[China] Ma - Wang - Wang vs Zhang - Ma - Xu

lion

Đại Tá
phải cám ơn huynh về sự nhiệt tình chịu khó để một số anh em lười tra cứu có thêm kiến thức.
Xin bổ sung thêm một chút thế này huynh xem có ổn không.
nếu so sánh ngay tại thời điểm hiện tại thì về mặt thành tích các ku em ko thể so sánh được với bậc đàn anh là điều dễ hiểu bởi lứa của Ma Lin, Wang Liqin bắt đầu từ năm 1999 đến tận 2012; còn Wang Hao thì từ 2003 - 2013 vậy cho nên thành tích đồ sộ hơn cũng là dễ hiểu vì bọn đàn em mới bắt đầu được có vài năm (từ 2010, 2011 đến nay), tin rằng trong thời gian sắp tới chắc hẳn sẽ không còn khoảng cách nữa.
Về 4 lần VĐ Cup TG của Ma Lin thì có thể nhận xét thế này: Nó giống như MU vô địch cup Liên đoàn vậy. Về 03 cái WTTC Wang liqin thì đúng là khủng khiếp loài người, khác gì Olympic đâu, khác mỗi cái thời gian thôi.
Tông quan đánh giá thì điểm lớn nhất của thế hệ sau là đến thời khắc này các em nó vẫn thống trị tuyệt đối BBTG về cả thành tích và cả lối chơi, là biểu tượng hoàn hảo cho tất cả phải noi theo về mặt kỹ thuật thuần túy. Vẫn chưa có ai lấy được khỏi tay chúng no một danh hiệu các nhân cao quý ở WTTC (như Schlager năm 2003) hoặc như ở đơn nam Olympic (Ryu 2004) và có lẽ 99,99% là điều đó sẽ không xảy ra ở kỷ nguyen của ZJK, ML, XX, FZD. Các em nó sẽ thống trị tuyệt đối (như đội WCNT vậy, khủng khiếp).
CÒn một điểm đặc biệt khác, ở thế hệ trước thì thành tích trải đều cho mỗi người một chút. WLQ thì WTTC, ML thì World Cup và Olympic còn WH thì 1 WC - 1 WTTC và đau đớn nhất là ko có 1 Grand Slamer nào; nhưng ở lứa các em lại có một thằng hơi tham quá khiến cho việc phân bổ hơi chênh lệch. ML khóc gần hết nước mắt mới có được 1 WC (cái này kém ý nghĩa) và gần đây mới là WTTC, XX thì có được 1 WC rồi (mấy thứ kia sợ rằng no door), FZD vẫn vô sản vì thành tích đồng đội thì kể từ sau khi anh LGL làm nhục quốc thể ở Malaysia CNT đã ko còn đối nữa rồi (chán chẳng buồn xem).
Bác Lion lưu ý chỗ bôi đỏ giúp em, cái đó hình như hơi thiếu thuyết phục bác ợ :)
Cái thằng Wikipedia nhiều khi cũng phải cẩn thận, bác chắc cũng biết cơ chế hoạt động của nó rồi.

Vầng, wiki được nhiều nguồn tổng hợp nên không phải lúc nào cũng đúng hết.

Đúng như bác nhận xét, em cũng nghĩ China còn thống trị bbtg dài dài và em cho rằng đó là công bằng.

Bảng thành tích chỉ là một thông tin tham chiếu, thời nào anh hùng đó, tuy nhiên phải nói rằng thời Ma Lin, Wang LiQin thì China chịu sự cạnh tranh khốc liệt hơn hiện tại rất nhiều.

backhand-ghost

Đại Tá
like bài viết rất nhiệt huyết của bác, nhưng nếu bác có thể lược bỏ 1 số đoạn như: MU vô địch cúp liên đoàn; khóc gần hết nước mắt, làm nhục quốc thể thì có lẽ sẽ hay hơn, không xảy ra thêm tình trạng như trong topic "cú trái wanghao.." để bác phải chuốc bực trong người. Thân!
Cám ơn bạn rất nhiều vì đã quan tâm đến mình, việc này mình cũng ko nghĩ nhiều lắm nhưng bạn nhắc lại thì mình phải nói vậy.
Việc bị một thằng ku ko hiểu biết nói hỗn sao lại có thể khiến mình thay đổi, sao lại có thể ảnh hưởng đến mình nhỉ. Trên này chỉ dùng con chữ để nói lý chứ còn biết dùng đến cái gì khác nữa. Mà đã tranh luận thì phải quyết liệt và sòng phẳng, vậy nên con chữ nó phải thể hiện được điều đó.
Sao bạn lại đề nghị mình phải thoả hiệp với sự ngu dốt và thiếu cầu thị của một số thanh niên trẻ trên này (bạn cũng còn rất trẻ), ko thể như vậy được. Comt của mình có thể ai đó không thích nhưng nó vẫn luôn chính xác, có tư duy và sự tìm tòi cẩn thận. Đấy là mình đang tôn trọng mọi người đấy.
Hoặc mình sẽ cười nhạt bỏ đi khi thấy "ngu dốt" đang lên tiếng hoặc là mình sẽ chân thành góp ý chứ mình ko lờ nhờ được.
Kệ chúng nó đi. Cám ơn bro một lần nữa nhé.
Thân ^\^
(đối tượng được nhắc đến trong trao đổi này ko liên quan chút nào đến topic và bài viết trong đó của chủ thread @lion đâu nhé, sorry bác một tí vì làm loãng topic rất hay này)

Last edited:

atnguyen23

Trung Uý
trình còi em thì thấy bóng bàn hiện đại giờ mang tính thực dụng cao, kỹ thuật cho đến lối chơi gần như same same; như bác khiconanchuoi nói nó không đặc sắc và đa dạng như ngày trước. Lại còn liên quan đến bán độ, dàn xếp trận đấu, lùm xùm tiền lương thưởng, nhiều người thần tượng quả trái hiện đại và cú đánh ngắn tay nhưng đó lại là học hỏi và phát triển từ cách kết hợp vũ khí tới kỹ thuật từ đội tuyển nữ.
Xem lại clip Malin khóc trong họp báo sau khi thua WangKing ở wttc mà thấy cảm động thật.

HUNGdla

Trung Uý
Không hiểu sao Wang Hao hầu như toàn thua Ma Long tại các giải Pro Tour nhưng vào
WTTC thì lần nào Ma Long cũng gục ngã ở BK (3 lần). Sao bọn China hay có cái vòng
luẩn quẩn thế nhỉ.

Ma Lin 3 lần thua CK WTTC, Wang Hao 3 lần thua CK Olympic, Ma Long 3 lần thua BK
WTTC đều dưới tay Wang Hao.

Các bác có nhớ sau trận BK tại WTTC 2013, lúc ra bàn trọng tài bắt tay thằng cu Wang
Hao có nói gì đó với Ma Long, không biết nó hỏi đểu là sao mày hổ báo tại Pro Tour lắm
sao 3 lần gặp anh đều xịt thế hay nó động viên là chú mày phải húp bát cháo tim gan
cật hổ báo trước khi để gặp anh cho nó sung hơn tí để vào CK gặp thằng Zhang chứ a
thì xác định là lại thua thằng Zhang rồi ;)

Để ý nhé, phút 07:35
cười vỡ bụng với bác mất.

Hoangvn1111

Trung Sỹ
Sau này lối chơi của mấy anh CNT thế hệ này giống nhau quá, nó chả đặc sắc như mấy lão tiền bối gì cả, 3 tay tiền bối đều có lỗi chơi quá đặc trưng và duy nhất. Tụi đàn em thì nó cứ same same nhau, chắc chỉ có thằng Zhang Jike là khác nhất nhưng cũng khác có tí :D
Xem bóng bàn thế giới bây giờ chán kinh! Chưa thi đấu đã biết China nhất rồi, thể thao như thế thì bùn lém. Kỹ thuật thì na ná nhau, chỉ có cắm đầu giật như bổ củi kiểu Ma Long, Fan zendong. May mắn còn Zhang jike còn ngẫu hứng nghệ sỹ.
Thực sự xem lai nhung tran đau hoi nhung nam 90-2000 như trận Shlager - Kong linghui 2003, Waldner- Ma lin 99, 2004, Ma wenge - Persson 1997,99 ... thấy giàu tính chiến thuật, hấp dẫn và cảm xúc hơn bây giờ.

Hoangvn1111

Trung Sỹ
Bác này thích xem bóng đá Ý, nhưng em chỉ thích bóng đá Anh và Tây Ban Nha thôi, hoặc Đức cũng được :p

Mà lâu lắm rồi em không xem bóng đá :eek::D
Mình thích Brazin thời Rô béo, Pháp thời Zidan. Mình ko xem bóng đá Ý.
Bóng đá thế giới và bóng bàn thế giới bây giờ đều nhàm chán như nhau.

Không biết China bây giờ quá mạnh hay thế giới đi xuống, nhìn xung quoanh thấy triển vọng cạnh tranh được với China có lẽ chỉ còn cây vợt trẻ Anh quốc Liam Pitchford. Trẻ, tài năng, kỹ thuật toàn diện, lối chơi thông minh. Hy vọng Châu Âu lại sản sinh ra một cây vợt mạnh đủ sức thách thức China trong 2,3 năm tới...bjabjabja :Đ

Last edited:

thedeathfly

Trung Sỹ
Thế giới này nó ngày càng thực dụng bởi vậy thể thao cũng không tránh khỏi cái vòng xoay đó!!!
Rõ ràng thời trước các tay vợt mỗi người được phát triển lối đánh riêng của mình nhiều hơn là bây giờ rất rất nhiều...Vì bây giờ đòi hỏi tính thực dụng quá cao nên các cá nhân các lối đánh riêng biệt quá dần bị đào thải... coi mất dần cảm giác đã so với bóng bàn thời Wang Hao, WangLiquin,... nhiều :(

Bình luận từ Facebook