Cầm vợt đúng cách

Quanghoangminh

Thượng Sỹ
Chào các bác. E chơi bb cũng được vài năm rồi nhưng do ko được học cơ bản nên em cầm vợt bị sai. ở mặt vợt bên trái của e luôn có những vết mòn đến gần giữa vợt do ngón tay trỏ của e tỳ vào. Còn ngón tay giữa của e thì bị trai do tỳ vào phần mang cá của vợt. Biết là cầm sai rồi nhưng ko sửa đc do lâu ngày thành tật mất rồi. Các bác cho e xin ít kinh ngiệm để sửa lại cách cầm vợt cho đúng đc ko. Thank all

Thành Nam XT

Thượng Sỹ
Em cũng mắc lỗi cầm vợt ko đúng nên trái phải ko nhịp nhàng và bị chậm do phải nắm lại vợt. em chơi lâu rồi nên sửa mãi ko được. Nhờ các bác tư vấn giúp ạ

linh729

Thượng Tá
Chào các bác. E chơi bb cũng được vài năm rồi nhưng do ko được học cơ bản nên em cầm vợt bị sai. ở mặt vợt bên trái của e luôn có những vết mòn đến gần giữa vợt do ngón tay trỏ của e tỳ vào. Còn ngón tay giữa của e thì bị trai do tỳ vào phần mang cá của vợt. Biết là cầm sai rồi nhưng ko sửa đc do lâu ngày thành tật mất rồi. Các bác cho e xin ít kinh ngiệm để sửa lại cách cầm vợt cho đúng đc ko. Thank all

Bạn cầm lại thế này :
== tuần đầu tiên : cho cả 4 ngón lên mặt vợt
== tuần thứ 2 : thu ngón út xuống cán
== tuần thứ 3 : thu thêm ngón áp út xuống cán (ngón giữa và ngón trỏ đặt vuông góc với cán vợt)
== tuần thứ 4 : thu nốt ngón giữa xuống; ngón trỏ đặt vuông góc với cán vợt

Kiên trì thì mới được bạn ạ. Xác định là phải phế 1 phần võ công cũ đi thì mới tiến dần được về cách cầm vợt cơ bản cho phép bạn thực hiện được đa dạng kỹ thuật hơn (nhất là quả giật phải và chặn trái; vẩy trái; trong khi nếu để ngón giữa lên thì mấy kỹ thuật này thực hiện rất khó; nếu được thì cũng kém ổn định. (bù lại thì có 1 số đòn rất dị) Khi gò bóng thuận tay; Timo boll cũng đưa ngón trỏ lên giữa mặt vợt; còn các kỹ thuật khác thì anh ta đưa ngón trỏ về vị trí cơ bản)

miziru

Thượng Tá
Bác cầm kiểu này đánh FH rất thuận tiện và có lực đúng ko ? :D
Cách sửa thì bác thì bác phải thật kiên nhẫn và quyết tâm. Đầu tiên thì sẽ hơi khó chịu, nhưng sau sẽ quen dần thôi. Chú ý một vài điểm sau :
- Cầm vợt có nhiều cách nhưng với bác cầm gần như kiểu FH grip thì nên chọn kiểu này, vì nó gần giống nhất so với hiện tại ( bác nên tham khảo qua ảnh và video về cách cầm này) .
- Cầm vợt nhẹ nhàng hơn, thả lỏng hơn, cụ thể là ngón tay giữa, ngón đeo nhẫn và ngón út thả lỏng hơn đừng nắm quá chặt vào cán vợt.
- Giữ vợt bằng lực tỳ nhẹ nhàng ngón trỏ và ngón cái vào 2 mặt.
Cách cầm vợt là thật sự quan trọng, nó ảnh hưởng đến chất lượng quả đánh và sự thuận tiện, linh hoạt khi chơi. Em ủng hộ sự quyết tâm sửa đổi của bác :D

Bình luận từ Facebook