Cách giật bóng nhanh

linh729

Thượng Tá
líp là gì v bác? bác nói tiếng anh luôn được không =))
mình không biết trong tiếng anh thì kiểu kỹ thuật này gọi là gì. Chỉ biết líp bóng là kiểu tiếp bóng mỏng hơn so với đôi công, về hình thế thì gần giống như giật bóng nhưng mức độ khẩn thiết và tốc độ văng thì chậm hơn

lhduy

Trung Uý
mình không biết trong tiếng anh thì kiểu kỹ thuật này gọi là gì. Chỉ biết líp bóng là kiểu tiếp bóng mỏng hơn so với đôi công, về hình thế thì gần giống như giật bóng nhưng mức độ khẩn thiết và tốc độ văng thì chậm hơn
à vậy nó là demi ấy. Kiểu banh vừa nảy (nửa nảy) là đã lăn tay miết đầu banh rồi, mới thấy lần đầu tiên có người dùng từ này =)). Vs em bổ sung thường cái này: người nào biết giật xung hoặc có cảm giật (miết banh) r mới nên tập ấy, demi là nâng cao hơn giật mà. Mà cũng tùy người, em biết demi trái trước khi giật trái hồi lúc mới tập.

F117A

Binh Nhì
líp là gì v bác? bác nói tiếng anh luôn được không =))
Đây là từ mà những người sử dụng chắc chắn là GenX - tức U60 :) để chỉ quả giật/loop bóng.
Thời đó thì cú dứt điểm gọi là "Tiêu", cú giật gọi là "Líp", BH là "Rờ Ve" (revers), FH là "Dờ Roa" (droit), gò bóng (Chop),...
Một thời để nhớ...

bachikho

Đại Tá
Đây là từ mà những người sử dụng chắc chắn là GenX - tức U60 :) để chỉ quả giật/loop bóng.
Thời đó thì cú dứt điểm gọi là "Tiêu", cú giật gọi là "Líp", BH là "Rờ Ve" (revers), FH là "Dờ Roa" (droit), gò bóng (Chop),...
Một thời để nhớ...
ko hẳn, ngày trước chưa có khái niệm giật (loop) như bây h, hồi đó líp là cú giật bằng cánh tay (không có xoay hông lườn như cú giật), bóng chỉ có xoáy là chính mà k có lực như cú giật hiện đại
líp nó là như này

Last edited:

bachikho

Đại Tá
== GĐ1 : đôi công đều 30 lượt trở lên
== GĐ2 : đôi công nhanh 20 lượt trở lên
== GĐ3 : líp bóng đều 20 lượt trở lên
== GĐ4 : líp bóng nhanh 10 lượt trở lên
== GĐ5 : giật xung (nhanh mạnh vèo vèo)

Sơ lược là như vậy. Một số bác thích học theo kiểu đi tắt đón đầu, học phần ngọn, phần đỉnh cao trước thì sẽ sớm đánh được 1 số quả như VDV nhưng khó đạt được độ tròn, chuẩn, thiếu tính kết nối giữa các cú đánh và tăng nguy cơ gặp chấn thương.
chuẩn cmnl, các cụ nói "học bò rồi mới lo học chạy" cấm có sai, dân ta thì kỹ thuật cơ bản còn chưa vững (đôi công còn chưa đều) nhưng lại chỉ muốn đánh đc như pro ngay, vào trận thì nào là hất bóng, nào là flick, nào là đối giật loạn hết cả lên nhưng 10 hỏng tới 7-8 k vde j, đánh xong chỉ cần nhớ tới 1-2 quả vào bàn dc như pro là sướng roài, trong khi những quả đơn giản nhất như đôi công, chặn đẩy, gò, trả giao vào bàn... thì k chú ý, hài cái là những cái kỹ thuật "cao siêu" kia cấm có bao h tập nhưng vào trận lại xài suốt và hỏng ê hề (trong khi đánh trận chính là áp dụng những cái đã thuần thục trong lúc tập vào thực chiến), đến ạ :D

Last edited:

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
ko hẳn, ngày trước chưa có khái niệm giật (loop) như bây h, hồi đó líp là cú giật bằng cánh tay (không có xoay hông lườn như cú giật), bóng chỉ có xoáy là chính mà k có lực như cú giật hiện đại
líp nó là như này

Ngày trước bóng nhỏ (38) nên líp tạo nhiều xoáy nên có uy lực ăn điểm, giờ ngày bóng càng to (40+) nên kỹ thuật phải thay đổi mới. Thời gian trước có khái niệm "giật bạt", bóng vừa xoáy vừa nhanh như chủ thớt mong muốn :) . Để đánh được "giật bạt" thì hầu hết phải là dân ăn tập mới đủ kỹ thuật ra toàn bộ lực.

Tuyen Chien

Trung Sỹ
G
Ngày trước bóng nhỏ (38) nên líp tạo nhiều xoáy nên có uy lực ăn điểm, giờ ngày bóng càng to (40+) nên kỹ thuật phải thay đổi mới. Thời gian trước có khái niệm "giật bạt", bóng vừa xoáy vừa nhanh như chủ thớt mong muốn :) . Để đánh được "giật bạt" thì hầu hết phải là dân ăn tập mới đủ kỹ thuật ra toàn bộ lực.
Giật lai bạt kiểu này giờ oánh mút tàu kinh lắm. Bóng đi nhanh và cắm. Tuy nhiên bóng ít xoáy. Chủ yếu là đua tốc độ và phản xạ

Anhswang57

Trung Uý
e gặp rơ giật bóng xoáy nhưng cũng có lực, bóng chạm bàn cái là vọt rất nhanh, chưa biết phòng thủ được quả đấy ra sao, xin các cao nhân chỉ giáo...

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Nguyên tắc thì đơn giản, cũng như đi bộ từ HCM ra HN thì cũng cứ tà tà đi là tới thôi!
Quan trọng là phải nhấc chân lên và đi!

Muốn nhanh thì phải ... từ từ! :)
Nhiều người mới chơi nhưng muốn đòn mạnh, ác trong khi mình chưa đủ kỹ thuật và kỹ năng. Cứ nghĩ thỉnh thoảng ăn được 1 quả mạnh là mừng, nhưng không phải vì xác suất thấp, khổ chủ nhiều khi đánh bừa theo bản năng mà cũng chả nghĩ nó vào, và vào đâu thì cũng chịu :)
Để bền vững lâu dài thì cần tập dạng cơ bản, nghĩa là đôi công (phải, trái). Lúc đầu nhẹ nhàng, tốc độ chậm. Khi đã vào nhịp (khoảng 10 lần ổn định đường bóng và điểm rơi), thì tăng tốc độ lên như sử dụng lườn, văng mạnh tay hơn, cổ tay lỏng hơn khi tiếp xúc bóng... Dần dần sẽ kiểm soát tốt, khi đó đòn ra sẽ có kiểm soát về tốc độ + điểm rơi.

Suy nghĩ về câu này của Lý Tử Long: “Tôi không sợ người luyện tập 10.000 cú đá chỉ một lần mà chỉ sợ người thực hành 1 cú đá 10.000 lần

lhduy

Trung Uý
e gặp rơ giật bóng xoáy nhưng cũng có lực, bóng chạm bàn cái là vọt rất nhanh, chưa biết phòng thủ được quả đấy ra sao, xin các cao nhân chỉ giáo...
Vậy là bác gặp người giật tăng xoáy (xoáy nhiều hơn lực), cách chặn banh có hai cách, mà em thấy cái này chặn banh xung cũng được luôn, lên cao thì người ta giật banh xung vẫn có nhiều xoáy.
Một là chặn đẩy/drive là mở mặt vợt góc cỡ 60-70 độ, vòng cung mà xà sát lưới quá thì 80 luôn. Nhưng vấn đề ở đây là banh vừa nửa nảy lên phải chạm và đẩy về phía trước liền, bác để banh lên cao là banh càng xoáy đụng là vọt ngay. Mọi người hay bị rướn cái tay, đẩy về phía trước nhưng giữa chừng mặt vợt lại ngửa thêm là thành ra giống mình vớt trái banh ra ngoài.
Hai là cách đè đầu bóng, banh nảy lên phải bác phải dùng lườn đè đầu bóng xiên xuống đi về phía trước mặt vợt góc 30-40, xoáy càng nặng càng úp mặt vợt, hoặc banh càng lên cao lâu r càng úp đè xuống và miết về phía trước (cái này là để đảm bảo nếu người ta giật thiếu lực qua lưới, chứ đủ lực rồi thì úp mặt vợt là banh tự qua lưới, mình tự đánh giá) . Cái này hay lỗi ở chỗ úp mặt vợt r đè xuống r nhưng mà lúc mình vung tay hay vung đi lên giống như xoáy lên là văng luôn, mình phải vung về phía trước (cái người phải giữ trọng tâm đừng ngả ngửa).
Lúc tập thì bác cứ tập cả hai cách, tập nhiều (chọn người giật đều có xoáy có lực, biết giật chậm được, rồi tập tình huống người ta giật moi) thì tự nhiên tay quen vào là mình dùng cách 1 hay cách 2 là tay tự làm theo tình huống luôn ít phải nghĩ nhiều. Pha 2 cách được luôn nha, vào bàn là ngon, tùy mặt vợt vs cốt bác mà điều chỉnh nữa.
Em gặp mấy người giật hay là banh kéo lên tới có nửa bàn là mình làm cách hai rất dễ bung, mặt vợt góc 20 độ để vô vẫn bung. Nếu banh mà nảy lên có giữa bàn, tốc độ chậm là phải lấy cái bộ lườn đè vào banh chồm trọng tâm về phía trước đối giật, miết banh lại. Còn không thì đợi banh nảy lên cao nhất rớt xuống thì mình giật nương theo đường banh vung về phía trước, không vung đi lên (thường cái người giữ trọng tâm, có form chuẩn như là tập deadlift bên gym, có khụy gối sẽ ít bị ngả ngửa mà vung tay đi lên).

Last edited:

Anhswang57

Trung Uý
Vậy là bác gặp người giật tăng xoáy (xoáy nhiều hơn lực), cách chặn banh có hai cách, mà em thấy em thấy cái này chặn banh xung cũng được luôn, lên cao thì người ta giật banh xung vẫn có nhiều xoáy.
Một là chặn đẩy/drive là mở mặt vợt góc cỡ 60-70 độ, vòng cung mà xà sát lưới quá thì 80 luôn. Nhưng vấn đề ở đây là banh vừa nửa nảy lên phải chạm và đẩy về phía trước liền, bác để banh lên cao là banh càng xoáy đụng là vọt ngay. Mọi người hay bị rướn cái tay, đẩy về phía trước nhưng giữa chừng mặt vợt lại ngửa thêm là thành ra giống mình vớt trái banh ra ngoài.
Hai là cách đè đầu bóng, banh nảy lên phải bác phải dùng lườn đè đầu bóng xiên xuống đi về phía trước mặt vợt góc 30-40, xoáy càng nặng càng úp mặt vợt, hoặc banh càng lên cao lâu r càng úp đè xuống và miết về phía trước (cái này là để đảm bảo nếu người ta giật thiếu lực qua lưới, chứ đủ lực rồi thì úp mặt vợt là banh tự qua lưới, mình tự đánh giá) . Cái này hay lỗi ở chỗ úp mặt vợt r đè xuống r nhưng mà lúc mình vung tay hay vung đi lên giống như xoáy lên là văng luôn, mình phải vung về phía trước (cái người phải giữ trọng tâm đừng ngả ngửa).
Lúc tập thì bác cứ tập cả hai cách, tập nhiều (chọn người giật đều có xoáy có lực, biết giật chậm được, rồi tập tình huống người ta giật moi) thì tự nhiên tay quen vào là mình dùng cách 1 hay cách 2 là tay tự làm theo tình huống luôn ít phải nghĩ nhiều. Pha 2 cách được luôn nha, vào bàn là ngon, tùy mặt vợt vs cốt bác mà điều chỉnh nữa.
Em gặp mấy người giật hay là banh kéo lên tới có nửa bàn là mình làm cách hai rất dễ bung, mặt vợt góc 20 độ để vô vẫn bung. Nếu banh mà nảy lên có giữa bàn, tốc độ chậm là phải lấy cái bộ lườn đè vào banh chồm trọng tâm về phía trước đối giật, miết banh lại. Còn không thì đợi banh nảy lên cao nhất rớt xuống thì mình giật nương theo đường banh vung về phía trước, không vung đi lên (thường cái người giữ trọng tâm, có form chuẩn như là tập deadlift bên gym, có khụy gối sẽ ít bị ngả ngửa mà vung tay đi lên).
cảm ơn bác, rất chi tiết và tỉ mỉ...công nhận là họ trình cao, đã xoáy còn hay thay đổi điểm rơi của bóng thế nên trả lại ko hề đơn giản

bachikho

Đại Tá
các bác đừng hỏi kiểu tình huống như này, tốt nhất bác tập chặn thật nhiều thì khắc sẽ cải thiện khả năng thủ

bachikho

Đại Tá
ko phải tình huống mà quả giật nào của họ cũng như thế thì phải có cách thì mới tập chặn được
vde là hiện tại bác đã đứng chặn cho người khác giật đều đc 20-30 quả/lượt chưa, nếu chưa thì nên tập thêm, chặn đc đều như vậy thì khắc bác sẽ biết cách chặn giật xung hay giật moi ngay mà k phải hỏi câu như trên nữa
rất nhiều trường hợp như bác @Hangruoi nói ở trên, kỹ thuật cơ bản chưa tập đc đều nhưng toàn vào hỏi với trường hợp như này thì làm như nào nghe rất hài, cứ tập đều đc kỹ thuật cơ bản là khắc sẽ có câu trả lời (cũng như tập võ nhưng k muốn tập đứng tấn, k muốn tập đi quyền mà toàn vào hỏi h nó đấm vào mặt mình thì làm thế nào, nó quét chân mình thì làm thế nào...) :D

Last edited:

Bình luận từ Facebook