Chặn - Một lối chơi hoa mĩ

son_canloc

Đại Tá
Làm sao để có phát huy được hết sự hiệu quả và sự hoa mĩ của dơ chặn đẩy gần bàn???
Mời các cao thủ chặn vào khai sáng cho em với
Muốn lối chơi chặn đẩy hiệu quả cần nắm rõ mấy yếu tố cơ bản sau
- Tư thế luôn trong tình trạng thả lỏng , tránh gồng mình trong mọi tình huống
- Luôn mở rộng góc vợt , cổ tay thả lỏng , tập thói quen xoa vợt vào bóng => cho bóng Lưu trên vợt một thời gian trước khi đẩy bóng ra
- Không nên gài bóng khó quá vì họ dồn lực đánh 5 ăn 5 thua mình dể mất nhịp , cố gắng mồi bóng vào vị trí gần sát ngươì đối thủ và chủ động tỳ đè khi cơ hội đến

Last edited:

dung.vima

Moderator
Làm sao để có phát huy được hết sự hiệu quả và sự hoa mĩ của dơ chặn đẩy gần bàn???

Bạn đánh amultart đi theo zơ này là chuẩn cơm mẹ nấu rồi :)
Theo mình thì để chặn đẩy được <--- chuẩn bị tinh thần + phán đoán tình huống tốt <--- đọc được trước ý đồ đối phương,phán đoán trc hướng tấn công <--- tình huống gò gài trước đó là TỐI QUAN TRỌNG.

haboll

Đại Uý
Bạn đánh amultart đi theo zơ này là chuẩn cơm mẹ nấu rồi :)
Theo mình thì để chặn đẩy được <--- chuẩn bị tinh thần + phán đoán tình huống tốt <--- đọc được trước ý đồ đối phương,phán đoán trc hướng tấn công <--- tình huống gò gài trước đó là TỐI QUAN TRỌNG.
Em bây giờ chuyển qua viscaria rồi a ạ :))

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Hi tập chặn đẩy chủ động còn khó hơn tấn công đó bác ! ^_^
Bác muốn chặn đẩy tốt phải chọn cốt có độ kiểm soát cao, mỏng ,tốc độ vừa phải tốt nhất là thuần gỗ , ngừoi Nhật thiên về lối đánh phòng thủ đánh dòng ALC chỉ dùng max là mút dầy có 1,9mm đặc biệt kenta số 3 thế giới chơi cả 2 mặt độ dầy có 1,7mm ! người chơi phong trào Nhật cũng vậy họ sử dụng đến 90 % là mặt 1, 9mm hoặc 1,7 mm lối đánh họ thiên về sự khống chế giảm lực oánh ôm bàn giật đờ mi dứt điểm đây là điều dễ dàng nhận tháy nếu ai sang Nhất đến các cửa hàng toàn 1,7 đến 1,9 mm rất ít có 2,1mm !

**Muốn chặn tốt khi sử dụng mặt mút chung quy có 2 trường phái :
+ Người sử dụng cốt cứng , 2 lớp carbon đi cùng mặt mềm trường phái này thiên về tạo lực thường phải những người cao trên 1m75 ,nền tảng thể lực+ kỹ thuật cơ bản tốt , vì cốt cứng mặt mềm đòi hỏi bộ chân phải rất nhanh di chuyển lên xuống!
+ Người sử dụng cốt mềm + 2 mặt trung bình cứng đến cứng hiện đang là xu thế chung của bóng bàn hiện đại thiên về tư duy chiến thuật , triệt xoáy + giảm lực để hạn chế tối đa tốc độ trận đấu để đưa ra những phương án chiến thuật hợp lý , khả năng phát động tấn công thiên về độ xoáy lớn + điểm rơi phong phú trên toàn mặt bàn! :) :)
Hi lại mải chuyên môn qua bác đang đánh cốt gi ? + mặt ji vậy :D:D:D:D

Last edited:

haboll

Đại Uý
Em đang đánh viscaria, fh: jp 01 , bh: acuda s3
Bác muốn chặn đẩy tốt phải chọn cốt có độ kiểm soát cao, mỏng ,tốc độ vừa phải tốt nhất là thuần gỗ , ngừoi Nhật thiên về lối đánh phòng thủ đánh dòng ALC chỉ dùng max là mút dầy có 1,9mm đặc biệt kenta số 3 thế giới chơi cả 2 mặt độ dầy có 1,7mm !
+ Người sử dụng cốt cứng , 2 lớp carbon đi cùng mặt mềm trường phái này thiên về tạo lực thường phải những người cao trên 1m75 ,nền tảng thể lực+ kỹ thuật cơ bản tốt , vì cốt cứng mặt mềm đòi hỏi bộ chân phải rất nhanh di chuyển lên xuống!
+ Người sử dụng cốt mềm + 2 mặt trung bình cứng đến cứng hiện đang là xu thế chung của bóng bàn hiện đại thiên về tư duy chiến thuật , triệt xoáy + giảm lực để hạn chế tối đa tốc độ trận đấu để đưa ra những phương án chiến thuật hợp lý , khả năng phát động tấn công thiên về độ xoáy lớn + điểm rơi phong phú trên toàn mặt bàn! :) :)

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Em đang đánh viscaria, fh: jp 01 , bh: acuda s3
:D hi combo này thì khó phát huy được sự hiểu quả + hoa mĩ của lối đánh chặn đẩy hay roài
với cây viscaria sử dụng dòng arylater carbon kiểm soát bình thường nhưng khi kết hợp các dòng mặt có độ cứng cao , khả năng tạo xoáy lớn + tốc độ nhanh thì cả công lẫn thủ đều rất hay ! Em chọn acuda s3 cho bên trái mặt mềm quá chỉ oánh trái + chặn trái dễ đánh chứ không gây khó chịu cho đối phương được ^_^ em phải cố oánh được các dòng mặt cứng hơn để khi chặn bóng triệt xoáy tạo ra pha chặn bóng chuội giảm tốc độ trận đấu xuống mới đủ phản xạ để phòng thủ chủ động được hoặc khi đối phương giật úp mặt vê lại xoáy tạo ra pha chặn bóng có độ sốc xoáy em nên chọn mặt bên trái cứng đến rất cứng theo anh BH em muốn hay làm em TENER 05 bên FH đánh JP 01 cũng tạm được nhưng dòng donic vẫn chỉ là dễ đánh dễ chơi phải người tố chất tốt dùng lực mới hay được vì lực bắn tức thì + độ tạo xoáy của dòng donic không lớn em nên chuyển sang TEN 80 hoặc 05 còn muốn bền chọn RASANT TURBO
khống chế được mấy em mặt cứng + dòng cốt ARYLATE CARBON như con ngựa bất kham vậy :Dai khống chế dc sẽ bứt lên còn không thì cứ chầm chầm ^_^

Andy

Trung Sỹ
Dũng 9 cho anh hỏi đánh amultart thì kết hợp với mặt gì để dễ chặn đẩy? Ngoài ra nhờ D9 tư vấn giúp sự khác nhau giữa Amul và Photino của của But.
Cảm ơn D9 in advance.

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Bác Dũng 9 cho hỏi dùng cốt Xiom zetroquaz và mặt Blizt có hợp với zơ này không ạ?
Hi không bạn ơi Zetro quad là dòng cốt rất cứng + 2 lớp carbon đi với mặt mềm như Blizt thì sẽ phòng thủ xa bàn + trung bàn vì cốt cứng mặt mềm cho cảm giác dễ đánh dễ chơi thiên về bắn lực ra nên bộ chân phải nhanh để tỷ lệ thuận với lực giật của mình bắn ra và lực của đôi phương tấn công , nói chung với cốt cứng + mặt mềm người phòng thủ sẽ phải di chuyển lên , xuống và càng xa bàn bộ chân càng phải nhanh vì khi ra xa bàn sẽ như chữ V phải bao quát , với cốt cứng mặt mềm ngay từ trả giao bóng rất khó để trả xoáy lại giao bóng đối phương + xiết bóng xoáy xuống thấp so với lưới mà chủ yếu trả bóng lỏng và nhanh lên đối phương dễ dàng đưa ra cú giật bóng có tốc độ cao muốn phản xạ được để chặn bóng phải lùi ra trung bàn đến xa bàn thường cốt cứng + mặt mềm dành cho ngừoi có chiều cao trên 1m75 nhanh nhẹn + thể chất tốt dơ đánh ngừoi châu âu ^_^ vì phòng thủ bóng sang có quỹ đạo ổn định khó giảm được lực + triệt được xoáy nên phải rất bền , sang bên thuận tay phải đối giật sang trái tay lúc chặn xa bàn , lúc lốp kiểu dơ như Thắng đen chạy khắp mặt sân ^_^

Last edited:

aunhh

Đại Tá
Bác muốn chặn đẩy tốt phải chọn cốt có độ kiểm soát cao, mỏng ,tốc độ vừa phải tốt nhất là thuần gỗ , ngừoi Nhật thiên về lối đánh phòng thủ đánh dòng ALC chỉ dùng max là mút dầy có 1,9mm đặc biệt kenta số 3 thế giới chơi cả 2 mặt độ dầy có 1,7mm !
HI anh Dũng,
Anh có thể tư vấn thêm cho anh em một số kỹ thuật chặn, đẩy được ko ah? Phán đoán bóng đến xoáy nhiều hay ít, chặn bóng tại thời điểm nào, góc vợt...
Cảm ơn anh!!!

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Ngày trước Nam nhung là vua của lối đánh chặn đẩy ở HN toàn đánh Sardius + 2 mặt Yasaka Mark V. Nhiều khi chặn đẩy không quá phụ thuộc vào vợt mà vấn đề là phán đoán + cảm giác hợp với combo của mình thôi.
hi Nam Nhung cũng là vdv Hải Dương mình cũng là vdv Hải Dương bạn lên chú ý nhé phản xạ anh Nam là cả 1 nền tảng + quá trình tập luyện cùng các vdv chuyên nghiệp từ nhỏ đến lớn mà lối đánh dân Hải Dương bên thuận tay rất mạnh , trong khi lối đánh cầm SADIUS với 2 MARK V nhưng bên trái và bên phải đều đôi công rất chuội bóng( có lẽ điều này mỗi bác Nam Nhung làm được em gặp hàng ngàn người bóng bàn khó ai dí chuội mà dị dạng được như bác ấy > đó là sở trường rồi) nhưng đó là lối phòng thủ xưa đòi hỏi phải có quá trình chịu lực khi tập cùng vdv chuyên nghiệp có tốc độ , lực vào bóng cả chục năm chặn đẩy cùng các vdv Hải Dương >> đương nhiên bác ấy khi ra chơi phong trào trên mấy bậc về phản xạ chứ cầm sadius phòng thủ kiểu bác Nam Nhung mặc dầu bio mới xấp xỉ 40 cũng chỉ tầm C thôi bác nhé!

các vdv thủ bây giờ nếu muốn từ nghiệp dư đi lên trinh B là điểm giới hạn , nghĩa là chuyên nghiệp nghỉ tập cũng về trình độ này mà nghiệp dư tập lên cũng lên tầm này cũng cần phải để ý đến công nghệ 1 chút bác ! ^_^ vì mặt vợt + cốt vợt bây giờ đều tạo độ kiểm soát + khả năng tạo xoáy rất lớn để trợ giúp kỹ thuật giúp mọi người trở về vị trí xấp xỉ nhau ^_^

** Với cả tiêu đề chủ thớt đề trên đây là '' chặn 1 lối chơi hoa mĩ '' bác nhé chứ chặn kiểu bác Nam Nhung trên quan điểm kỹ thuật của em là chiến thuật thực dụng + lối đánh xấu xí + dị + bản lĩnh kiểu đánh bác Nam có thời đỉnh cao ở phong trào HN nhưng ở HD hay tất cả ae bóng bàn thì đều bị ae trêu suốt về sự '' thẩm mĩ '' trong lối đánh mà lối đánh + phong cách bác Nam Nhung phải những bác khá dị mới thủ kiểu đó được :)) :p vì gần như phòng thủ bị động từ đầu đến cuối ko thể phản công bằng giật trái lại hay giật thuận tay lại ! Vậy mỹ từ chủ thớt đưa ra theo em hiểu là phòng thủ chủ động + phản công có thể bằng giật trái + giật phải thuận tay với độ chính xác cao với những lối đánh này hiện hạng A HN có Minh Thái Bình , Tuấn Nam Định , Hưng đen mà như KQ năm 2014 phản ánh hiện Hưng Đen + Tuấn Nam Định hiện đang là số 1 , 2 miền bắc , 3 người này đều sử dụng cốt mềm , mỏng thuần gỗ + sợi bên trái đánh BH rất cứng Minh Thái Bình thường oánh TEN 05 , 80 ,Tuấn Nam Định oánh RASANT TURBO + TEN 05 , Hưng đen CALIBRA SPIN ! với kỹ thuật phòng thủ chủ động hiện đại phòng thủ chặn tụt lực( chuội) để giảm lực trận đấu dễ dàng xoay sang phản công hoặc vê bóng trả lại xoáy để đối phương sốc xoáy rồi phản công hoặc bằng giật phải ( Hưng đen , Tuấn Nam Định ) hoặc bằng cả giật trái + phải ( Minh Thái Bình , Tuấn Nam Định thi thoảng ) đương nhiên cốt cứng + mặt cứng sẽ rất khó thực hiện được kỹ thuật này chắc chỉ thiên tài về bóng bàn mà thiên tài hàng triệu có 1 ! theo em đó là phòng thủ hoa mĩ còn bác đưa bác Nam Nhung vô đây mà bảo thủ hoa mĩ thì không đúng lắm :D em không nói so sánh nhưng em đưa giả thiết nhưng nếu thời đỉnh cao bác Nam Nhung oánh với 3 dơ phòng thủ trên trong thời điểm hiện tại chắn phải +2 đến 3 vì gần như bác Nam Nhung là phòng thủ bị động hoàn toàn không có khả năng phản công thi thoảng bạt mà bạt không an toàn cũng không gọi là có tính thẩm mĩ được ^_^
Bài còn tiếp vì em mải chơi bb ^_^

Last edited:

Bình luận từ Facebook