Cách giật bóng nhanh

Longfly

Binh Nhì
Các anh cho em hỏi, giật bóng như thế nào để bóng nhanh vụt cái vèo, có người nói lúc điểm tiếp xúc bóng với vợt mình mới phát lực còn ban đầu để lỏng tay thôi, có người nói là phải đưa tay sau dùng lực vụt qua đầu trái bóng tạo ma sát mới đi nhanh mất banh được, em cũng k hiểu mong các anh có kinh nghiệm giúp đỡ

mcfly

Thượng Tá
giật bóng nó giống như đập muỗi ấy bác, phải nhanh bất thình lình, dùng lực đột biến.
theo em, bác cứ thử cả 2 cách mà bác nghe, cách nào bóng đi nhanh “cái vèo” thì bác dùng

bachikho

Đại Tá
ko hiểu ý thớt nhanh là như nào, động tác nhanh hay tốc độ bóng nhanh?
động tác muốn nhanh thì phải thu ngắn động tác lại
muốn bóng nhanh (giật mạnh) thì phải tăng tốc đầu vợt đột ngột + động tác dài hơn

Longfly

Binh Nhì
giật bóng nó giống như đập muỗi ấy bác, phải nhanh bất thình lình, dùng lực đột biến.
theo em, bác cứ thử cả 2 cách mà bác nghe, cách nào bóng đi nhanh “cái vèo” thì bác dùng
trình độ em thì chưa tới, đó là lý thuyết mà các anh có kinh nghiệm trong clb nói lại thui ạ, em giật ng ta chặn hoài kkk

Longfly

Binh Nhì
ko hiểu ý thớt nhanh là như nào, động tác nhanh hay tốc độ bóng nhanh?
động tác muốn nhanh thì phải thu ngắn động tác lại
muốn bóng nhanh (giật mạnh) thì phải tăng tốc đầu vợt đột ngột + động tác dài hơn
ý em là như vế 2 của anh ạ " muốn bóng nhanh (giật mạnh) thì phải tăng tốc đầu vợt đột ngột + động tác dài hơn"
có nghĩa là nhìn bóng thả lỏng cơ, khi bóng ở tầm 15cm thì dùng lực đột biết vào bóng đúng ko ạ, động tác nhanh, dứt khoát, biên độ kéo dài hơn , em hiểu như thế đúng ko ạ a

nxaa

Trung Uý
ý em là như vế 2 của anh ạ " muốn bóng nhanh (giật mạnh) thì phải tăng tốc đầu vợt đột ngột + động tác dài hơn"
có nghĩa là nhìn bóng thả lỏng cơ, khi bóng ở tầm 15cm thì dùng lực đột biết vào bóng đúng ko ạ, động tác nhanh, dứt khoát, biên độ kéo dài hơn , em hiểu như thế đúng ko ạ a
Lý thuyết là thế nhưng thực hành đúng mới khó.

Về nguyên tắc muốn phát lực tốt là phải kết hợp chân hông, tay chỉ trợ thêm thôi. Nhưng kỹ thuật yếu thì không thể kết hợp đc đầy đủ và đúng cách, nên muốn đánh mạnh cũng chỉ là ước mơ thôi

bachikho

Đại Tá
bác chơi đc bao lâu roài, nếu mới chơi mà muốn giật mạnh thì phải chấp nhận đốt như tàu tây, mới chơi thì khuyên bác nên chú trọng vào đánh đều hơn là đánh mạnh, khi đều roài khắc đánh đc mạnh, còn nếu bác chơi lâu roài thì hóng tiếp các cao thủ cho hướng dẫn (tui là thấp thủ)

Thái Khang

Trung Uý
Mình có chút ý kiến với trình còi của mình trong thực tế đã gặp phải:
1. Mình và 1 anh em nữa có quả giật phải khá mạnh, tuy nhiên tỷ lệ chính xác không cao, do đưa tay ra phía sau nhiều quá, vừa mất thời gian đưa tay ra, vừa thiếu chính xác vì hay giật trúng vào cạnh vợt, độ xoay sở cho quả sau chậm chạp.
2. Sau đó các cao thủ có đóng góp ý kiến: ra bộ vừa phải thôi, hạ thấp người, tập trung xoay hông lườn, CÁNH TAY PHẢI GẬP THẬT NHANH NGAY KHI TIẾP XÚC BÓNG, giật xong thì vẫn giữ vững bộ cho quả bóng sau.
Mình vẫn đang tập theo hướng này và xác nhận bóng vẫn nhanh và xoáy cắm bàn, điều quan trọng là tỷ lệ vào bàn cao, chứ bóng nhanh như tên bắn mà ra ngoài không còn ý nghĩa gì nữa.
Đây là ý kiến cá nhân của bản thân mình, có thể sẽ không đúng hoặc không phù hợp với các anh em khác thì xin phép bỏ qua.

mcfly

Thượng Tá
Mình có chút ý kiến với trình còi của mình trong thực tế đã gặp phải:
1. Mình và 1 anh em nữa có quả giật phải khá mạnh, tuy nhiên tỷ lệ chính xác không cao, do đưa tay ra phía sau nhiều quá, vừa mất thời gian đưa tay ra, vừa thiếu chính xác vì hay giật trúng vào cạnh vợt, độ xoay sở cho quả sau chậm chạp.
2. Sau đó các cao thủ có đóng góp ý kiến: ra bộ vừa phải thôi, hạ thấp người, tập trung xoay hông lườn, CÁNH TAY PHẢI GẬP THẬT NHANH NGAY KHI TIẾP XÚC BÓNG, giật xong thì vẫn giữ vững bộ cho quả bóng sau.
Mình vẫn đang tập theo hướng này và xác nhận bóng vẫn nhanh và xoáy cắm bàn, điều quan trọng là tỷ lệ vào bàn cao, chứ bóng nhanh như tên bắn mà ra ngoài không còn ý nghĩa gì nữa.
Đây là ý kiến cá nhân của bản thân mình, có thể sẽ không đúng hoặc không phù hợp với các anh em khác thì xin phép bỏ qua.
hoặc có thể tập theo kỹ thuật của bọn Tàu:
bỏ tay sát sau đùi rồi xoay hông kéo lên, kết thúc vợt trước mặt.
chú ý đó chỉ là nửa động tác, sau đó hạ tay về sát đùi thì mới tròn 1 động tác.

muốn giật nhanh thì có 2 kiểu: vỗ bóng và tăng xoáy. vỗ bóng thì nghe tiếng đã tai nhưng đường bóng đi thẳng dễ dính lưới hơn tăng xoáy.

cứ tập nhiều sẽ tự khắc tìm ra kỹ thuật của riêng mình, miễn là phát lực hiệu quả.

Thái Khang

Trung Uý
hoặc có thể tập theo kỹ thuật của bọn Tàu:
bỏ tay sát sau đùi rồi xoay hông kéo lên, kết thúc vợt trước mặt.
chú ý đó chỉ là nửa động tác, sau đó hạ tay về sát đùi thì mới tròn 1 động tác.

muốn giật nhanh thì có 2 kiểu: vỗ bóng và tăng xoáy. vỗ bóng thì nghe tiếng đã tai nhưng đường bóng đi thẳng dễ dính lưới hơn tăng xoáy.

cứ tập nhiều sẽ tự khắc tìm ra kỹ thuật của riêng mình, miễn là phát lực hiệu quả.
Thấy mô tả giống Fan Zhang Dong nhỉ, cái tay hay để sát dưới đùi

linh729

Thượng Tá
Các anh cho em hỏi, giật bóng như thế nào để bóng nhanh vụt cái vèo, có người nói lúc điểm tiếp xúc bóng với vợt mình mới phát lực còn ban đầu để lỏng tay thôi, có người nói là phải đưa tay sau dùng lực vụt qua đầu trái bóng tạo ma sát mới đi nhanh mất banh được, em cũng k hiểu mong các anh có kinh nghiệm giúp đỡ

== GĐ1 : đôi công đều 30 lượt trở lên
== GĐ2 : đôi công nhanh 20 lượt trở lên
== GĐ3 : líp bóng đều 20 lượt trở lên
== GĐ4 : líp bóng nhanh 10 lượt trở lên
== GĐ5 : giật xung (nhanh mạnh vèo vèo)

Sơ lược là như vậy. Một số bác thích học theo kiểu đi tắt đón đầu, học phần ngọn, phần đỉnh cao trước thì sẽ sớm đánh được 1 số quả như VDV nhưng khó đạt được độ tròn, chuẩn, thiếu tính kết nối giữa các cú đánh và tăng nguy cơ gặp chấn thương.

lhduy

Trung Uý
== GĐ1 : đôi công đều 30 lượt trở lên
== GĐ2 : đôi công nhanh 20 lượt trở lên
== GĐ3 : líp bóng đều 20 lượt trở lên
== GĐ4 : líp bóng nhanh 10 lượt trở lên
== GĐ5 : giật xung (nhanh mạnh vèo vèo)

Sơ lược là như vậy. Một số bác thích học theo kiểu đi tắt đón đầu, học phần ngọn, phần đỉnh cao trước thì sẽ sớm đánh được 1 số quả như VDV nhưng khó đạt được độ tròn, chuẩn, thiếu tính kết nối giữa các cú đánh và tăng nguy cơ gặp chấn thương.
líp là gì v bác? bác nói tiếng anh luôn được không =))

Bình luận từ Facebook