Cách giao quả mổ

pongvn

Trung Sỹ
Nhìn các cao thủ giao bóng mổ em rất thích, gây nhiều khó khăn cho ĐP, đôi khi lại có thể ăn điểm trực tiếp. Em cũng tập tành thử nhưng mà quả mổ của em thì chẳng có xoáy gì cả, giao xong ĐP oánh cho phát lại đi nhặt bóng. Mong các cao thủ chỉ giáo cho em xem nên thực hiện quả mổ như thế nào cho hiệu quả, sử dụng lực cổ tay là chính hay cả cánh tay...

QMinh_Bienhoa

Thượng Sỹ
Nhìn các cao thủ giao bóng mổ em rất thích, gây nhiều khó khăn cho ĐP, đôi khi lại có thể ăn điểm trực tiếp. Em cũng tập tành thử nhưng mà quả mổ của em thì chẳng có xoáy gì cả, giao xong ĐP oánh cho phát lại đi nhặt bóng. Mong các cao thủ chỉ giáo cho em xem nên thực hiện quả mổ như thế nào cho hiệu quả, sử dụng lực cổ tay là chính hay cả cánh tay...

Khi giao quả mổ, bạn sử dụng cổ tay là chính, muốn xoáy bạn phải ma sát được vợt với bóng, ma sát càng nhiều thì độ xoáy càng lớn. Muốn đạt được hiệu quả nhanh bạn cần phải tập giao liên tục 10 rổ bóng (mỗi rổ khoảng 100 bóng), khi tập giao thì bạn cần chú ý từng trái bóng vừa được giao để bạn rút kinh nghiệm, khi đã thuần thục rồi thì bạn có thể điều chỉnh hướng vợt khi tiếp xúc bóng để được bóng bung (xoáy lên) hoặc bóng chìm xuống lưới (xoáy xuống). Chúc bạn thảnh công !

dung.vima

Moderator
Trời, thời buổi nào còn tập quả này bạn ơi. Theo chủ quan của mình là không nên tập vì :

1. Công nhận quả này gây rất nhiều khó khăn cho đối phương. Nhưng khi đối phương đã quen bóng và trả lại được (thường thì bạn sẽ bị đối phương giật lại) thì bạn sẽ rơi vào trạng thái bị động và dễ mất điểm. Dễ dẫn đến trạng thái tâm lí.

2. Mọi người thường vẫn coi quả mổ như là 1 quả phát phủi (trừ phi bạn giao mổ được như Ding Ning or Kenta Matsuraida ^_^)

3. Còn nhiều quả phát hay mà bạn nên học như : Ghost of Malin, Giao ngược của ZJK,...

son_canloc

Đại Tá
Trời, thời buổi nào còn tập quả này bạn ơi. Theo chủ quan của mình là không nên tập vì :

1. Công nhận quả này gây rất nhiều khó khăn cho đối phương. Nhưng khi đối phương đã quen bóng và trả lại được (thường thì bạn sẽ bị đối phương giật lại) thì bạn sẽ rơi vào trạng thái bị động và dễ mất điểm. Dễ dẫn đến trạng thái tâm lí.

2. Mọi người thường vẫn coi quả mổ như là 1 quả phát phủi (trừ phi bạn giao mổ được như Ding Ning or Kenta Matsuraida ^_^)

3. Còn nhiều quả phát hay mà bạn nên học như : Ghost of Malin, Giao ngược của ZJK,...

Sai cơ bản rùi bạn ơi . Quả mổ là một phần của gia vị trong món ăn và đặc biệt phải sử dụng đúng thời điểm của mỗi séc đấu và phải biết áp dụng các kiểu mổ cho các đối thủ khác nhau . Tầm hạng C trở xuống thì đang là quả độc . Bạn Qminh_bienhoa nói rất đúng , muốn tập nhanh quả này trước tiên tập không tung bóng hoặc ném xoáy vào mặt vợt khi mổ để dể quen bóng ( lưu ý vợt dựng đứng vuông góc với mặt bàn )
Quả mổ có 2 kiểu cơ bản
Mổ nhanh 2 góc bàn
Mổ bóng chạy vòng trên bàn và rơi về phía biên dọc hoặc giật cà tưng lùi ( nhảy nhiều lần trên bàn không rơi về phía biên ngang ) .
Ai nói quả mổ không độc chỉ là nói phét chỉ trừ gặp người không có CHIẾN THUẬT mổ hoặc toàn mổ trong cả trận đâu
Khi thực hiện thì hầu như toàn thân cuốn theo động tác mổ , và cũng cực kỳ mệt không khác gì quả giật nặng .Chúc bạn thành công

guest

Trung Sỹ

mổ thi ko nên học khi chưa biết mổ, hpocj quả khác đi b

Fed_Storm

Banned
Tập làm gì cú này bác, nhìn bộ xấu mù, cứ dạng chân nhọn đít, mắt thì tít lại...yêu cái đẹp thì hem nên tập...

son_canloc

Đại Tá
Tập làm gì cú này bác, nhìn bộ xấu mù, cứ dạng chân nhọn đít, mắt thì tít lại...yêu cái đẹp thì hem nên tập...

Bạn không hiểu gì cả , ai bảo bạn mổ xấu , tại nhãn quan của bạn không phân biệt và thưỡng lãm được cái đẹp của quả mổ thôi . Quả mổ được xem như một quả tấn công mà mình được phép tự tạo ra lợi thế ngay từ khi giao bóng ép đối phương vào thế đôi công . Còn thực hiện hiệu quả Mổ thì rất khó , không phải ai cũng sử dụng được . Không đơn thuần chỉ dùng tay mà còn phải sử dụng bằng cả cái đầu nữa
Nói thêm với bạn . Tại sao không có nhiều người sử dụng Mổ vì . Nếu mổ chưa thật chuẩn , chưa hiểu cách di chuyển thì chỉ gây khó khăn cho bản thân khi bị đối phương trả bóng lại , mình nghỉ trong đó có bạn . Còn mổ hiệu quả 1 séc chỉ nên sd 1 đến 2 quả thôi và vào giai đoạn quyết định . he he

bimbomis

Thượng Sỹ
Từ hạng B trở xuống thì quả mổ van là một độc chiêu, nó rất đa dạng và biến hóa khiến cho đối phương khó chịu. Còn về khái niệm đẹp xấu thì nên để đằng sau sự hiệu quả, nó là một độc chiêu nên đừng lạm dụng nó, nếu bị bắt bài thì quả trả bóng của đối phuơng cũng khó chịu chẳng kém.

tuan_ho

Trung Sỹ
Thích là cứ tập thôi , đừng quan trọng ai nói gì ! Nhưng mà mổ đúng luật giao bóng hiện đại thì mới đáng khâm phục . Còn như cứ cầm bóng giấu trong lòng bàn tay rồi quăng vào vợt để mổ thì thiệt là không hay tí nào :)

michipsport

Thượng Sỹ
Thích là cứ tập thôi , đừng quan trọng ai nói gì ! Nhưng mà mổ đúng luật giao bóng hiện đại thì mới đáng khâm phục . Còn như cứ cầm bóng giấu trong lòng bàn tay rồi quăng vào vợt để mổ thì thiệt là không hay tí nào :)

Mổ chính quy thì xem mấy em này nè:
Dimitri Ovtcharov của Đức: mổ xong là có bóng đánh.
Kenta & vài VĐV khác của Nhật: mổ ăn điểm trực tiệp cũng nhiều.
Việt nam ta cũng có 1 anh VK nào đó (quên tên mất rồi) mổ cũng kinh lắm nhưng chưa bằng mấy VĐV ở trên.
Quả mổ rất tốn sức vì quan trọng là trở về & chuẩn bị bộ đánh sau quả mổ... Trẻ thì có thể "mổ lia lịa" dc, chứ già thì chỉ "thỉnh thoảng mổ 1 cái" thôi ;):rolleyes:

son_canloc

Đại Tá
Các bạn vào Video OPEN ĐN xem trận chung kết đồng đội hạng C ván 3 séc 3 giữa Quang và Cường anti thì thấy . A Quang mổ suốt cả séc đấu 60% đỡ rúc lưới . 30% bóng nổi cao bị bạt phải xoay người tránh . 10 % do hai bên tự tìm cơ hội , xem séc này giống như xem 1 tuyển thủ dạo chơi với 1 người mới tập BB
Còn nói về Luật thì Cha của đúng luật luôn
Còn nói về đẹp và dẻo thì không thua gì Nghệ sỷ Chèo múa
A Quang chưa sử dụng hết quái chiêu của quả mổ . Mổ mặt ngoài vợt , mổ xoa vợt trên đỉnh bóng , mổ vợt vuông góc với bàn và giật cổ tay ...
Nếu có khả năng AE nên trang bị cho mình 1 quả độc chiêu khi cần có mà sử dụng . Còn quả mổ nên tập nhiều nhưng không nên sử dụng bừa bải . he he

pongvn

Trung Sỹ
Phải như Tuấn Nam Định ấy. Mổ đúng lúc, đúng chỗ :)

Đúng đấy ạ, hạng A như Tuấn NĐ mà còn gây khó khăn cho ĐP huống chi là BCD. Thế nên em cũng thích thêm vào menu giao bóng của mình quả này. Nhưng đúng là tập quả này khó thật, ko giống những quả khác, em mổ mãi mà chả thấy xoáy gì cả, giao sang toàn bị ăn đập luôn. Hic

son_canloc

Đại Tá
Đúng đấy ạ, hạng A như Tuấn NĐ mà còn gây khó khăn cho ĐP huống chi là BCD. Thế nên em cũng thích thêm vào menu giao bóng của mình quả này. Nhưng đúng là tập quả này khó thật, ko giống những quả khác, em mổ mãi mà chả thấy xoáy gì cả, giao sang toàn bị ăn đập luôn. Hic

Bí quyết của tập quả Mổ là đây
Mổ nhanh > thời điểm tiếp xúc vợt bóng giống như quả giật xung . Ma sát + Dứt khoát = Độc chiêu
Mổ lỏng bóng chạy vòng trên bàn hoặc giật lùi cà tưng > dùng 2 ngón tay giữ bóng , dùng vợt miết vào bóng sẻ cực xoáy và không ra khỏi đường biên ngang , khi đã biết đc nguyên lý thì khi đó mới tập tung bóng
Khi thuần thục cơ bản rôi muốn biến hoá kiểu gì cũng được . chúc bạn thành công

Fed_Storm

Banned
Bạn không hiểu gì cả , ai bảo bạn mổ xấu , tại nhãn quan của bạn không phân biệt và thưỡng lãm được cái đẹp của quả mổ thôi . Quả mổ được xem như một quả tấn công mà mình được phép tự tạo ra lợi thế ngay từ khi giao bóng ép đối phương vào thế đôi công . Còn thực hiện hiệu quả Mổ thì rất khó , không phải ai cũng sử dụng được . Không đơn thuần chỉ dùng tay mà còn phải sử dụng bằng cả cái đầu nữa
Nói thêm với bạn . Tại sao không có nhiều người sử dụng Mổ vì . Nếu mổ chưa thật chuẩn , chưa hiểu cách di chuyển thì chỉ gây khó khăn cho bản thân khi bị đối phương trả bóng lại , mình nghỉ trong đó có bạn . Còn mổ hiệu quả 1 séc chỉ nên sd 1 đến 2 quả thôi và vào giai đoạn quyết định . he he
Nẫu...em không hiểu còn bác thì hiểu...thanks!:cool:

Last edited:

Trau_CoDoc

Trung Uý

Mình thỉnh thoảng cũng nghịch quả này khi đánh với mấy người yếu yếu. Nhưng quả mổ của mình xoáy xuống thì nặng chứ xoáy ngang thì chả thấy xoáy đâu cả. Nghịch thui chứ thực ra mình cũng không thích quả này lắm. Nhưng trên thực tể. Có 1 quả giao bóng lạ để sự dụng vào những thời khắc quyết định là rất quan trọng. Ae ở đây đa phần là dân chơi bóng bàn nghiệp dư. Nói về cái vấn đề giao bóng đúng luật thì nó vô vàn lắm bác ạ. Cứ hoạc được cái gì thì tốt cái đó. Thừa hơn thiếu mà. Nhưng đừng để khi thi đấu lại nghĩ mãi không biết phát quả nào. Tẩu hỏa nhập ma là toi đấy bác ạ ^^!

pongvn

Trung Sỹ
Bí quyết của tập quả Mổ là đây
Mổ nhanh > thời điểm tiếp xúc vợt bóng giống như quả giật xung . Ma sát + Dứt khoát = Độc chiêu
Mổ lỏng bóng chạy vòng trên bàn hoặc giật lùi cà tưng > dùng 2 ngón tay giữ bóng , dùng vợt miết vào bóng sẻ cực xoáy và không ra khỏi đường biên ngang , khi đã biết đc nguyên lý thì khi đó mới tập tung bóng
Khi thuần thục cơ bản rôi muốn biến hoá kiểu gì cũng được . chúc bạn thành công

Thế khi mổ thì nên đứng cách bàn khoảng bao nhiêu để vung vợt lên không bị chạm vào bàn ạ. Với lại khi để vợt vuông góc với bàn thì chém xuống hay là chém ra phía trước ạ

Bình luận từ Facebook