Cách xử lý quả giao sock bóng lượn nhanh về góc BH

tosiosHD

Đại Tá
Xin các cao thủ chỉ giáo dùm,mình gặp trình cao hơn giao quả này toàn đánh hỏng hoặc qua bàn thì bóng nhổng cao mời anh xơi đi nhặt bóng.
Bác gặp trình cao hơn giao quả này thì quá khó rồi. Em có 2 phương án: 1 là dùng tay bắt bóng luôn, khỏi phải đi nhặt, khỏi tạo cơ hội cho họ hưng phấn; 2 là bác thử dùng mút gai bên BH để xử lý xem ntn? Mình nhiều tuổi rồi, né trái đánh phải khó lắm, dùng gai xử lý hay hơn bác ạ!

Trainee

Đại Tá
Ngán nhất là nó ngắn, gẫy 2, 3 nảy thôi. Chứ còn bóng shock, đã đủ dài thì cắt, giật, vẩy, ... kiểu gì rồi cũng lên mà. Anh chọn mút trái bớt nảy, bớt xoáy đi tý thì đỡ giao bóng đỡ khổ!
Nặng thì cắt chặn (Chop block), chọc, giật; xoáy lên thì đấm, đẩy, ...
Nhưng gì thì gì, với trình cao hơn một mức, thì người ta giao rồi kiểu gì chả táng cho mình phát. Vấn đề là họ chấp mình bao nhiêu bóng, và mình có quả nào để giết được họ không thui anh ơi!

tosiosHD

Đại Tá
Nhưng gì thì gì, với trình cao hơn một mức, thì người ta giao rồi kiểu gì chả táng cho mình phát. Vấn đề là họ chấp mình bao nhiêu bóng, và mình có quả nào để giết được họ không thui anh ơi!
Vấn đề là ko rõ trình cao hơn bao nhiêu quả? Trình cao hơn bởi kĩ thuật toàn diện hơn, hay trình cao hơn bởi giao bóng tốt hơn?!

Trainee

Đại Tá
Vấn đề là ko rõ trình cao hơn bao nhiêu quả? Trình cao hơn bởi kĩ thuật toàn diện hơn, hay trình cao hơn bởi giao bóng tốt hơn?!
Thường người ta nói trình cao hơn là cao hơn một cách toàn diện chú à. Đánh trận hơn từ ~3 bóng trở lên. Còn hơn như chú nói là hơn bóng/thắng vì quả nọ quả kia!

ping80

Trung Uý
quả này đối phương mà giao xoáy ngang nhiều sâu sang BH cuối bàn cũng rất khó xử lý.
Mình thường phải đứng lùi xa bàn một chút và né nhanh rồi gạt bằng FH.
Nếu cắt thường bị dềnh bóng lên cao hoặc bay ra ngoài.

lamtq

Đại Tá
Xin các cao thủ chỉ giáo dùm,mình gặp trình cao hơn giao quả này toàn đánh hỏng hoặc qua bàn thì bóng nhổng cao mời anh xơi đi nhặt bóng.
Quan trọng ko phải là xử lý như thế nào mà quan trọng nhất là đọc đc xoáy. Trình nó cao hơn thì trong tích tắc cổ tay nó vào bóng bác bị phán đoán sai xoáy nên loạn thôi. thế nên dù bác có đủ kỹ thuật cơ bản thì cũng chỉ có cách đánh nhiều để qen mắt và nhớ xem động tác nào là xoáy gì. hoặc ko thì mình đành làm liều như kiểu chơi xóc đĩa đánh "bạc nhớ" theo cầu chẵn lẻ ý bác.
còn chuyện đỡ qua mà vẫn bị ăn đòn thì nó hơn mình rồi bác đỡ qua thấp hay cao cũng bị ăn đòn thôi. chủ yếu mình tìm điểm yếu nhất của họ để gài và tìm cách thủ quả sau nữa thì kéo dài và có cơ hội
chúc bác thành công!

club7337

Đại Tá
mình cũng đã gặp trường hợp như bạn và thật may mắn cho mình là đã phần nào đưa được bóng vào bàn nhưng thật khó diễn tả bằng ngôn từ nhưng theo ý kiến riêng của mình thì:
Nếu bóng sang Bh của bạn mà xoáy ngang thì bạn nên quyết đoán đẩy trái tay trả luôn về góc phát họ sẽ khó cho quả tấn công luôn (cái này rất kho cho người mới chơi bóng giống như mình). cũng có thể trả bóng dọc biên (bên fh) của họ cái này cần cảm giác bóng thật tốt bởi bóng rất dễ bung ra ngoài bàn. Nếu muốn nhanh nhất và tốt nhất nên tận dụng nhiều time để choi với người đó, bạn sẽ tìm ra được cách. chúc bạn thành công

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Quan trọng ko phải là xử lý như thế nào mà quan trọng nhất là đọc đc xoáy. Trình nó cao hơn thì trong tích tắc cổ tay nó vào bóng bác bị phán đoán sai xoáy nên loạn thôi. thế nên dù bác có đủ kỹ thuật cơ bản thì cũng chỉ có cách đánh nhiều để qen mắt và nhớ xem động tác nào là xoáy gì. hoặc ko thì mình đành làm liều như kiểu chơi xóc đĩa đánh "bạc nhớ" theo cầu chẵn lẻ ý bác.
còn chuyện đỡ qua mà vẫn bị ăn đòn thì nó hơn mình rồi bác đỡ qua thấp hay cao cũng bị ăn đòn thôi. chủ yếu mình tìm điểm yếu nhất của họ để gài và tìm cách thủ quả sau nữa thì kéo dài và có cơ hội
chúc bác thành công!
Chính xác . Quan trọng là đọc xoáy , sau đó mới đến công đoạn xử lý , cả 1 vấn đề dài dài
Lê Tiến Đạt trong 1 sec còn bị Phú Sóc cho 2 đến 3 quả , có quả đỡ bóng nổi lềnh bềnh , có quả thì rúc lưới , có quả thì lao theo đỡ như xe đầu kéo mất phanh . Đó là đánh giải nên PS chỉ mới hơi che 1 tý đấy . Clips có trong phần Video , trận này Đạt thua Phú 2-3
Nếu kg phải dân BB thì chê Đạt . Đánh thế mà cũng đánh , đếch đỡ đc séc vít :D:D
Nhiều người đánh kg hay nhưng có quả séc khó đọc xoáy lắm , lên tưởng xuống , xuống tưởng lên , hehe như tôi mấy séc đầu ăn họ chênh lệch nhưng lại toàn thua ngược . Do họ quen bóng

Last edited:

waa

Đại Uý
Quả giao này thường kết hợp với động tác quăng bóng xiên ra sau nên đi nhanh và chuội, kê thấp thì vô lưới, kê an toàn thì ăn cú mất bóng ... thấy các cao thủ thường móc đờ-mi xoáy trái lên, bên giao muốn kết thúc cũng khó, nhưng "thấp thủ" thì hú họa 30/70.
- Đa phần cú giao phạm luật, vì đúng luật (tung thẳng bóng) thì không độc.
- Em cứ hất mạnh ve trái lung tung, thà mình cho nó lượm bóng chứ ăn quả bạt tức lắm.
- Trình thấp không nghiên cứu được cú này thì đành nộp nước thơm vậy, rút kinh nghiệm dần.
- Nói chung đây là quả khó, vì xoáy lung tung + điểm rơi đa dạng + tốc độ nhanh ... muốn khống chế nhưng lực bất tòng tâm, thua 2,3 lần thì thêm chấp bóng chứ làm sao bây giờ.
- Ghét 1 cái là đối thủ chỉ dựa vào cú giao bóng mà thắng mình, còn trình nó cũng lẹt xẹt như mình mới tức, nó cầm giao bóng lấy 2 điểm dễ dàng !!!
- Nhưng than ôi, "cú giao bóng chiếm 70 % cục diện trận đấu" (Lưu Quốc Lượng).

lion

Đại Tá
Em cũng có quả giao này về góc trái với 3 kiểu: chuội, lên, xuống,
em rất thích những bác nào gí bụng vào bàn, đặt vợt lên bàn, nếu
đứng xa bàn thì em buông bóng ngắn, có thể lỏng, chặt, ngang lên
về cả 2 góc. Nếu bác nào đứng xa góc trái thì em cho phát nhanh
về góc phải.

Vì vậy, theo kinh nghiệm từ người biết giao bóng kiểu này em nghĩ
các bác không nên đứng quá lệch, quá gần, quá xa bàn.

Nếu chẳng may bị rồi thì phải tìm hiểu cách chạm bóng coi là chuội
hay lên, xuống. Nếu là chuội và xuống thì cứ lùi lại cắt vào cho an
toàn cái đã, còn nếu lên thì hơi úp vợt tì thẳng sang góc đối diện, là
góc xa bên phải đối phương là hiệu quả nhất.

Trainee

Đại Tá
- Quả này khó đỡ với 2 người cùng thuận tay vì bóng nó là ngang xuống, thường là họ giao bóng lượn xuôi theo chiều vợt BH, khó phá xoáy. Cũng giống quả giao xoáy ngược vào bên FH.
- Quả này tung cao vừa phải, rồi thúc tay tới là bóng có thể sốc dễ dàng. Không cần phải xiên xẹo như đa phần anh em Hà Nội up clip. Không nhất khoát phải chọi, có quá nhiều người trình chỉ cần D, E thôi đã có thể giao sốc quả này đúng luật, rất hay.
- Người ta giao được quả đó ngoài năng khiếu thì cũng phải bỏ công ra tập luyện. Đâu có gì sai trái đâu? Mỗi người một sở thích, một sở trường.
- Nói chung, cứ như anh @lamtq nói, ăn nhau phải đọc được xoáy, sau đó hãy bàn tới đỡ thế nào. Mà đọc được xoáy thì chắc là sẽ 70% đỡ được, sau đó lo thủ quả tiếp.
Thực tình, nếu trình họ đã hơn tầm 3, 4 bóng thì chả cần lằng nhằng. Họ cứ giao đơn giản, ngắn, ít xoáy sang, mình trả lại là 80% người ta đã khởi công được rồi. Có vẩy lên thì cũng ăn quả đề-mi.
Cá nhân mình, mình không sợ quả này bằng quả ngang xuống, gẫy, 2, 3 nảy trên bàn.

vancon62

Trung Uý
1. Nếu người giao kiểu giao bóng nhanh sốc, không xoáy vào BH thì đỡ rất dễ dàng, bạn cứ bình tĩnh đánh quả bóng như lúc bạn đánh đều BH là bóng qua , xử lý vài lần là bạn sẽ quen.
2. Nếu người giao kiểu giao bóng nhanh sốc , xoáy xuống ( đa phần những quả giao nhanh thì xoáy xuống không nặng lắm, trừ trường hợp họ trình cao quá thì chịu ) vào Bh bạn phải giật moi xoáy quả bóng hoặc cắt quả bóng
3. Nếu người giao kiểu giao bóng nhanh sốc, xoáy xuống ít ( bóng chuội ) quả này cực kỳ khó xử lý , cách xử lý bóng hoàn hảo nhất là bạn lăn tay trái nhanh vào quả bóng nếu trình cao , còn trình thấp thì bạn dìu quả bóng qua sát lưới là ok.
Đa số những quả giao bóng kiều này đều có xoáy ngang ( chỉ là nhiều hay ít ) , nên khi đỡ giao bóng , để an toàn tốt nhất bạn đánh quả bóng vào giữa bàn.

Last edited:

U50

Trung Sỹ
Quả giao này thường kết hợp với động tác quăng bóng xiên ra sau nên đi nhanh và chuội, kê thấp thì vô lưới, kê an toàn thì ăn cú mất bóng ... thấy các cao thủ thường móc đờ-mi xoáy trái lên, bên giao muốn kết thúc cũng khó, nhưng "thấp thủ" thì hú họa 30/70.
- Đa phần cú giao phạm luật, vì đúng luật (tung thẳng bóng) thì không độc.
- Em cứ hất mạnh ve trái lung tung, thà mình cho nó lượm bóng chứ ăn quả bạt tức lắm.
- Trình thấp không nghiên cứu được cú này thì đành nộp nước thơm vậy, rút kinh nghiệm dần.
- Nói chung đây là quả khó, vì xoáy lung tung + điểm rơi đa dạng + tốc độ nhanh ... muốn khống chế nhưng lực bất tòng tâm, thua 2,3 lần thì thêm chấp bóng chứ làm sao bây giờ.
- Ghét 1 cái là đối thủ chỉ dựa vào cú giao bóng mà thắng mình, còn trình nó cũng lẹt xẹt như mình mới tức, nó cầm giao bóng lấy 2 điểm dễ dàng !!!
- Nhưng than ôi, "cú giao bóng chiếm 70 % cục diện trận đấu" (Lưu Quốc Lượng).
Đúng như waa nói,mình kê hoặc đẩy lại toàn rúc lưới đỡ an toàn thì nhổng cao.Trình nó chấp 4 bóng ,theo mình đọc xoáy thì cú giao này bóng đi dài chuội,lượn nhanh pha xoáy xuôngs về góc BH biết thế mà k xử lý được.

U50

Trung Sỹ
1. Nếu người giao kiểu giao bóng nhanh sốc, không xoáy vào BH thì đỡ rất dễ dàng, bạn cứ bình tĩnh đánh quả bóng như lúc bạn đánh đều BH là bóng qua , xử lý vài lần là bạn sẽ quen.
2. Nếu người giao kiểu giao bóng nhanh sốc , xoáy xuống ( đa phần những quả giao nhanh thì xoáy xuống không nặng lắm, trừ trường hợp họ trình cao quá thì chịu ) vào Bh bạn phải giật moi xoáy quả bóng hoặc cắt quả bóng
3. Nếu người giao kiểu giao bóng nhanh sốc, xoáy xuống ít ( bóng xụi ) quả này cực kỳ khó xử lý , cách xử lý bóng hoàn hảo nhất là bạn lăn tay trái nhanh vào quả bóng nếu trình cao , còn trình thấp thì bạn dìu quả bóng qua sát lưới là ok.
Đa số những quả giao bóng kiều này đều có xoáy ngang ( chỉ là nhiều hay ít ) , nên khi đỡ giao bóng , để an toàn tốt nhất bạn đánh quả bóng vào giữa bàn.
V/đ là chạm vợt như thế nào để dìu bóng qua sát lưới giữa bàn được như thế là qúa tốt vói mình rồi.Bóng đi nhanh,liệng chìm ra góc.Trình chấp 4 bóng.

lamtq

Đại Tá
Đúng như waa nói,mình kê hoặc đẩy lại toàn rúc lưới đỡ an toàn thì nhổng cao.Trình nó chấp 4 bóng ,theo mình đọc xoáy thì cú giao này bóng đi dài chuội,lượn nhanh pha xoáy xuôngs về góc BH biết thế mà k xử lý được.
chap 4 thi b ko do dc phai roi. Ko doc dc xoay roi b.moi qua giao ho chi can thay doi Ty thoi.
E g chi danh D. Nhung giao bong tuong doi tôt(dung luat), bao dam voi bac ai mà e chap dc 4 thi 1 sec it Nhat e an vã 4 qua service, chua tính nhung qa giao ho do bi voi nhong cao cho Minh kêt thuc b ah.

Last edited:

vancon62

Trung Uý
V/đ là chạm vợt như thế nào để dìu bóng qua sát lưới giữa bàn được như thế là qúa tốt vói mình rồi.Bóng đi nhanh,liệng chìm ra góc.Trình chấp 4 bóng.
Như thế này nhé bạn, đa phần những quả giao bóng như thế này đều dư lực, nên nếu bạn phát lực quá ( cắt quá mạnh hoặc vẩy bóng quá mạnh ) bóng nó sẽ bay ra ngoài hoặc nhổng cao bóng
Cách đơn giản nhất để bạn dìu đc bóng qua là bạn chỉ kê mặt vợt khi đỡ bóng thôi chứ không phát lực thêm vào quả bóng, để tự quả bóng nảy vào mặt vợt bạn và qua lưới . Điều quan trọng nhất là độ mở của mặt vợt bạn như thế nào.
1. Quả bóng xoáy lên , mặt vợt hơi úp, hướng vợt tơí .
2. Quả bóng không xoáy , mặt vợt vuông góc với mặt bàn, hướng vợt tới.
3. Quả bóng chuội, hơi ngửa mặt vợt ( tùy vào cảm giác của bạn về độ xoáy của bạn với quả giao bóng mà độ mở vợt thay đổi )
----> đỡ quả giao bóng vào giữa bàn

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Phải đọc được tốc độ , loại xoáy mới có phương án để triệt tiêu phá xoáy , còn đơn giản như chủ thớt nói . Bóng đi nhanh Sock lượn về bên trái thì chỉ có 1 cách duy nhât là hơi úp vợt đẩy ngược chiều bóng đến , muốn đọc xoáy ít bị lừa thì phải nhìn thật kỷ vào cùi chỏ của họ , nơi cổ tay là nơi để đánh lừa đối thủ tinh vi nhất , khó phát hiện nhất . Trình cao mới phát hiện đc , còn trình thấp nhìn trình cao thì thấy xoáy xuống nó lại xoáy lên ... họ cố tình cho thấy động tác và bị lừa

Last edited:

Bình luận từ Facebook