Cần các cao thủ đánh trái chia sẻ chút kinh nghiệm

VirusBNG

Trung Uý
Mình thì học theo Zhang Jike. Ban đầu mình học và tập flick. Sau đó, giật. nói chung động tác gần gần tương tự nhau. Cú BH theo mình thì khó quính hơn FH nên mới gọi là " trái" tay. Hehe. Theo mình, đã học theo kỹ thuật nào thì theo kỹ thuật đấy để nó hình thành một thói quen, một bản năng cho cú đánh của mình.
Khi đánh flick hoặc giật BH, thì vai đưa ra trước, cùi chỏ làm trục xoay. Nhìn kỹ vào đường bóng tới, thời điểm bóng bắt đầu dừng lại và bóng bắt đầu rơi xuống, miết vợt vào bóng vào gần mép vợt và vào bóng bằng cổ tay ( nhưng ko hoàn toàn bằng cổ tay), khi bắt đầu tiếp bóng rồi, vung cằng tay ( vẫn giữ cùi chỏ là tâm xoay), miết bóng cho hết mút vợt và lúc nào cẳng tay đi từ dưới lên trên. Lúc nào cũng tiếp xúc bóng khi cùi chỏ ở phía trên quả bóng. Hihi, có lẽ hơi khó hình dung. Bạn cứ xem các video clip của Zhang Jike nhé.

Bác này chia sẽ chuẩn quá. Bí kíp để đánh đc cú Trái là "Vươn cái Vai ra, để căng cơ Vai, rồi lấy cùi chỏ làm trục xoáy" còn dùng cổ tay hay ko là tùy vào tình huống bóng và khả năng đánh của mỗi người.

• Like
Reactions: vtk

aunhh

Đại Tá
Bác này chia sẽ chuẩn quá. Bí kíp để đánh đc cú Trái là "Vươn cái Vai ra, để căng cơ Vai, rồi lấy cùi chỏ làm trục xoáy" còn dùng cổ tay hay ko là tùy vào tình huống bóng và khả năng đánh của mỗi người.
Khi mình phối hợp đồng thời lực miết vào bóng của cổ tay và cằng tay, thì bóng đi nhanh, xoáy. Hãy tập trung vào thời điểm vừa tiếp xúc bóng thì vào bóng bằng cổ tay, mép trên của vợt. Sau đó, phối hợp đồng thời cổ tay và cằng tay để miết bóng, thì bóng đi rất uy lực. Chúc thành công!!!

Hồng_Mai

Thượng Tá
Em vẫn chưa có nhiều kinh nghiệm, nhưng thấy Kreanga có quả trái hay và liên quan đến topic này, nên muốn cùng chia xẻ cùng với các bác:
Link:
http://www.tabletennisdb.com/videos/kreanga-teaches-backhand-looping-against-block.html

Lược dịch lời:
Giật trái tay, điều hết sức quan trọng đầu tiên là bạn phải có được vị trí đúng.Hai chân phải luôn vững, không được di động trong khi bạn đánh vào bóng. Đối với tôi, khi đánh trái tay tôi cần toàn bộ cơ thể của mình vì tôi cần nhiều lực tác động vào bóng.

Trong trường hợp chân không vững hoặc đang di động thì kết quả đánh sẽ không được như ý muốn.
Đó là tại sao, mọi lúc tôi luôn giữ hai chân vững, tới đúng vị trí và đánh vào bóng ở phía trước người.

Tuy nhiên, nhiều lần bóng qua ngoài tầm kiểm soát của tôi, bởi vì có lúc chân tôi không được vững để kịp phản ứng hoặc đối thủ có kỹ thuật đưa bóng thiếu lực làm tôi mất thế đánh do không về được vị trí đúng.

Thế đứng hai chân là rất quan trọng, không được xoạc quá rộng. Ngoài ra có thể để chân phải ở phía trước một chút so với chân trái, nhưng nó không có sự khác nhiều nên không quá quan trọng. Có thể để hai chân đứng ngang hàng nhau, bạn vẫn có thể có được kết quả tốt, kể cả đối với cú đánh trái.

Di chuyển nhanh đến đúng vị trí là hết sức quan trọng. Nếu không làm được điều đó thì đừng có nói gì đến việc đánh trái và nó cũng ứng nghiệm cho trường hợp đánh phải.Tôi có thể sử dụng cú đánh phải toàn bộ cho chiều ngang của bàn và tôi cũng có thể sử dụng cú đánh trái đến 3/4 chiều ngang của bàn, bời vì tôi di chuyển rất nhanh.

Việc lấy đà chuẩn bị và động tác vung đánh cũng rất quan trọng đối với cú trái tay. Khi bắt đầu tôi không bao giờ sử dụng cánh tay. Đầu tiên, trước một cú đánh trái tay, tôi giữ cho vai mình chắc lại và đưa nó về phía trước, sau đó là bắt đầu của toàn bộ cú văng, đánh theo bóng.

Nếu bóng ngắn tôi chỉ sử dụng cổ tay; còn nếu ở xa ngoài bàn đầu tiên tôi làm là đưa vai về phía trước rồi văng đánh. Thông thường đối với bóng ngắn hoặc bóng giao đến tôi tiến vào như thế này và sử dụng cổ tay hoặc thêm một ít của cánh tay ngoài.

Khi tôi lùi xa, đầu tiên là đưa vai ra trước và toàn bộ cánh tay ra sau từ đây tôi có thể lựa chọn đánh thẳng dọc biên hoặc đánh theo đường chéo góc. Đó là tại sao vai có thể giúp và cho bạn sức mạnh để chiến thắng.

Khi bóng ngắn bạn sử dụng ít vai. Khi bóng dài bạn cần thời gian để thực hiện cú đánh trái bằng việc sử dụng vai. Nên đánh muộn hơn một chút, không quá muộn nhưng muộn hơn đối với trường hợp đánh bóng ngắn ở trường hợp đầu.

Khi sử dụng vai trong cú đánh bạn có thể dễ dàng đánh bóng đến các hướng, góc khác nhau. Trong khi học, nếu bạn muốn đánh dọc biên, có thể đưa chân phải lên trước chút ít. Nhưng, bóng bàn hiện đại tốc độ rất nhanh, nên bạn không có nhiều thời gian (dùng chân) xoay hướng người để điều chính hướng đánh bóng đến.

Đối với tôi, bằng việc sử dụng vai, tôi có thể điều chỉnh được hướng đánh của đướng bóng. Nhiều người thường chỉ mạnh thuận tay. Vì đối với họ việc đánh trái tay là điều khó khăn. Tôi cho rằng việc đánh tốt bên trái tay, đúng là không phải dễ dàng gì. Nhưng với tập luyện nhiều thì bạn sẽ có thành công.

Tôi cũng vậy, đã cố gắng tập trung cho từng bên một và sau đó là sự kết hợp của cả hai bên Thuận và Trái tay.

tiachop

Thượng Tá
Kinh nghiệm cho thấy dù là FH hay BH nếu bạn muốn thực hiện tốt thì chỉ có 2 cách :
1 - Chờ bóng , chọn vị trí, cảm nhận độ xoáy trả bóng sang vị trí mình mong muốn,... ( Nói cách khác là đánh thật chậm )
2 - Quyết đoán, động tác rõ ràng, ra lực rứt khoát, tự tin,.... ( đánh nhanh, mạnh )
=> Không có việc đánh nửa vời đâu ! Nhất là BH nhé !
Thích nhất ý của bác này. Quá chuẩn.

aunhh

Đại Tá
Em đang tính thay mặt trái đang xài donic sang ten 64 fx đây. Bác chia sẻ cũng đúng, em cũng hay đánh an toàn cho bên trái rồi công phải kết thúc, nhưng ý em đang muốn luyện thêm kết thúc trái để đa dạng về cách kết thúc bóng bác ạ :)
Vậy là kể cả quả flick hay giật BH, ta đều có thể đánh bóng ở thời điểm bóng đang rơi xuống, đang nảy lên, hoặc đang ở điểm cao nhất, phải ko nhỉ ?
Mình học cách đánh của Zhang Jike, toàn là chờ thời điểm bóng bắt đầu rơi xuống. Thực tế khi quýnh thời điểm này, khi mình vung vợt thời điểm bóng vừa rơi xuống, dễ ăn bóng hơn.

long thủ

Đại Tá
Em nói thật là chả cần phải đi học tốn tiền, nếu học thì học quả phải thôi. Bác có thể đem nguyên lý quả phải áp dụng vào quả trái, hơn nữa quả trái là hoàn toàn cảm giác cổ tay hết, mà cảm giác thì tự mình tập luyện mới tiến bộ được.

Một điều nữa là quả kết thúc vẫn là quả phải, quả trái chỉ giúp cứu nguy trong tình huống bị dồn ép hoặc gây khó dễ cho đối thủ, hoặc kết thúc được với đối thủ dưới cơ còn với đối thủ trên cơ thì không kết thúc được, nếu có cơ hội thì vẫn phải đánh phải

Kori Nguyễn

Trung Sỹ
Em nói thật là chả cần phải đi học tốn tiền, nếu học thì học quả phải thôi. Bác có thể đem nguyên lý quả phải áp dụng vào quả trái, hơn nữa quả trái là hoàn toàn cảm giác cổ tay hết, mà cảm giác thì tự mình tập luyện mới tiến bộ được.

Một điều nữa là quả kết thúc vẫn là quả phải, quả trái chỉ giúp cứu nguy trong tình huống bị dồn ép hoặc gây khó dễ cho đối thủ, hoặc kết thúc được với đối thủ dưới cơ còn với đối thủ trên cơ thì không kết thúc được, nếu có cơ hội thì vẫn phải đánh phải
Hôm trước thấy anh Dũng 9 đánh séc, anh ấy đánh quả trái rất hay và độ kết thúc bóng thì cũng chả khác của phải là bao có khi còn nguy hiểm hơn. Mọi thứ đều phải tập để có được cảm giác bóng tốt nhất + kỹ thuật của tay , chân để có 1 quả đánh như ý muốn. Em thấy rất các bác cho rất nhiều lời khuyên bổ ích cho những ai muốn tập cho quả trái của mình. Hy vọng 1 ngày sớm nhất, em sẽ tự tin lên đây post bài kinh nghiệm về việc đã học đánh thành công quả trái như thế nào :D

Kori Nguyễn

Trung Sỹ
Nhân tiện cho em hỏi luôn có bác nào hạng D E mà gần khu trung kính ( ngã tư mobifone ) không ạ ? Em ở dương đình nghệ nhưng không có người chơi cùng hàng ngày. Chỗ em có sẵn bàn rồi, diện tích thì rộng. Em thường đánh từ 17h30 đến lúc mệt thì thôi, có bác nào gần đó mà chưa có bạn chơi cùng thì pm em để chơi hàng ngày nhé :rolleyes:

Kori Nguyễn

Trung Sỹ
Vậy là kể cả quả flick hay giật BH, ta đều có thể đánh bóng ở thời điểm bóng đang rơi xuống, đang nảy lên, hoặc đang ở điểm cao nhất, phải ko nhỉ ?
Hôm nay chú VirusBNG đến giao lưu rất vui được đón tiếp chú. Trời mưa hơi to nên ko làm tí bia bọt được nhỉ :D
Hôm nào chú rảnh cứ sang alo anh. Hoặc sang thì dẫn thêm bạn bè đến đánh cho đông vui :D

Kori Nguyễn

Trung Sỹ
E cần tuyển 1 team đánh hàng ngày ở đường dương đình nghệ. BÀn có sẵn rộng rãi ko phải thuê. Bác nào trình E cứng trở lên pm e lập teM nhé.

bongbanhue

Binh Nhất
Tks bác NTBB đã hiểu ý nghĩa của cái topic e lập. Em chơi cũng mới được hơn năm thôi, và giờ muốn trau dồi thêm những cái mà mình chưa biết hoặc đã biết nhưng chưa sâu nên mới lên đây tìm " tài liệu gần thực tế " :D
Tôi cũng mê bóng bán như bạn, chơi cũng được vài năm rồi, sau quá trình tìm hiểu kỹ thuật tôi chia sẽ một số thông tin như sau:
1. Vừa qua Bongban.org có post bộ tài liệu (có video) cơ bản, bạn nên tải về và học thêm từ tài liệu đó để hoàn thiện những kỹ năng còn thiếu dù lài sơ đẳng nhất ví dụ: di chuyển chân, các bài tập phụ trợ.
2. Tìm một thầy có kinh nghiệm để chỉ cho những động tác cơ bản (vì học theo clip thì mình không nhìn, cảm nhận được hết).
3. Tận dụng tối đa mọi lúc,mọi nơi để tập luyện.
4. Về quả trái, tôi trước đây cũng như bạn cũng tìm hiểu nhiều nhưng quan trọng nhất đó là uyện tập: tôi có cái vợt tự chế ( khoảng 1 kg) để tập vào buổi sáng cho cái cổ tay, cẳng tay bên trái nói "dẻo", đúng kỹ thuật.
Chúc bạn thành công.

Kori Nguyễn

Trung Sỹ
Tôi cũng mê bóng bán như bạn, chơi cũng được vài năm rồi, sau quá trình tìm hiểu kỹ thuật tôi chia sẽ một số thông tin như sau:
1. Vừa qua Bongban.org có post bộ tài liệu (có video) cơ bản, bạn nên tải về và học thêm từ tài liệu đó để hoàn thiện những kỹ năng còn thiếu dù lài sơ đẳng nhất ví dụ: di chuyển chân, các bài tập phụ trợ.
2. Tìm một thầy có kinh nghiệm để chỉ cho những động tác cơ bản (vì học theo clip thì mình không nhìn, cảm nhận được hết).
3. Tận dụng tối đa mọi lúc,mọi nơi để tập luyện.
4. Về quả trái, tôi trước đây cũng như bạn cũng tìm hiểu nhiều nhưng quan trọng nhất đó là uyện tập: tôi có cái vợt tự chế ( khoảng 1 kg) để tập vào buổi sáng cho cái cổ tay, cẳng tay bên trái nói "dẻo", đúng kỹ thuật.
Chúc bạn thành công.
Tks bác, em lúc rảnh rỗi cũng lục lọi video và tài liệu để xem và đọc . Rồi cuối ngày lôi kiếm ra thực hành bác ạ.
2. Tìm một thầy có kinh nghiệm để chỉ cho những động tác cơ bản (vì học theo clip thì mình không nhìn, cảm nhận được hết). -->>> cái này e chia sẻ rồi là em chưa có điều kiện kinh tế để đi học thầy bác ạ :)

son_canloc

Đại Tá
Trong phần tài liệu Video của thaythuydn có phụ đề tiếng việt có hướng dẫn qủa TRÁI rất chuẩn ,bạn chỉ cần nắm bắt được điểm NHẤN của tài liệu qua các DẠNG bóng khác nhau và xem qua lại nhiều lần để nghiên cứu tình huống sau đó nhờ người làm quân XANH cho bạn tập các dạng bóng . Muốn thành công thì điều đầu tiên phải từ tốn đánh đúng động tác không quan tâm đến vào hay không và độ khó ntn , sau khi động tác chuẩn rồi khi đó mới tính tiếp . Mình áp dụng rất thành công khi tập cơ bản cho con . Chúc bạn thành công

Kori Nguyễn

Trung Sỹ
Trong phần tài liệu Video của thaythuydn có phụ đề tiếng việt có hướng dẫn qủa TRÁI rất chuẩn ,bạn chỉ cần nắm bắt được điểm NHẤN của tài liệu qua các DẠNG bóng khác nhau và xem qua lại nhiều lần để nghiên cứu tình huống sau đó nhờ người làm quân XANH cho bạn tập các dạng bóng . Muốn thành công thì điều đầu tiên phải từ tốn đánh đúng động tác không quan tâm đến vào hay không và độ khó ntn , sau khi động tác chuẩn rồi khi đó mới tính tiếp . Mình áp dụng rất thành công khi tập cơ bản cho con . Chúc bạn thành công
Tks bác , bác có link video đó không paste luôn topic này để các anh em khác tiện xem được không ạ ?

Kori Nguyễn

Trung Sỹ
Tks bác NTBB , em vừa làm việc vừa xem video hướng dẫn đây không biết có bị tẩu hỏa nhập ma không ? :D
Em mới được tin bác ruahoguom chủ nhật này sẽ dẫn huynh đệ sang giao lưu. :) Rất vui được đón tiếp các bác mặc dù có khi các bác phải chấp em 4 5 bóng :D . Tinh thần giao lưu và học hỏi là chính ;).

bachikho

Đại Tá
có 1 kinh nghiệm cho người mới tập giật trái thường hay phân biệt bóng sang là lên hay xuống: các bác cứ đứng gần hơn và giật sớm hơn chút đối với bóng xoáy xuống (khi bóng lên điểm cao nhất), với bóng xoáy lên thì lùi lại và giật chậm hơn chút (khi bóng rơi xuống), như vậy sẽ ko cần thay đổi động tác tay

Quạt mo

Đại Tá
có 1 kinh nghiệm cho người mới tập giật trái thường hay phân biệt bóng sang là lên hay xuống: các bác cứ đứng gần hơn và giật sớm hơn chút đối với bóng xoáy xuống (khi bóng lên điểm cao nhất), với bóng xoáy lên thì lùi lại và giật chậm hơn chút (khi bóng rơi xuống), như vậy sẽ ko cần thay đổi động tác tay
Giờ mới biết, mai thứ 7 đẹp trời áp dụng kinh nghiệm của bác xem:)

Bình luận từ Facebook