cho e hỏi mặt cứng hay mặt mềm cho xoáy nhiều hơn

long thủ

Đại Tá
cho e hỏi các cao thủ, mặt cứng và mặt mềm mặt nào cho nhiều xoáy hơn và xoáy lồng lộn hơn ạ?;):):(:D

Mặt cứng xoáy hơn, ví dụ rõ ràng là mặt Tàu xoáy vô cùng lồ.. lộng, nhầm lồng lộn.

Last edited:

bóng bàn online

Đại Uý
Tùy thuộc vào độ bám của mặt vợt bạn à, còn nếu độ bám giống nhau thì mặt cứng cho xoáy lớn hơn mặt mềm vì khi mặt vợt ở tư thế giật tiếp xúc vào bóng, độ nún của mặt cứng thấp hơn nên lực tác động theo phương tiếp tuyến lớn --> xoáy quanh tâm quả bóng lớn, còn mặt mềm thì bóng lún sâu vào làm cho lực tác động vào quả bóng theo phương tiếp tuyến nhỏ hơn nên ít xoáy hơn.

tosiosHD

Đại Tá
Tùy thuộc vào độ bám của mặt vợt bạn à, còn nếu độ bám giống nhau thì mặt cứng cho xoáy lớn hơn mặt mềm vì khi mặt vợt ở tư thế giật tiếp xúc vào bóng, độ nún của mặt cứng thấp hơn nên lực tác động theo phương tiếp tuyến lớn --> xoáy quanh tâm quả bóng lớn, còn mặt mềm thì bóng lún sâu vào làm cho lực tác động vào quả bóng theo phương tiếp tuyến nhỏ hơn nên ít xoáy hơn.
+ Giải thích này đã chắc chắn 100% đúng chưa? Mình đọc vẫn thấy chưa hoàn toàn bị thuyết phục lắm. Còn cách giải thích nào khác ko nhỉ?

HungGL

Đại Tá
Đơn giản như này thôi! Mặt mềm tạo độ vòng cung cao, mặt cứng thì thấp hơn. Khi ra lực thì lực vào mặt cứng phải lớn, nếu không bóng sẽ không đi được, thậm chí bị tụt, như vậy lực ma sát vào bóng sẽ lớn hơn mặt mềm.
Cộng thêm yếu tố độ nảy cao và vòng cung thấp hơn khiến trái bóng đi nhanh và cắm nên khi đỡ phải mở vợt hơn chứ không ép xuống được => dễ bị bung hơn.
Còn tất nhiên so sánh về t/c từng mặt thì khác biệt rồi. VD mặt tàu mà so với mặt láng kiểu boost stiga thì không so sánh được!

tosiosHD

Đại Tá
Nếu cùng 1 lực tác động thì mút cứng hay mút mềm sẽ tạo ma sát nhiều hơn, với điều kiện là bề mặt 2 mút giống nhau, chỉ khác nhau phần lót là cứng hay mềm thôi?

Mr.Smile

Binh Nhất
Nếu cùng 1 lực tác động thì mút cứng hay mút mềm sẽ tạo ma sát nhiều hơn, với điều kiện là bề mặt 2 mút giống nhau, chỉ khác nhau phần lót là cứng hay mềm thôi?

Chẳng hiểu bác này đang hỏi ai luôn!!

Mhquang

Trung Uý
Xoáy hơn ở đây là xoáy hơn cái gì: Giật bóng xoáy hơn hay cắt bóng xoáy hơn?
Tôi trả lời theo hướng động tác: Giật hoặc cắt theo kiểu nào
1. Giật dùng lớp lót của vợt: là giật để bóng lún sâu vào lớp lót. Với cách giật này thì miếng lót càng cứng(ý là đàn hồi tốt) thì sẽ làm cho bóng xoáy hơn. Với cách giật này thì bề mặt vợt cũng rất quan trọng, bề mặt các bám thì sẽ càng tăng lực và độ xoáy cho bóng hơn vì mục đích của nó là để giữ bóng nén vào lớp lót tốt hơn.
2. Giật dùng bề mặt của vợt: Chỉ dùng bề mặt của vợt để tiếp xúc vào, bề mặt nào có độ bám tốt hơn thì sẽ xoáy nhiều hơn, do đó lớp lót không có nhiều tác dụng.
3. Cắt bóng dùng lớp lót của vợt: tương tự như giật cách 1, cách cắt này thường áp dụng khi đối phương giật sang. --> lớp lót đàn hồi càng tốt thì xoáy càng nhiều
4. Cắt bóng dùng bề mặt của vợt: tương tự như giật cách 2, các này hay áp dụng khi gò trên bàn. --> Lớp lót không nhiều ý nghĩa, bề mặt càng bám thì độ xoáy càng nhiều.
Mọi người chú ý: Cứng và đàn hồi là khác nhau. Đàn hồi càng tốt thì độ cứng càng nhiều.

HungGL

Đại Tá
Vào cùng 1 lực đi chăng nữa thì mặt cứng vẫn xoáy hơn!
Các bác hiểu đơn giản thế này nè:
- Mặt cứng lợi hơn mặt mềm về lực và xoáy
- Mặt mềm lợi hơn mặt cứng về độ kiểm soát, chặn đẩy, ổn định, an toàn, vòng cung lớn (do độ lưu bóng lâu hơn, hoãn sung của bóng sang tốt hơn).

tosiosHD

Đại Tá
Chẳng hiểu bác này đang hỏi ai luôn!!
Xin lỗi bạn vì mình ko hỏi đích danh ai! Mình đặt ra giả thiết như vậy là để tất cả anh em phân tích, bày tỏ quan điểm của mình.
Với bạn thì sao? Nếu cùng 1 lực tác dụng thì mút cứng hay mút mềm cho xoáy nhiều hơn?

Mr.Smile

Binh Nhất
Theo mình thế này:
Tại sao các VĐV đỉnh cao lại luôn cố gắng nâng cấp mặt cứng hơn, điển hình đội anh em mặt tàu biết rõ nhất.
Vì sao khi đánh mặt tàu từ 39 độ, làm quen rồi lên 40, 41 độ?
Vì 39 độ nó mềm hơn chút nên dễ đánh, dễ vào bàn, nhưng 40.41 độ nó xoáy, và mạnh hơn nhiều = > bóng đi uy lực và rất dị!
Nếu ai đã đánh được mặt cứng, khi quay lại đánh mặt mềm đảm bảo rất khó đánh và thấy chán, nó như việc bạn chạy 1 chiếc xe thể thao rồi quy lại chiếc xe dream (an toàn, chậm, nhưng không bốc được). Nhưng với những bạn chưa làm quen được với tốc độ (hay gọi là kiểm soát) làm chủ được mặt cứng - hay xe phân khối lớn thì chắc chắn mặt mềm - dream là 1 sự lựa chọn an toàn và hợp lý!
Đó, mình hiểu vậy thôi.

songphaisock

Trung Tá
Xin lỗi bạn vì mình ko hỏi đích danh ai! Mình đặt ra giả thiết như vậy là để tất cả anh em phân tích, bày tỏ quan điểm của mình.
Với bạn thì sao? Nếu cùng 1 lực tác dụng thì mút cứng hay mút mềm cho xoáy nhiều hơn?
Còn tùy vào lực đánh. Nếu đánh lực mạnh thì mút cứng xoáy hơn, em hay gọi là cắn xoáy mạnh hơn. Bác tưởng tượng dùng 2 cái lò xo, 1 cái mềm như lò xo bút bi, một cái cứng như lò xo chống xe đạp ấy, nếu bác kéo nhẹ thì lò xo mềm sẽ bị kéo giãn nhiều hơn nên đàn hồi lại mạnh hơn, trong khi lò xo cứng không bị biến dạng nhiều nên không đàn hồi nhiều; áp dụng ngược lại thì tác dụng lực mạnh thì lò xo cứng sẽ đàn hồi mạnh hơn. Bác cứ thử dùng Blitz và Blitz soft giật thử xem. Giật nhẹ rồi mạnh dần lên, rồi hỏi người bên kia bàn xem độ xoáy thay đổi thế nào

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Theo em thì cứng sẽ xoáy hơn, do mút mềm thì đúng như có bác ở trên vừa nói, bóng sẽ lún vào sâu hơn nhưng vậy thì cũng đồng nghĩa với việc độ lưu bóng sẽ không cao do sức nảy của mút sẽ làm bóng bắn đi nhanh hơn.
Còn mút cứng thì do cứng nên sự lún của bóng sẽ không sâu mà thay vào đó là việc bóng sẽ trượt trên mặt vợt dài hơn (Độ lưu bóng cao hơn)

Em chỉ nghĩ được vậy thôi ạ :D

tosiosHD

Đại Tá
Câu trả lời của bạn songphaisock có vẻ hợp lý đấy: với lực nhẹ thì mút mềm cho xoáy nhiều hơn, với lực mạnh thì mút cứng cho xoáy nhiều hơn!
Mình thích cách giải thích của bạn nhất!

bóng bàn online

Đại Uý
+ Giải thích này đã chắc chắn 100% đúng chưa? Mình đọc vẫn thấy chưa hoàn toàn bị thuyết phục lắm. Còn cách giải thích nào khác ko nhỉ?
Mặt mềm làm cho bóng lún sâu, khi đó phản lực từ các điểm tiếp xúc sẽ tác động lên nhiều điểm trên quả bóng làm cho lực tổng hợp tác dụng lên một phương tiếp tuyến sẽ nhỏ đi, lực hướng tâm nhiều hơn nên xoáy ít hơn. Đó là trong trường hợp mặt cùng độ bám, cùng lực quăng vào bóng. Đó là ý hiểu của em!!! hihi.

tosiosHD

Đại Tá
Mặt mềm làm cho bóng lún sâu, khi đó phản lực từ các điểm tiếp xúc sẽ tác động lên nhiều điểm trên quả bóng làm cho lực tổng hợp tác dụng lên
một phương tiếp tuyến sẽ nhỏ đi, lực hướng
tâm nhiều hơn nên xoáy ít hơn. Đó là trong
trường hợp mặt cùng độ bám, cùng lực
quăng vào bóng. Đó là ý hiểu của em!!!
hihi.
Mút vợt mà bề mặt bị cũ, trơn như viên đá hoa thì cho dù tác dụng lực tiếp tuyến lớn liệu có tạo được xoáy nhiều ko? Mấu chốt ở đây là mút nào tạo ra ma sát lớn sẽ tạo xoáy nhiều em nhé!

luckyluckedh

Đại Uý
Songphaisock giải thích đúng đó, mặt mềm tạo xoáy dễ nhưng để tạo độ xoáy lớn nhất thì mặt cứng mới làm được, mặt cứng khó tạo xoáy khi tác động lực nhẹ nhưng một khi đã vào lực mạnh thì hiệu quả tạo xoáy sẽ phát huy, mình nghĩ chính vì lý do trên của mặt cứng nsx mặt vợt mới làm tăng độ bám của bề mặt để khi vào lực vừa phải cũng có thể tạo xoáy cao dùng cho trường hợp giao bóng, gò bóng

Bình luận từ Facebook