đứt với mình ngay;
trên thực tế, cho em đổi qua gai dị, độc kia 90% em không đánh được, 10% em chưa thử; cho nên cũng như mút, hợp hoặc thuần phục được nó cũng là công sức cả!
Điều cuối, thật sự có gai nào dễ công, đê thủ, độc dị, toàn diện, không đạt ITTF, ACE các Cụ chỉ em với, em rất cần, cực cần mà tốn cả chục triệu chưa tìm ra được- em nói hoàn toàn thật đó!
Thêm nữa, người chơi cực khéo, khi họ đánh độc lạ thì đòn bộ nhìn cực đơn giản, kể cả đánh mút cũng vậy thôi;
không phải cứ giao bóng, lên xoáy, đôi công, đối giật mới là bb; thật tình, như em giờ nhìn tuyển TQ đánh, em chán ngắc, thấy chả có gì cuốn hút so bb cổ điển xưa và chuyển kênh ngay!

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Chắc chắn mình phải tẩy chay hàng cấm rồi anh;
Nhưng em nghĩ thế này, là BTC cấm chứ không phải cứ ITTF cấm là mình tẩy chay, mọi cuộc chơi đều có luật, người chơi phải tuân thủ, tôn trọng luật đó; tuy nhiên các cuộc chơi phong trào không nhất khoát phải theo ITTF hoàn toàn, không cần thiết; - Ngoài gai nó còn trăm thứ nhức đầu khác nếu theo ITTF hết, ..
Bản thân em cũng dính vào trận thua, và giờ thành ngang, hay kém bóng người trc không hơn mình, nhưng nay đổi mặt gai dị, độc không đạt chuẩn ITTF; em coi đó là rất bình thường, thậm chí tích cực: mình được luyện với gai khó hơn khi đi đánh giải, những người này nếu tham dự giải luật chặt là đứt với mình ngay;
trên thực tế, cho em đổi qua gai dị, độc kia 90% em không đánh được, 10% em chưa thử; cho nên cũng như mút, hợp hoặc thuần phục được nó cũng là công sức cả!
Điều cuối, thật sự có gai nào dễ công, đê thủ, độc dị, toàn diện, không đạt ITTF, ACE các Cụ chỉ em với, em rất cần, cực cần mà tốn cả chục triệu chưa tìm ra được- em nói hoàn toàn thật đó!
Thêm nữa, người chơi cực khéo, khi họ đánh độc lạ thì đòn bộ nhìn cực đơn giản, kể cả đánh mút cũng vậy thôi;
không phải cứ giao bóng, lên xoáy, đôi công, đối giật mới là bb; thật tình, như em giờ nhìn tuyển TQ đánh, em chán ngắc, thấy chả có gì cuốn hút so bb cổ điển xưa và chuyển kênh ngay!

Thì nội dung thế nào chú rõ rồi. Chơi ở CLB, giao lưu thì thoải mái nếu đối phương chấp nhận. Nhưng khi đánh giải nếu có điều lệ rõ ràng thì phải tuân thủ, vì họ đều có cơ sở cả.

IFUD

Trung Uý
Mình thấy các giải dần họ cũng muốn hướng tới chuyên nghiệp, chuẩn hoá theo chuẩn ITTF nên anh em mình cũng nên chuẩn dần là vừa.
Dĩ nhiên làm chuẩn hoàn toàn như ITTF về các thông số là điều khó khăn, nhất là với các giải địa phương, nhưng được cái nào hay cái đó, bắt đầu từ mấy cái đơn giản như mặt vợt, giao bóng… là ok rồi.
Cũng như ngày xưa chuyển từ bóng bé sang bóng 40+ cũng bị các chú các bác phản đối ghê lắm, giờ cũng vào khuôn hết rồi
Tập dần bắt đầu từ mặt vợt, vì hầu hết anh em chơi gai là những người đã chơi lâu, có kinh nghiệm kinh qua nhiều mặt rồi, có tiếng nói và uy tín trong clb. Anh em làm gương chuẩn thì đám trẻ trong clb tự sẽ noi theo, sẽ chuyên nghiệp lên

Bình luận từ Facebook