Cần tư vấn chọn vợt - Viscaria vs Rosewood NCT V ??? Nên chọn e nào đây

M-Money

Binh Nhì
Mình trình độ gà, đang định đổi sang cây vợt xịn hơn 1 tí để đánh cho tốt hơn. Lăn tăn thì thấy 2 cây Viscaria vs Rosewood NCT V, giá tiền thì ngang nhau và thông số kỷ thuật cũng ngang nhau, tuy nhiên mình k biết nên chọn e nào cho tốt.
Rơ của mình thì giật k mạnh lắm, lại gà nên chỉ đánh đc 1 càng, càng trái ve thì gà, trái đc trái kg, mình cần độ chính xác và khả năng kiểm soát bóng tốt, rơ nghiêng về phòng thủ 1 tí, thích cù cưa qua lại 1 vài trái rồi giựt chứ k phải người ta gò bóng qua là giật ầm ầm.
Bác nào đã chơi qua 2 cây này cho e xin ít ý kiến cũng như cảm nhận ạ, thanks mấy bác nhiều lắm

TUANGAUTH

Thượng Sỹ
mình đang chơi ROSEWOOD NTC V. cây này mềm, kiếm soát tốt và bạn cũng cần có lực tí khi tấn công vì tốc độ của nó ko được nhanh lắm đâu bạn. thêm cái nữa là cây này nhìn khá đẹp:zingme52:

Hinoki_Co

Trung Tá
cây này kết hợp mặt khá khó, bác nên hỏi người đi trước khi đã quyết định
mình đang chơi ROSEWOOD NTC V. cây này mềm, kiếm soát tốt và bạn cũng cần có lực tí khi tấn công vì tốc độ của nó ko được nhanh lắm đâu bạn. thêm cái nữa là cây này nhìn khá đẹp:zingme52:

M-Money

Binh Nhì
Cây Clipper CR thì mình cũng thích nó,mình có cầm thử cây CR đánh rồi, cảm giác bóng và kiểm soát bóng tốt hơn cây mình đang xài. Tuy nhiên cây vợt mình đang xài cũng tầm 1tr2 - cây Nittaku Septear , cũng same với cây CR.
Mình hỏi là muốn nâng cấp vợt lên tí, nếu bạn nói vậy, k lẽ cây CR nó ngon hơn cả Viscaria và Rosewood.

M-Money

Binh Nhì
cây này kết hợp mặt khá khó, bác nên hỏi người đi trước khi đã quyết định
Mình trình gà nên kg quan tâm và lăn tăn đến mấy vấn đề cốt và vợt có hợp nhau lắm đâu bạn? Ví dụ khi hợp thì đánh 10d k hợp thì cũng tầm 7-8d như vậy là mình Ok rùi, chứ đâu phải k hợp là chỉ có 1-2đ hoặc 5đ đâu

M-Money

Binh Nhì
Đúng là cây Rosewood NCT V thì nhìn nó đẹp hơn cây Viscaria rồi

storm

Thượng Sỹ
bn thích e nào thì nhích e đó thôi, với tầm tiền đó thì có rất nhiều lựa chọn, quan trọng là vẫn ở cái tay của mình đánh ntn. RW V thì đẹp, giật bóng cũng hay, kiểm soát bóng cũng tốt, vis thì cũng tương tự, chỉ khác là một thằng là carbon, một thằng là thuần gỗ, cảm giác bóng sẽ khác nhau. RW 5 có lớp ngoài cũng rất giòn, bạn hay va vấp vào bàn thì nhanh tan lắm :zingme21:
Mình trình độ gà, đang định đổi sang cây vợt xịn hơn 1 tí để đánh cho tốt hơn. Lăn tăn thì thấy 2 cây Viscaria vs Rosewood NCT V, giá tiền thì ngang nhau và thông số kỷ thuật cũng ngang nhau, tuy nhiên mình k biết nên chọn e nào cho tốt.
Rơ của mình thì giật k mạnh lắm, lại gà nên chỉ đánh đc 1 càng, càng trái ve thì gà, trái đc trái kg, mình cần độ chính xác và khả năng kiểm soát bóng tốt, rơ nghiêng về phòng thủ 1 tí, thích cù cưa qua lại 1 vài trái rồi giựt chứ k phải người ta gò bóng qua là giật ầm ầm.
Bác nào đã chơi qua 2 cây này cho e xin ít ý kiến cũng như cảm nhận ạ, thanks mấy bác nhiều lắm

M-Money

Binh Nhì
bn thích e nào thì nhích e đó thôi, với tầm tiền đó thì có rất nhiều lựa chọn, quan trọng là vẫn ở cái tay của mình đánh ntn. RW V thì đẹp, giật bóng cũng hay, kiểm soát bóng cũng tốt, vis thì cũng tương tự, chỉ khác là một thằng là carbon, một thằng là thuần gỗ, cảm giác bóng sẽ khác nhau. RW 5 có lớp ngoài cũng rất giòn, bạn hay va vấp vào bàn thì nhanh tan lắm :zingme21:
bạn cho mình hỏi thuần gỗ thì ntn và carbon là ntn ? cái nào cầm thoải mái và cảm giác bóng tốt hơn??? bạn giải thích cho mình biết 1 tí với

linh729

Thượng Tá
bạn cho mình hỏi thuần gỗ thì ntn và carbon là ntn ? cái nào cầm thoải mái và cảm giác bóng tốt hơn??? bạn giải thích cho mình biết 1 tí với

Thay vì mua 1 cái vợt 2tr thì bác nên dành số tiền đó để học kỹ thuật cơ bản trước.
Sau khi có kỹ thuật tốt thì bác mới cảm nhận được cái nào hợp với lối đánh của mình.

Cũng như chọn xe máy vậy, xe có nhiều loại, loại tốc độ cao, loại tốc độ thấp, loại nặng loại nhẹ, loại tay ga loại côn ... Bác mới tập lái xe, kỹ thuật điều khiển chưa vững thì khi đưa cho bác xe tốc độ cao, bác kêu khó điều khiển, đưa bác xe tốc độ vừa phải dễ điều khiển thì bác kêu đi không lướt, rồi đang đi xe số, đưa bác xe tay ga bác kêu ko quen , thấy ngứa chân vì không có cái gì để đạp vào ....v..v

Đúc rút kinh nghiệm từ bản thân : mình từng thay liên tục 20 cái vợt trong suốt 1 năm, tốn cả chục triệu. Cuối cùng loạn đao, chả đâu vào đâu. May đợt tháng 8 vừa rồi được đi tập huấn ở 1 trung tâm huấn luyện, kỹ thuật cơ bản được củng cố và hoàn thiện nên giờ vợt nào cũng đánh được.

Tóm lại, nên đi học cơ bản khoảng 1,2 tháng bác ạ.

traicauvong_bg

Đại Tá

thuần gỗ thì cảm giác hơn nhiều. khi bóng chạm mặt vợt mình cảm nhận đc rõ ràng vì thời gian lưu bóng trên mặt vợt lâu hơn. còn cacbon thì nảy hơn lưu bóng thời gian ngắn hơn nên cảm giác bóng sẽ kém. vì vậy để hoàn thiện kỹ thuật thì thuần gỗ sẽ tốt hơn. còn bạn muốn giải quyết trận đấu bằng những cú giật mất bóng thì chọn carbon hoặc mình đi nhặt bóng hoặc đối phương đi nhặt bóng.

jun2502

Binh Nhì
Thay vì mua 1 cái vợt 2tr thì bác nên dành số tiền đó để học kỹ thuật cơ bản trước.
Sau khi có kỹ thuật tốt thì bác mới cảm nhận được cái nào hợp với lối đánh của mình.

Cũng như chọn xe máy vậy, xe có nhiều loại, loại tốc độ cao, loại tốc độ thấp, loại nặng loại nhẹ, loại tay ga loại côn ... Bác mới tập lái xe, kỹ thuật điều khiển chưa vững thì khi đưa cho bác xe tốc độ cao, bác kêu khó điều khiển, đưa bác xe tốc độ vừa phải dễ điều khiển thì bác kêu đi không lướt, rồi đang đi xe số, đưa bác xe tay ga bác kêu ko quen , thấy ngứa chân vì không có cái gì để đạp vào ....v..v

Đúc rút kinh nghiệm từ bản thân : mình từng thay liên tục 20 cái vợt trong suốt 1 năm, tốn cả chục triệu. Cuối cùng loạn đao, chả đâu vào đâu. May đợt tháng 8 vừa rồi được đi tập huấn ở 1 trung tâm huấn luyện, kỹ thuật cơ bản được củng cố và hoàn thiện nên giờ vợt nào cũng đánh được.

Phải chi BB mà nó dễ như đi xe thì tốt biết mấy kaka

M-Money

Binh Nhì

Mình học bb ở trung tâm gần cả năm trời rồi đó bác, tiêu tốn hơn 10 triệu rồi chứ k phải mới tập chơi như bác nói đâu :)

linh729

Thượng Tá
Mình học bb ở trung tâm gần cả năm trời rồi đó bác, tiêu tốn hơn 10 triệu rồi chứ k phải mới tập chơi như bác nói đâu :)

Thế thì bác nên xem lại ông thầy. Có khi cái cần thay nhất là thầy dạy chứ không phải vợt.

Như ở 1 tụ điểm bóng bàn nhà quê tỉnh lẻ chỗ mình, học viên từ chưa biết gì, sau 1 tháng tập luyện (khoảng 25 buổi, mỗi buổi 40p) biết giật phải theo các kiểu (giật moi, giật bạt, giật lái, giật xa bàn, né giật, lao giật), giật trái + đẩy trái + vẩy trái (flick BH), gò bóng, giao bóng ...v..v
Tất nhiên mới ở mức độ bóng đã biết trước và tập theo bài, còn khi đánh bóng tự do thì phải tầm 2,3 tháng học viên mới phát triển được đầy đủ khả năng phán đoán, nhận biết, chọn quả đánh thích hợp.

Bác học cả năm trời mà kỹ thuật vẫn còn nhiều chỗ chưa ổn, càng trái gần như liệt thì mình hơi bị ngạc nhiên.

Còn chuyện cốt gỗ và cốt carbon thì bác không phải lăn tăn, dòng ALC như Vis, timoboll ALC, Michael MAze đều khá dễ chơi và là sự lựa chọn tốt để hướng tới lối đánh đều 2 càng (CLB mình có 2 bác U50 đang chơi Boll ALC, 1 chú U23 chơi Michael Maze ALC, mình chơi VIS, 2 thằng nhóc lớp 5 chơi VIS và Boll ALC) ... Stiga Rosewood mình chưa chơi nhưng các vợt của stiga nói chung thì cũng thuộc hàng dễ chơi, dễ điều khiển. Nếu cảm thấy khó thì nên xem lại vấn đề kỹ thuật + thầy dạy.

Last edited:

M-Money

Binh Nhì
nói thì nói vui và kg hài lòng với trình độ bản thân vậy chứ trình mình cũng D yếu của diễn đàn chứ k phải Gà con đâu bác, năng khiếu tỉnh lớp 5- lớp 6 chưa chắc ăn mình đâu keke :D:D:D

storm

Thượng Sỹ
Hee a Tuấn ah! E thấy GA chơi được a à: nhẹ, kiểm soát bóng tốt, lực phát ra cũng đc, cảm giác bóng tốt chứ ko khô như Sardius. Nói chung GA dễ chơi và hoàn hảo rồi ::zingme59:. E định gắn bó với vợ mới lâu dài nè, chỉ trừ khi thích đổi gió tìm cảm giác mới thì mới thay thôi :zingme21:
RW của e không biết e anh có yêu đc ko ạ? con này chắc phải dán keo sữa chứ keo tăng lực ko bám lắm đâu a nhé.
GA chơi hay ko Hiếu ơi. A tuấn bắc giang

Last edited:

Bình luận từ Facebook