Cảm nhận và đánh giá về Timo boll W5

Ex_Hai05

Đại Uý
Mình thấy ở Việt Nam ít người chơi cây này, theo tổng hợp từ 22 đánh giá trên trang web: tabletennisdb và khoảng 50 người ủng hộ trên facebook thì cây này có tốc độ 8.5/10 thuộc loại off (mazunov: 8.8; sardius: 9.3 : off+), control 9.1 (mazunov: 7,5; sardius: 6.9), cảm giác độ cứng là trung bình (5-6) <<mazunov (7-8)<sar (8-9). Theo mình với cấu tạo 5 lớp gỗ nó sẽ kiểm soát bóng tốt thích hợp với lối đánh tấn công nhanh gần bàn hoặc cự ly trung bình và dễ kết hợp với mút cứng hơn là mazunov và sar. Không biết có anh em nào đã chơi cây này chưa cho xin ý kiến review.

xukaka

Đại Tá
Đây là cốt thuần gỗ, 5 lớp. Nói chung các cốt thuần gỗ có tốc độ thuộc loại chậm, nhưng bù lại kiểm soát cao. Thường Châu Âu hay dùng cây này nhiều, người Việt Nam ít chơi có thể do vấn đề thể lực.
Khắc phục nhược điểm trên loại ALC cân bằng giữa kiểm soát và tốc độ. Bạn có thể hình dung thế này: Cốt thuần gỗ => ALC => ZLF =>ZLC (tốc độ tăng dần, kiểm soát giảm dần).

ngtrantoan

Đại Tá
Kiểm soát tốt hay kg , do người chơi là chủ yếu, vợt chỉ phụ, Tui chơi cây Nittaku Septear 7 lớp gỗ nè, mà ng ta đánh có kiểm soát đc gì đâu kaka

bachikho

Đại Tá
bác nói chưa chuẩn, bác thử chuyển sang chơi cốt 5 lớp gỗ coi khả năng kiểm soát có tăng lên hơn so với 7 lớp ko

xukaka

Đại Tá
Nếu em không nhầm thì trước đây và bây giờ bác chỉ chơi có 1 cây duy nhất, nếu bác đã thay đổi một vài cây các dòng khác nhau sẽ thấy sự khác biệt. Còn vấn đề đánh hay thì đương nhiên kỹ thuật + vợt phù hợp thì sẽ phát huy tốt.

Ex_Hai05

Đại Uý
Cảm ơn các bạn đã quan tâm đến chủ đề của tôi !
Xin trả lời bàn Xukaka: Trước tôi chơi Mazunov + 2 yasaka Mark.V sau chuyển Sardius kết hợp với 2 yasaka Mark V soft, tiếp theo là mặt andro Roxon Pro 500 phải đánh vài buổi mới quen - vì hơi cứng. Sau lại chuyển FH: yasaka rakza 7 soft, nittaku flyatt hard - BH: xiom omega III, combo này đánh khá hay. Tổng thời gian chơi cây Sar là 4 năm kể từ 2009. Bây giờ mới chuyển sang dòng mặt Donic BH: Copa X1 & FH: Acuda S1 thì thấy vợt cầm nặng và đánh cũng hơi bị cứng (hơn cả roxon 500 có lẽ vì lót có bọt khí). Lý do tại sao tôi thích mặt cứng thì chẳng nói các bạn cũng biết, nó có tốc độ và dễ chặn bóng hơn mặt mềm, điều chỉnh cự ly ngắn dài cũng tốt hơn. Tuy Sar kết hợp với các mút này không phải là hoàn hảo, nhưng tôi phải công nhận nó là một cây cốt hay vì sự điều chỉnh trong ván đấu luôn đạt độ chính xác mong muốn.
Có lẽ tôi sẽ thử dòng công nghê mới ALC để xem thế nào.
Chúc các bạn năm mới Vui - Khỏe !

bachikho

Đại Tá
bác hầu như chỉ chơi sar và thấy nó hay, vậy bác muốn đổi vì lí do j, bác thấy sar có j ko đáp ứng được hay chỉ đổi theo xu thế?

Bình luận từ Facebook