Cho em hỏi cốt vợt nào thuần gỗ hay!!!

Tiểu Cuội

Thượng Sỹ
Thuần gỗ hiện tại có cây Koki Niwa wood rất hay:

1/ Về hình thức: thiết kế đẹp, cán cầm rất chắc tay, linh hoạt.

2/ Gỗ Limba già, vân đẹp được xử lý nhiệt nên trọng lượng nhẹ từ 85-90 gr (cán ST thì nhẹ hơn)

3/ Tốc độ Off+ cũng tương đối nhanh nếu kết hợp với mút cứng.
(không như dòng Tamca 5000 đâu nhé)

Bóng đi cắm vọt, xoáy lồng rất khó chịu

4/ Hơi rung nhẹ: hợp với mút Tàu, mút Đức Nhật có độ cừng trung bình trở lên (mút có độ cứng từ 45 độ trở lên)
nói
Thank Bác !
Nhờ bác phụ thêm em 10 ngón với nhé. hi..hi...
Mình ngày xưa thấy con đó trên tennis table reference đánh giá rất cao, nên quyết tâm mua bằng được, cốt về tay đúng là không thất vọng tẹo nào, đến giờ vẫn nhớ nguyên cảm giác đánh nó và phê ko cần hỏi.

Tiểu Cuội

Thượng Sỹ
các bác cho em hỏi cốt thuần gỗ 5 lớp gỗ có gì khác nhau với cốt thuần gỗ 7 lớp gỗ ạ, mặc cho cả 2 đều cho cảm giác bóng tốt
Cốt 7 lớp thường là cốt gỗ tấn công, xoáy hơn và đánh ít tốn lực hơn cốt 5 lớp, nhưng cũng tùy độ dầy và chủng loại gỗ mới nói nó khác nhau ntn và tốt nhất nên lựa chọn vài cái cụ thể thì mới phân tích và đánh giá được

em trình gà có thắc mắc là cốt thuần gỗ đánh mất lực hơn cốt cacbon đúng ko, vì em thấy mấy bác ở CLB em tuyên truyền thế nhưng ko biết đúng ko

gik271

Thượng Tá
em trình gà có thắc mắc là cốt thuần gỗ đánh mất lực hơn cốt cacbon đúng ko, vì em thấy mấy bác ở CLB em tuyên truyền thế nhưng ko biết đúng ko
Mất lực hơn là chắc chắn. Ngoài ra điểm an toàn cũng bé hơn nên đòi hỏi kĩ thuật của ng chơi cốt thuần gỗ thường là phải tốt hơn người dùng cốt sợi. Cái này mấy bác ở CLB chỗ em nói chuẩn đấy.
khoảng trên dưới 3 tr ạ
3tr là có thể mua được ZJK ALC cũ rồi. Mijutani cũng có thể mua được. Bạn lên mạng tìm hoặc hỏi mấy thương gia họ có để lại cho. CỐt ko mà cỡ 3tr là nhiều cây ngon.

Last edited:

stigaclipper_cr

Binh Nhất
e xin được mạn phép múa rìu qua mắt thợ tí, có j ko phải các b bỏ quá cho. Thực ra e thấy sử dụng cốt gỗ là do sở thích, thói quen chứ ko hẳn là xu hướng đâu.vì hiện tại các tuyển thủ thế giới dùng cốt carbon hay sợi tổng hợp chiếm tỷ lệ rất cao. Bác chủ cần cho biết rơ đánh của mình thì mới tư vấn được.theo e cốt gỗ có thể chia làm 4 loại cơ bản: 1.cốt 5 lớp, tiêu biểu là butterfly petr korbel, avalox p500, stiga offensive cr, stiga energy wood, butterfly primorac off-, tibhar samsonov alpha, joola k5, butterrfly aldolesen,osp virtuoso, xiom fuga, donic waldner dicon, donic waldner senso v1, corlineu absolum hay glory ji đó, dhs hurricane hao, dhs hurricane king, nittaku acoustic, violin, tenor,yasaka gatien extra, yasaka malin extra offensive... dòng cốt này có đặc điểm là tốc độ chậm, rất linh động, mềm dẻo, dễ đánh cả trái phải,phù hợp người mới tập và phát triển kỹ năng, trước đây các cao thủ thế giới dùng nhiều, tuy nhiên sau khi keo tăng lực bị cấm thì ko còn nhiều ngươi dùng nữa (trừ em fukuhara dùng acoustic, tuyển hàn quốc và một số tuyển thủ châu âu vẫn đánh korbel) vì ko đảm bảo tốc độ quả đánh và cảm giác bóng. 2. Cốt 7 lớp gỗ, tiêu biểu với kết cấu kinh điển limba ayous gồm: stiga clipper wood, stiga clipper cr, avalox p700, bt777, korbel sk7, joola viva, nittaku ludeak, nittaku barweel, nittaku adelia, tibhar samsonov force pro, dhs pg7, pg8, dhs 506, long ii, một số cây của darker e ko nho tên, xiom extreme s, adidas challenge speed, donic otvcharov senso v1... những cây này thường dày và cứng, tốc độ tốt nhưng ko xoáy bằng cốt 5 lớp, khó giật trái hơn,khó vẩy trái trên bàn và flick hơn cốt 5 lớp nhưng chặn đẩy và bạt rất tốt, trước đây và bây h cao thủ đánh cốt 7 lớp cũng nhiều. 3. Cốt vợt được seal cho cứng để tăng tốc độ, loại này e cứ tạm coi như thuần gỗ như stiga offensive nct, stiga optimum sync, infiniti vps, một số cốt của andro cũng được xu lý đặc biệt cho tốc độ và cảm giác khá tốt....vv. 4. các loại khác như cốt gỗ 7 lớp, 1 lớp hinoki, 9 lớp.....vvv loại này ko phổ biến e ko nhớ hết.
theo e được bit thì 1 yếu tố qtrọng để các tuyển thủ chọn cốt vợt là cảm giác bóng.cá nhân em cho rằng nếu làm cốt thuần gỗ thì stiga là tốt và có truyền thống nhất, với nhà máy nổi tiếng ở thụy điển, ngay cả donic, yasaka, avalox cũng phải nhờ đến hắn gia công dán ép, có thể xếp ngang hàng về chất lượng là butterfly, nittaku, tuy nhiên những sản phẩm nổi tiếng ko nhiều bằng.còn dhs thì một số sp cao cấp có tính năng tốt, phù hợp với tư duy bóng bàn hiện đại nhưng giá quá cao và nhìn chung sp của họ nói thật là vẫn còn khoảng cách so với các nhà sx trên, đặc biệt là về cảm giác bóng của cây vợt.
Về thương hiệu của corineul, pháp thì e ko được biết nhiều, chỉ nghe nói vì nó mới vaò thị trường vn, nhưng e nghĩ cũng có thể trải nghiệm xem sao.
Cá nhân e đã đánh thử qua nhiều loại, trong đó e có ấn tượng với một số cây như: stiga clipper, petr korbel, p500, acoustic, p700, dhs hurricane king, đây đều là những cây rất hay, đáng đánh hoặc suu tầm, cây andro cs v đánh cũng tốt.
Một vài lời chia sẻ, hope it helps....
bạn cho xin review so sánh clipper cr với P700 nhé, thanks

tla

Super Moderators
Bác nào giao lưu cây này với e không, cán cây này hơi to so với tay e

Attachments

2.6 MB · Đọc: 68

Toanchunghubt

Đại Uý
Chào các bác; nhờ các bác tư vấn cốt( Nittaku mẫu “GORIKI SUPER DRIVE” )
- E chơi bóng bàn phong trao được 1,5 năm( cách đây 6 năm về trước), lúc đó cũng đã biết: giật bóng, bạt bóng, Tung bóng phát xoáy ngang, xoáy xuống.
- Đã từng chơi cốt: mazunov; Tosios(avalox); ZJK super ZLC; Sa ri ớt cũng đã từng mượn đánh mấy ngày, e thường kết hợp quanh quẩn mấy mặt mút như: ten05, 05fx, R7 X soft
- Cũng đổi “ĐAO KIẾM” mấy lần e phát hiện ra CỐT – Mút LÀ PHẦN NHỎ CHỦ YẾU VẪN LÀ KỸ THUẬT LÀ CHÍNH.
- Tuổi của e 39t, giờ muốn chơi lại bóng bàn nhờ A.e tư vấn cốt vợt( Nittaku mẫu “GORIKI SUPER DRIVE” )
MỤC TIÊU ỔN ĐỊNH COMBO ĐỂ CHƠI…(hiện tại e vẫn còn giữ đc cốt Tosios)
Cảm ơn các bác đã đọc tin…
Xin số dt b. Zalo a

Bình luận từ Facebook