Chặn - Một lối chơi hoa mĩ

Hehe, D9 hiểu ý anh không hết rồi, ở đây chỉ nói là việc phòng thủ không chỉ phụ thuộc vào vợt nảy hay xịt, mà vấn đề là con người xử dụng vợt đấy như thế nào. Nam Nhung chỉ là 1 ví dụ thôi, còn Hưng đen là chuyên nghiệp xuống đánh nghiệp dư nhưng không phải là lối đánh phòng thủ nhé. Hưng đen chủ yếu vẫn là giao bóng công chứ khả năng phòng thủ bình thường thôi.

nhatduongchi

Đại Uý
Làm sao để có phát huy được hết sự hiệu quả và sự hoa mĩ của dơ chặn đẩy gần bàn???
Mời các cao thủ chặn vào khai sáng cho em với

Thủ thì tấn trụ Thiếu Lâm
Tấn công Võ Đạo vung tay hết lường
Gặp gai tay Thái Cực Quyền
Chân chuyển thế Vịnh Xuân Quyền Tử Long

(Theo học 4 môn võ đó là ok ngay....!!!)

caykhewinter

Thượng Tá
Thủ thì tấn trụ Thiếu Lâm
Tấn công Võ Đạo vung tay hết lường
Gặp gai tay Thái Cực Quyền
Chân chuyển thế Vịnh Xuân Quyền Tử Long

(Theo học 4 môn võ đó là ok ngay....!!!)
Đề nghị bác cho hình ảnh minh họa. Khẩu quyết mà k có căn bản thiếu lâm, thái cực, vịnh xuân thi cũng bằng k.

nhatduongchi

Đại Uý
Đề nghị bác cho hình ảnh minh họa. Khẩu quyết mà k có căn bản thiếu lâm, thái cực, vịnh xuân thi cũng bằng k.

vào nick <leqd> xem bài Từ cái roi, cơ học truyền sóng đến phát kình trong võ thuật và cú giật uy lực”

À! ở Sài gòn trước GP cũng có 1 bác là võ sư đánh VĐV chuyên nghiệp đấy nhé! Đó là danh thủ Lê Vân Nhi đã định cư ở Pháp. Hình như là sư phụ của Vương Chính Học và nhiều danh thủ khác trước 1975 và cũng từng vô địch giải đôi nam ĐNA.

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
Làm sao để có phát huy được hết sự hiệu quả và sự hoa mĩ của dơ chặn đẩy gần bàn???
Cách đâyvài chục năm Anh Nhân voi Clb sân Tao đàn hướng dẫn mình khi chận cú giật moi xoáy về FH thì mình khi chận dùng động tác vừa chận vừa xoa mặt vợt từ phải qua trái ,bóng qua đều chuội không bị bay ra ngoài

Last edited:

aunhh

Đại Tá
Cách đâyvài chục năm Anh Nhân voi Clb sân Tao đàn hướng dẫn mình khi chận cú giật moi xoáy về FH thì mình khi chận dùng động tác vừa chận vừa xoa mặt vợt từ phải qua trái ,bóng qua đều chuội không bị bay ra ngoài
Thầy Thụy hướng dẫn cụ thể kỹ thuật này cho mọi người với.

thaythuydn

Đại Tá
Thay vì chận cánh tay úp vợt đẩy tới thì khi tiếp xúc bóng dùng cổ tay kéo ngang từ phải qua trái Bóng qua có quỷ đạo đối thủ không đánh dứt điểm được Còn chận bình thường như mình thì anh Nhân chê là hiền quá Anh Nhân nay đã định cư ở Mỹ Những người nào chơi ở Clb Sân Tao đàn TP HCM đều biết

em thấy các bác nói JP 01 vs Acuda chặn đẩy không hợp, hình như bạn haboll có xem phong cách chơi của Waldner (HCV Olympic 2004) ông này đánh chặn quả thật rất hoa mỹ, ngay cả Boll, Malin, Zhang Jike cũng chịu không nổi, em thấy hay hơn lối chơi phòng thủ khá thụ động của Kenta Matsudaira. Lối đánh này em không chuyên sâu nhưng cũng có tí góp ý.
Thứ nhất, cần một sự chủ động trong phòng thủ, đầu tiên là gài bóng, 1: bấm bóng vào góc hoặc 2 là kĩ thuật xoa bóng xoáy ngang (cái kĩ thuật đễ làm ngta bất ngờ nên cũng không cần phải vào góc).
Thứ hai, chân cần nhạy và vững (lúc nhanh lúc chậm, lúc lùi bàn lúc áp sát bàn), tay thì phải cực nhạy và thả hơi lỏng cổ tay (để cho dễ linh hoạt và xử lí tốt).
Thứ ba, đoán hướng bóng và thần thái, đoán hướng và xử lý bóng thì bác chơi hoài sẽ thấy quen. Còn thần thái thì phải tới một đẳng cấp khá cao ở lối đánh này, em thấy cái này gần như là chỉ ông Waldner ở bóng bàn chuyên nghiệp có được, ai cũng hối hả trong bóng bàn đỉnh cao, chỉ có ông ấy là khác biệt. Các bác tra Google xem ổng chơi nhé (để ý cách di chuyển và thần thái). À, "chặn" tiếng anh nghĩa là "block" đấy.
Chúc bác haboll thành công trong lối chơi chặn đẩy!!!!!!!! Bia Bia Bia

Để hợp với lối đánh này bạn cần một cốt kiểm soát tốt (VD: Flextra) và các mặt mút mềm, kiểm soát cao (VD: rẻ thì có Donic Bracuda, mắc hơn thì có Calibra LT, Ten 05,...)

Bình luận từ Facebook