Chơi cùng 1 loại mút cho 2 bên, tại sao không?

baobin74

Trung Uý
Em cứ loay hoay chọn mặt cho cốt, theo nguyên tắc kiểu như FH thì mặt cứng hơn bên BH. Dán vào đánh thử rồi lại gỡ ra vì thấy có gì đó không ổn. Mệt mỏi, thế là làm luôn đôi mút giống nhau, Aeolus 450, dán 2 bên, oánh ngon:)
Tại sao ta không thường làm như vậy nhỉ? Vì theo em nghĩ, sẽ cho cảm giác bóng là như nhau cả 2 bên, từ đó cú đánh sẽ ổn định hơn!?

ducanhmh

Đại Tá
Em cứ loay hoay chọn mặt cho cốt, theo nguyên tắc kiểu như FH thì mặt cứng hơn bên BH. Dán vào đánh thử rồi lại gỡ ra vì thấy có gì đó không ổn. Mệt mỏi, thế là làm luôn đôi mút giống nhau, Aeolus 450, dán 2 bên, oánh ngon:)
Tại sao ta không thường làm như vậy nhỉ? Vì theo em nghĩ, sẽ cho cảm giác bóng là như nhau cả 2 bên, từ đó cú đánh sẽ ổn định hơn!?
Bản thân bên FH và bên BH của bác cảm giác bóng và động tác khác nhau rõ ràng rồi, nên việc chọn mút giống nhau là không hợp lý. Còn tất nhiên thì dán mặt nào chả chơi đc.

bong_nhua

Trung Uý
Dán 2 mặt giống nhau cầm vợt sẽ rất cân bằng. Mình đang dán 2 mặt Acuda P2 cho Boll ZLC thấy cũng ổn, FH có vẻ hơi mềm.

Trainee

Đại Tá
Hồi mới tập đánh lại em cũng toàn phải đánh 2 mặt giống nhau. Bởi vì hồi đó đánh chặn đẩy, tập đánh đều là chính, cái cảm nhận bóng đập vào 2 mặt khác nhau nó gây cực kỳ khó chịu. Đặc biệt em lại hay xoay vợt sau mỗi điểm đánh, hoặc trong lúc chờ người ta giao (tính bộp chộp, bồn chồn mà :D). Tuy nhiên đến giờ khi kỹ thuật giật trái, phải bắt đầu có, các cú chuyên đánh trái phải khác nhau rõ ràng thì không đánh 2 mặt giống nhau được nữa. Tuy nhiên dấu ấn từ xưa và do kỹ thuật chắc chưa tới, nên vẫn phải đánh 2 mặt không chênh nhau nhiều. Hiện em chơi 1 mặt rất cứng và một mặt trung bình cứng! Bữa trước có chơi 1 mặt rất cứng và một mặt mềm, nhưng cảm thấy bí bách, nên phải đổi BH sang Trung bình cứng!

Maggi

Trung Sỹ
mình lại thấy chơi 2 mặt khác nhau có gì đó tâm lý chiến hơn, lúc gần thua 8-10 rồi quyết định xoay mặt hoá ra lại hay, kỹ thuật vẫn vậy nhưng chắc hên cộng voi tâm lý đổi mặt đổi vận nên tự tin kéo lại 10-10. với 2 mặt giống nhau thì ko thể có cảm giác hên xui này được ^^

HaQuocLinh

Thượng Tá
Bữa trước cầm thử cây Timo Boll gắn 2 miếng ten 05 thấy thế này các bác.... bạn mình chơi cây này cảm nhận nó giật 2 bên xoáy và giật liên tục được nó bảo là đánh dễ vào bàn, nói chung nó thích đánh xoáy cả 2 bên nên nó chơi như thế và mình thấy anh bạn thành công, còn mình chỉ cầm thử và nhìn thấy bạn mình đánh thôi. Có lẽ những ai mạnh về xoáy và có cú giật trái sát thủ sẽ lắp 2 mặt giống nhau chăng? số này cũng ít nên thấy ít người chơi, gặp nhiều người nhưng chỉ mỗi ông bạn này chơi như thế, khi đánh với nhóm ngang nhau thì bóng qua lại nhiều lần đẹp mắt mà cũng hiệu quả. Chỉ có điều khi mình cầm vào thì bóng cũng qua lại vài lần nhưng ... không hiệu quả giật trái cứ đuối dần chẳng hiểu sao!

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Bình thường, khối người chơi 1 loại mút cho 2 bên mà. Ví dụ 2 Ten 05, 64 , 80, Powersponge ...
Còn đa số chơi 2 bên 2 mút là do kỹ thuật giữa 2 bên ko cân bằng nhau, chuyên FH hơn BH nên phải chọn loại mút tương thích.
Nhưng cái nào cũng có cái hay cả.
2 mút giống sẽ cân bằng hơn , cả trọng lượng vợt và cảm giác
Còn 2 mút khác nhau thì có thể tận dụng ưu thế của 2 mút riêng

Trainee

Đại Tá
mình lại thấy chơi 2 mặt khác nhau có gì đó tâm lý chiến hơn, lúc gần thua 8-10 rồi quyết định xoay mặt hoá ra lại hay, kỹ thuật vẫn vậy nhưng chắc hên cộng voi tâm lý đổi mặt đổi vận nên tự tin kéo lại 10-10. với 2 mặt giống nhau thì ko thể có cảm giác hên xui này được ^^
Hên xui thì không bàn, nhưng về kỹ, chiến thuật thì mấy bố đánh 1 mặt gai rất hay có chiêu xoay vợt giao bóng rất độc!

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Quan trọng là rơ bác chơi tnao? Nếu 1 càng thì đánh 2 mặt khác nhau hợp lý hơn còn 2 càng đều nhau cứ làm 2 mặt giống nhau đánh mòn bên fh quay bh lại đánh tiếp cho mòn bằng fh vứt đi là vừa. Cao thủ thế giới bọn châu âu chơi hai mặt giống nhau rất nhiều nhất là bọn Đức, Nhật...ở vnam chuyên nghiệp toàn 2 mặt ten 64 hoặc calibra, airoc...

baobin74

Trung Uý
Chơi mút giống nhau 2 bên em thấy tự tin hơn. Đánh quả bóng nó cho cảm giác tay và đường bóng như nhau cả FH vs BH. Nên cũng mạnh dạn công cả 2 bên chứ k có xu hướng thủ bên BH nhiều nữa.

baobin74

Trung Uý
Quan trọng là rơ bác chơi tnao? Nếu 1 càng thì đánh 2 mặt khác nhau hợp lý hơn còn 2 càng đều nhau cứ làm 2 mặt giống nhau đánh mòn bên fh quay bh lại đánh tiếp cho mòn bằng fh vứt đi là vừa. Cao thủ thế giới bọn châu âu chơi hai mặt giống nhau rất nhiều nhất là bọn Đức, Nhật...ở vnam chuyên nghiệp toàn 2 mặt ten 64 hoặc calibra, airoc...
Rơ của em là rơ đánh...không an toàn:)
Rất tham đánh, không chịu ( không biết) phòng thủ.
Thôi thì lấy tấn công làm phòng ngự vậy,he.

baoquynh

Trung Uý
Bác nhận xét hay quá.

lion

Đại Tá
Em rất thích dùng 2 mặt giống nhau, hồi chơi Maze thì hay dùng Coppa X1 Gold, có lúc dùng Acuda S2, giờ chơi Viscaria thì dùng Rakza 7, đến giờ đã thay 5 đôi R7 rồi.

tiachop

Thượng Tá
Theo em là việc chọn mặt vợt chủ yếu là nó phù hợp với lối đánh của mình. Cho nên mặt BH giống hay không giống FH là do lối đánh. Đa phần FH dành cho tấn công nên thường chọn mặt cứng, còn BH thì có người chặn đẩy, có người cắt gò, có người giật bóng vì vậy mà mặt BH thường khác FH.

Bình luận từ Facebook