Toàn quốc Các cao thủ tư vấn giùm em với ạ!

archer

Đại Tá
Kính nhờ các đồng đạo võ lâm cho em xin gợi ý. Em đang chơi Timo Boll Spirit, Long V, vì muốn giảm tốc độ bóng và tăng cảm giác nên hôm nay vừa thử cây Nittaku Adelide, một cây thuần gỗ có cấu tạo và hình thức rất giống Stiga CR, PG7 và Long 3.

Cây này cho cảm giác chặn hãm bóng tuyệt vời, cái cảm giác cực yêu mà anh em ai cũng biết khi chơi thuần gỗ. Nhưng có 1 điều là nó khá rung nên khi phát lực cảm giác bóng đi cứ lệch lạc so với TMB Spirit, đồng thời mất cảm giác vợt ôm bóng.

Vậy nên xin nhờ các anh em gợi ý cho em một vài cốt (có sợi cũng được nhưng phần nhiều thuần gỗ mới đáp ứng được), mà có tốc độ CHẬM, MỀM, ÔM BÓNG nhiều, BÁM XOÁY nhưng càng ÍT RUNG càng tốt, để cho sự ổn định và chính xác khi phát lực mạnh.

Em xin chân thành cảm ơn mọi lời tư vấn!

vuabongban

Trung Sỹ
Kính nhờ các đồng đạo võ lâm cho em xin gợi ý. Em đang chơi Timo Boll Spirit, Long V, vì muốn giảm tốc độ bóng và tăng cảm giác nên hôm nay vừa thử cây Nittaku Adelide, một cây thuần gỗ có cấu tạo và hình thức rất giống Stiga CR, PG7 và Long 3.

Cây này cho cảm giác chặn hãm bóng tuyệt vời, cái cảm giác cực yêu mà anh em ai cũng biết khi chơi thuần gỗ. Nhưng có 1 điều là nó khá rung nên khi phát lực cảm giác bóng đi cứ lệch lạc so với TMB Spirit, đồng thời mất cảm giác vợt ôm bóng.

Vậy nên xin nhờ các anh em gợi ý cho em một vài cốt (có sợi cũng được nhưng phần nhiều thuần gỗ mới đáp ứng được), mà có tốc độ CHẬM, MỀM, ÔM BÓNG nhiều, BÁM XOÁY nhưng càng ÍT RUNG càng tốt, để cho sự ổn định và chính xác khi phát lực mạnh.

Em xin chân thành cảm ơn mọi lời tư vấn!

Ca này hay đây, đã là thuần gỗ thì sẽ rung- nhưng tùy công nghệ ép mà có những cây rấy ít rung như long2. Còn lại đa số là rung mạnh.

Để đáp ứng yêu cầu của bác thì mình thấy có một cây đạt yêu cầu của bác là 729C3. Cây này phải nói là rất hay cho những người mới tập đánh, kể cả phong trào thì cây này cũng rất ok.

Chỉ có điều là nó rất rẻ tiền (200k), cán hơi thô - nhanh bị bẩn nên ít đc quan tâm:D, và điều quan trọng là ở Việt Nam nếu cầm cây này thì sẽ đc xếp hạng........ Ruồi!

Last edited:

archer

Đại Tá
Ca này hay đây, đã là thuần gỗ thì sẽ rung- nhưng tùy công nghệ ép mà có những cây rấy ít rung như long2. Còn lại đa số là rung mạnh.

Để đáp ứng yêu cầu của bác thì mình thấy có một cây đạt yêu cầu của bác là 729C3. Cây này phải nói là rất hay cho những người mới tập đánh, kể cả phong trào thì cây này cũng rất ok.

Chỉ có điều là nó rất rẻ tiền (200k), cán hơi thô - nhanh bị bẩn nên ít đc quan tâm:D, và điều quan trọng là ở Việt Nam nếu cầm cây này thì sẽ đc xếp hạng........ Ruồi!
Chết cười với comment của bác :D ! Em đi nhậu thì bị gọi là mặc váy, uống nước mắm(coca), đi chơi với gái thì trong ví có mỗi 2k với cái condom, mặt mũi quần áo thì xấu bẩn rách nát như ăn mày, nên bị hắt hủi coi thường quen mất rồi, có xếp dưới cả con ruồi cũng được hehe.
Em cảm thấy đây như 1 tin vui lớn vì nó rẻ, chắc chắn em sẽ thử!
Chân thành cảm ơn bác!

Last edited:

mebb0101

Trung Tá
Con BTY Inner shield ZLF đáp ứng nhu cầu của a. Nhưng rung. Do cốt mỏng. A thử tìm dòng cấu tạo z mà dày hơn tí xem sao.
K thì CR thường, cán đặc ít rung lắm a ah. Cán rỗng thì hơi rung nha

archer

Đại Tá
Con BTY Inner shield ZLF đáp ứng nhu cầu của a. Nhưng rung. Do cốt mỏng. A thử tìm dòng cấu tạo z mà dày hơn tí xem sao.
K thì CR thường, cán đặc ít rung lắm a ah. Cán rỗng thì hơi rung nha
Cám ơn bác nha, đúng là mình ưa mỏng nên thường nó bị rung, chắc phải kiếm cây dày hơn. Mà sao mình thử CR rồi thấy nó không ôm bóng mấy nhỉ, cứ chuội chuội thế nào ấy, bóng đi thẳng ít cầu vồng đúng ko ạ? (M thử lâu lắm rồi hồi mới tập chơi, chắc lúc đó cũng còn gà quá ko cảm nhận đúng)

cuongpn

Đại Tá
cốt rung thg là cốt mỏng (dày 5.5) hc chất gỗ non có trọng luong nhẹ nên nó có độ đàn hồi cao.
* để khắc phục độ rung:
1. nếu chọn cốt mỏng thì gỗ fai thật già trọng lg 88g trở lên, thg nên đánh dòng nitaku (NA, tenor...) hc stiga rosewood.
2. chọn cốt nào dày 1 chút (dày 6.1 tro len) gỗ tg đối già, nặng 86g tro lên.(như cay XO)
3. về độ cắn bóng thì nên chọn gỗ Limba.
Voi k.nghiem cua m bạn nên chọn cây Tenor,rosewood ntcV hc XO nặng 88-90g là phu hop nhu cau

cuongpn

Đại Tá
Mình dùng mặt Ten64 dán thử cốt Tenor, sao thấy nẩy phát sợ luôn, hơn cả TBM ZLC nhỉ.
Hay con ZLC của mình gỗ non -> xịt.
ten64 thi đánh voi cot nào cũng nảy, tenor đánh FH voi ten 80, 05 hc mxp là cắn xoáy hơn dễ giật hơn ten 64. boll zlc doi moi bjo hau nhu la hoi xit k bang nhung cay doi cũ

mebb0101

Trung Tá
Cr bóng cầu vồng nha a. Hễ thuần gỗ thường bóng cầu vồng hơn những dòng khác. Cán đặc k rung như cán rỗng. K ôm bóng chắc do trình a lúc đó và động tác k đúng. Chứ cứ thuần gỗ mà phang thì xoáy tít mù. Còn control thì trên cả tuyệt vời lun ak.
Cứ thử xem.nhớ là cán đặc. Chỉ có logo cr 1 bên cán thôi nhé

Doantronghoan1

Trung Sỹ
Còn tenor thì nảy nhé. Cảm giác bóng cũng tốt. Nhược điểm nặng. Kiếm con gỗ già mà nhẹ thì trên cả tuyệt vời. Với dòng này thì cực hiếm nhé
Đúng đấy Tenor khá nặng và thêm nữa là cán khá to phần hộ khẩu (phần giữa ngón trỏ và cái) khiến xoay vợt khó khăn.
Mình thích Tenor, nhưng cũng cho đi vì 2 nhược điểm trên. Trước chơi Stiga Hybrit, giờ đang chơi Treiber Q thấy nẩy giữ, bóng thẳng, ko vồng, và độ xoáy thì mất hẳn.
Bóng chuyển sang 40+, muốn kiểm cây nào tốc độ cao, xoáy, bóng vồng chút mà khó.

noobteam

Trung Uý
Đúng đấy Tenor khá nặng và thêm nữa là cán khá to phần hộ khẩu (phần giữa ngón trỏ và cái) khiến xoay vợt khó khăn.
Mình thích Tenor, nhưng cũng cho đi vì 2 nhược điểm trên. Trước chơi Stiga Hybrit, giờ đang chơi Treiber Q thấy nẩy giữ, bóng thẳng, ko vồng, và độ xoáy thì mất hẳn.
Bóng chuyển sang 40+, muốn kiểm cây nào tốc độ cao, xoáy, bóng vồng chút mà khó.
Mình chơi cán thẳng không thấy nhược điểm như bác nói.
Mỗi tội dán Ten thấy nẩy quá, lúc nào chơi bạo lực, giật bóng ôm bàn phát đối thủ hết đỡ luôn. :D

archer

Đại Tá
Cr bóng cầu vồng nha a. Hễ thuần gỗ thường bóng cầu vồng hơn những dòng khác. Cán đặc k rung như cán rỗng. K ôm bóng chắc do trình a lúc đó và động tác k đúng. Chứ cứ thuần gỗ mà phang thì xoáy tít mù. Còn control thì trên cả tuyệt vời lun ak.
Cứ thử xem.nhớ là cán đặc. Chỉ có logo cr 1 bên cán thôi nhé
Vô cùng cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ, vậy em sẽ tìm thử lại nó. Nhưng như e nhớ thì nó lại khá nhanh mà em đang tìm chậm. À bác có dùng qua Infinity VSP V chưa, nếu có thì nó so với Clipper CR thế nào ạ? Em cảm ơn.

Last edited:

archer

Đại Tá
cốt rung thg là cốt mỏng (dày 5.5) hc chất gỗ non có trọng luong nhẹ nên nó có độ đàn hồi cao.
* để khắc phục độ rung:
1. nếu chọn cốt mỏng thì gỗ fai thật già trọng lg 88g trở lên, thg nên đánh dòng nitaku (NA, tenor...) hc stiga rosewood.
2. chọn cốt nào dày 1 chút (dày 6.1 tro len) gỗ tg đối già, nặng 86g tro lên.(như cay XO)
3. về độ cắn bóng thì nên chọn gỗ Limba.
Voi k.nghiem cua m bạn nên chọn cây Tenor,rosewood ntcV hc XO nặng 88-90g là phu hop nhu cau
Ơ nhưng mà tiêu chí quan trọng nhất e đang đi tìm là chậm, mà Tenor vs Rosewood lại hơi nhanh quá :(

cuongpn

Đại Tá
Ơ nhưng mà tiêu chí quan trọng nhất e đang đi tìm là chậm, mà Tenor vs Rosewood lại hơi nhanh quá :(
infinity cũng khá nảy nhé. b muốn chậm voi bóng 40+ thì nên đánh NA hc violin là vừa, vừa chậm, bám bóng, độ cầu vồng tốt, an toàn

Bình luận từ Facebook