Cách dán mặt vợt bị cong

Lá Bàng Rơi

Binh Nhất
Mình có mua mặt vợt cũ của một bạn trên diễn đàn, mặt vợt còn rất mới nhưng do dán bằng keo tăng lực nên bây giờ bị cong lại rất khó chịu, gần như là cuộn thành nửa vòng tròn. Mình thì chỉ dùng keo sữa nên mặt vợt cong như thế này thì không thể dán được. Mong anh em diễn đàn có thể bày cho mình cách để dán mặt này với, lấy mặt về mấy hôm loay hoay vẫn chưa dán vào chơi được.

ghienhoi

Binh Nhất
Bạn làm theo cách này thủ nha:
Lấy 1 miếng bìa cứng trong, cắt làm 2, 1 lớn 1 nhỏ (lớn hơn mặt vợt để dễ thao tác). Dán keo vào vợt và mút. Sau đó, đặt 2 miếng bìa cứng này lên vợt, đặt mặt vợt lên bìa, điều chỉnh sao cho như ý mình. Rút từ từ miếng bìa cứng nhỏ ra,dùng tay hoặc cây lăn phần mút này, rút tiếp miếng bìa cứng còn lại rồi lăn toàn bộ mút. Có lẽ sẽ được.

Daoky09

Đại Tá
Mình có mua mặt vợt cũ của một bạn trên diễn đàn, mặt vợt còn rất mới nhưng do dán bằng keo tăng lực nên bây giờ bị cong lại rất khó chịu, gần như là cuộn thành nửa vòng tròn. Mình thì chỉ dùng keo sữa nên mặt vợt cong như thế này thì không thể dán được. Mong anh em diễn đàn có thể bày cho mình cách để dán mặt này với, lấy mặt về mấy hôm loay hoay vẫn chưa dán vào chơi được.
1) Dụng cụ:
+ Lấy mực: Áp mặt vợt vào cốt ( chưa bôi keo ) đánh dấu 2 điểm dán chính giữa đỉnh vợt và đáy mặt vợt ( điểm giữa đầu cán vợt )
+ Con lăn dài từ 17 - 20cm.
+ Giấy dầu 2 mặt ( trong bao bì của các mặt Nhật, Đức đều có )
2) Cách làm:
+ Bôi keo dán vào mặt, cốt vợt chờ khô để dán
+ cắt đôi tấm giấy dầu đã nói ở trên (cắt theo chiều dài của mảnh giấy )
+ Đặt 2 mảnh giấy dầu song song lên mặt cốt vợt theo chiều dọc cốt cách nhau khoảng 2cm, khoảng hở ở chính giữa ( dán từ giữa ra 2 bên ). dùng hai tay, 2 ngón cái đặt giữa mặt vợt, các ngón còn lại giữ 2 bên mép uốn mặt vợt cho phẳng ra đặt lên cốt theo các điểm đã đánh dấu, dán 2cm ở giữa không có giấy dầu. đặt con lăn vào phần đã dán, một tay giữ con lăn, một tay dùng 4 ngón tỳ lên mép mặt vợt uốn cong lên sao cho có thể lấy được mảnh giấy dầu ra một cách nhẹ nhàng, dùng cườm bàn tay đã sử dụng 4 ngón, đè lên con lăn thay tay đang giữ nó, tay kia được tự do rút nhẹ mảnh giấy dầu ra rồi đưa về để sử dụng con lăn. vừa lăn nhẹ vừa hạ nửa mặt vợt bị uốn cong xuống. tiếp tục với nửa mặt vợt còn lại.
Chúc bạn thành công!

Lá Bàng Rơi

Binh Nhất
Bạn làm theo cách này thủ nha:
Lấy 1 miếng bìa cứng trong, cắt làm 2, 1 lớn 1 nhỏ (lớn hơn mặt vợt để dễ thao tác). Dán keo vào vợt và mút. Sau đó, đặt 2 miếng bìa cứng này lên vợt, đặt mặt vợt lên bìa, điều chỉnh sao cho như ý mình. Rút từ từ miếng bìa cứng nhỏ ra,dùng tay hoặc cây lăn phần mút này, rút tiếp miếng bìa cứng còn lại rồi lăn toàn bộ mút. Có lẽ sẽ được.
Mình hay dùng cách này nhưng miếng mút mình mua nó rất cong, không thể áp sát vào mặt cốt được. Ướm bằng giấy bìa trong xong rút ra là nó tự cong lại ngay. Cong ngược vào sponge chứ không phải cong như mấy miếng mút tàu vừa tune. Đặt lên cốt nó phồng ở giữa chứ không phải phồng mép.

Lá Bàng Rơi

Binh Nhất
1) Dụng cụ:
+ Lấy mực: Áp mặt vợt vào cốt ( chưa bôi keo ) đánh dấu 2 điểm dán chính giữa đỉnh vợt và đáy mặt vợt ( điểm giữa đầu cán vợt )
+ Con lăn dài từ 17 - 20cm.
+ Giấy dầu 2 mặt ( trong bao bì của các mặt Nhật, Đức đều có )
2) Cách làm:
+ Bôi keo dán vào mặt, cốt vợt chờ khô để dán
+ cắt đôi tấm giấy dầu đã nói ở trên (cắt theo chiều dài của mảnh giấy )
+ Đặt 2 mảnh giấy dầu song song lên mặt cốt vợt theo chiều dọc cốt cách nhau khoảng 2cm, khoảng hở ở chính giữa ( dán từ giữa ra 2 bên ). dùng hai tay, 2 ngón cái đặt giữa mặt vợt, các ngón còn lại giữ 2 bên mép uốn mặt vợt cho phẳng ra đặt lên cốt theo các điểm đã đánh dấu, dán 2cm ở giữa không có giấy dầu. đặt con lăn vào phần đã dán, một tay giữ con lăn, một tay dùng 4 ngón tỳ lên mép mặt vợt uốn cong lên sao cho có thể lấy được mảnh giấy dầu ra một cách nhẹ nhàng, dùng cườm bàn tay đã sử dụng 4 ngón, đè lên con lăn thay tay đang giữ nó, tay kia được tự do rút nhẹ mảnh giấy dầu ra rồi đưa về để sử dụng con lăn. vừa lăn nhẹ vừa hạ nửa mặt vợt bị uốn cong xuống. tiếp tục với nửa mặt vợt còn lại.
Chúc bạn thành công!
Cám ơn bạn. Mình sẽ thử cách của bạn sau khi làm miếng mút bớt cong. Chứ tình hình là nó cong đến mức áp vào mặt cốt còn khó chứ nói gì tới đánh dấu. Buông 1 tay ra là nó phồng lên liền à

Daoky09

Đại Tá
Cám ơn bạn. Mình sẽ thử cách của bạn sau khi làm miếng mút bớt cong. Chứ tình hình là nó cong đến mức áp vào mặt cốt còn khó chứ nói gì tới đánh dấu. Buông 1 tay ra là nó phồng lên liền à
Mình đã dán loại mặt cong này nhiều rồi, phải nói là rất khó, nếu không khéo, dán vào lại bong ra ngay.

Bóc hết lớp keo cũ ra, bôi ít dầu ăn lên mặt vợt cho nó cong nguoc tro lại, rồi dán lại bt, nếu để nguyên dán vẫn đc nhưng khi đánh bóng sẽ đi hơi cong,

Lá Bàng Rơi

Binh Nhất
Mình đã dán loại mặt cong này nhiều rồi, phải nói là rất khó, nếu không khéo, dán vào lại bong ra ngay.
Vậy làm sao để dán được nó vào an toàn bây giờ :(
Bóc hết lớp keo cũ ra, bôi ít dầu ăn lên mặt vợt cho nó cong nguoc tro lại, rồi dán lại bt, nếu để nguyên dán vẫn đc nhưng khi đánh bóng sẽ đi hơi cong,
Làm như vậy có ảnh hưởng gì không bạn. Mình chỉ thấy dùng dầu ăn để tune mút tàu, còn mút của mình là bọt khí, nghe nói mặt bọt khí mà tune là bỏ luôn :confused:

Duc_NM

Đại Tá
Chủ thớt cứ làm như bác phía trên bảo là chuẩn bị 2 miếng mika ướm xong rồi rút dần đi là được. Mút cong vào phía topsheet thì mới khó dán chứ cong như bác dễ dán hơn mà cũng ko sợ bị bong ở mép.

anhemoy

Đại Tá
lần đầu tiên (tức hôm kia) dán thử mặt vợt đã cắt và cũng hơi cong (mặt 729 cùi ấy mà :D ) thì cũng phải dán vào bóc ra lần thứ nhất...do bị lệch. Lần thứ 2 chợt nhớ ra cách đặt miếng bìa trong suốt vào cốt rồi đặt mặt vợt lên ướm(của bác nào từng nói rồi ấy) (như cách bác ở trên nói và tất nhiên là mặt + cốt đã quét keo)....và thành công :)
1) miếng nhựa cứng đặt vào mặt cốt sao cho hở từ phần cán vừa dốc xuống tới mặt vợt khoảng 1cm.
2) đặt mặt vợt đè lên cả miếng nhựa và chỗ để hở. căn sao cho cân đối....xòe cả bàn tay ra giữ mặt vợt thì sao còn cong được nữa -_-
3) cân rồi thì 1 tay giữa mặt vợt...1 tay kéo miếng bìa nhựa ra (Em phải gọi mẹ em kéo miếng bìa nhựa, còn em 1 tay giữ mặt vợt chỗ có logo nhà sx, 1 tay giữ đầu trên cùng của mặt vợt mới thành công )
mong bác hiểu :)

truongtxt

Đại Tá
làm sao để cho miếng này thẳng ra cho rễ dán . bạn nào biết làm ơn bảo mình nhé. tks

Daoky09

Đại Tá
làm sao để cho miếng này thẳng ra cho rễ dán . bạn nào biết làm ơn bảo mình nhé. tks
View attachment 16172 View attachment 16173 View attachment 16174
Bạn dùng keo tăng lực, quét lần 1 nó phẳng ra một chút, quét lần 2 phẳng thêm chút nữa, cứ tiếp tục khoảng 4 lần đến 5 lần, chắc chắn phẳng gần như mới. mỗi tội hơi bị dày keo thôi ( bản chất của sự cong đó là do sponge bị co lại hơn bình thường so với lanh, hậu quả của dùng keo tăng lực lần đầu, bây giờ mình lại dùng keo tăng lực làm dãn sponge ra bằng với lanh thì tự nhiên sẽ phẳng như lúc đầu thôi ).

dammebongban

Trung Uý
Bạn dùng băng keo 2 mặt dán ngược lên tấm bìa cứng là phẳng ra thôi ?
Cách này làm lớp keo của băng keo 2 mặt DÍNH vào mặt vợt thì hỏng mặt vợt( lúc này ko thể dùng chất tẩy rửa để tẩy đc => làm hỏng mặt vợt).
Em biết rất nhiều bạn mới chơi ( sử dụng mút MỀM ) đề bị tình trạng mặt vợt bị CONG rất khó dán vào cốt vợt "NÊN" đào cái này nên nhờ các bác có kinh nghiệm GỠ RỐI cho Anh/em mới chơi. Thanks.

dammebongban

Trung Uý
Chào bạn; phiền bạn chia sẽ giúp em cách dán mặt vợt bị cong VEO( Nó cong kiểu ngược lại so với mặt tầu).
Thấy bạn chia sẻ là bôi dầu ăn( liệu có làm hỏng tính năng của mặt vợt không? bôi dầu anh xong thì rửa thế nào để ko làm hỏng mặt vợt.
Nếu có thể bác cho xin SĐT để tiện hỏi, Cảm ơn bạn;

Bình luận từ Facebook