cho e hỏi mặt cứng hay mặt mềm cho xoáy nhiều hơn

Các bạn nên xem xét đến độ trễ tác dụng lực vào quả bóng làm giảm hiệu suất truyền lực.
Với mút cứng, lanh tiếp xúc bóng dính vào mút cứng, trong khoảng thời gian rất nhỏ tiếp xúc giữa lanh và bóng thì lực ra bao nhiêu truyền trực tiếp vào ma sát quả bóng bấy nhiêu, xoáy sẽ rất nhiều.

Với mút mềm, lực truyền vào bóng có độ trễ do khi tiếp xúc với bóng, mút mềm bị đàn hồi kéo dãn ra rồi mới truyền lực vào tạo xoáy cho bóng, chưa kip truyền bao nhiêu bóng đã bay đi mất rồi, vì vậy hiệu suất truyền lực không cao, bóng xoáy ít hơn.

Có thể tưởng tượng như một người bị dùng 1 thanh nhựa cứng và 1 thanh tre đánh, thanh tre mềm hơn, đánh ít đau vì độ đàn hồi làm giảm hiệu suất truyền lực, còn thanh nhựa truyền lực hiệu quả hơn, đánh đau hơn.

Còn một số lý thuyết nữa như mút cứng sẽ nặng hơn, tạo ra lực truyền sang cao hơn dẫn đến độ xoáy cao hơn nhưng sự ảnh hưởng không có lớn như lý thuyết hiệu suất truyền lực ở trên.

Lý thuyết này cũng giải thích được tại sao mặt vợt chân gai ngắn có thể tạo ra xoáy nhiều hơn chân gai dài. Nếu ứng dụng sâu hơn còn giải thích được tại sao khi giật chậm, kéo bóng dài và lắc cổ tay thì mặt mềm lại cho ra độ xoáy cao hơn.

Phân tích trên dựa trên cơ sở các điều kiện khác của mặt mềm và mặt cứng là như nhau.
Lan man và khó hiểu chút mong các bạn đừng trách. Mình cũng không biết cách nào nói cho dễ hiểu hơn được.

nhquanhn

Trung Uý
theo e thì còn tùy vào cách tiếp xúc và lực tác dụng vào.nhưng thường thì e thấy mặt mềm giật sẽ vồng vào chồm còn mặt cứng thì giật bóng lao đi nhanh.chỉ là ý nghĩ cá nhân.nếu sai sót các bác bỏ quá cho ạ

tosiosHD

Đại Tá
Mặt mềm cho bóng xoáy và lồng lộn hơn, mình chơi cả mặt cứng lẫn mặt mềm, mỗi khi đi chơi bóng say sưa về muộn, vợ mình nó lồng lộn lên, nhìn mặt thì mềm nhưng rất xoáy
+ Haha. Đã 2 lần mình phì cười vì comment của bạn rồi. Rất hài hước!
Mình cũng có đồng quan điểm với bạn songphaisock ở trên, khi tác dụng lực nhẹ, mút mềm cho xoáy nhiều hơn mút cứng; nhưng khi phát lực mạnh đến rất mạnh, mút cứng cho xoáy nhiều hơn mút mềm. Mọi lý thuyết chỉ là tương đối, nhưng mình đang chơi 2 cốt với nhiều loại mút cứng, mút mềm ở bên FH, BH nên mỗi khi xoay mút đánh bóng, mình cảm nhận thấy điều đó!

thequang_bocthep

Trung Sỹ
Theo mình giải thích thế này không biết có đúng không.
Bạn cầm cái gậy gỗ và một que tre đập một quả bóng xem quả nào bay xa hơn.
Bạn lại cầm cái gậy gỗ và một que tre đập và bánh xe hoặc bánh răng nào đó xem bánh nào xoay tít hơn.
Nếu sức yếu không cầm được gậy gỗ thì cầm tạm que tre đập sẽ tốt hơn.
Kết quả tự so sánh và lựa chọn.

Bình luận từ Facebook