Các ACE cho em hỏi ?

ngobinhan1997

Binh Nhì
các ACE ơi, khi em mình giật bóng, lúc mặt vợt tiếp xúc với bóng thì cần phải lăn tay thật nhanh để tạo lực và tạo ma sát , nhưng em làm thì rất yếu và chậm, mong các ACE chỉ cho em cách luyện tập để tăng lực tay và làm cho tay lăn nhanh

xadieu

Trung Sỹ
quên quả bóng đi, tập chay cho đúng độngtác đã, văng lên văng xuống bao giờ nghe tiếng vù vù...là được

thelanqb

Moderator
quả guật phải không phải dựa phần lớn vào tay của bạn, mà nó còn kết hợp giữa hông, lườn, vai và chân
Những thứ này sẻ chuyển động trước cánh tay của bạn, nên chuyển động của cánh tay kiểu như quán tính vậy.

Bạn có thể tập theo những cách sau:
1. làm 1 cây vợt nặng rồi tập hàng ngày.
2. Kiếm một đoạn dây cao su, buộc một đầu vào 1 vật cố định và điểm buộc dây phải nằm ngang hông hoặc dưới hông. tay kia cầm đầu còn lại rồi giật liên tục...

Chúc bạn thành công Bia

mask2009

Thiếu Uý
các ACE ơi, khi em mình giật bóng, lúc mặt vợt tiếp xúc với bóng thì cần phải lăn tay thật nhanh để tạo lực và tạo ma sát , nhưng em làm thì rất yếu và chậm, mong các ACE chỉ cho em cách luyện tập để tăng lực tay và làm cho tay lăn nhanh
mình cũng gà non thôi, góp ý tưởng với bạn tý.
khi giật bóng chia ra làm nhiều giai đoạn như đón bóng, tiếp xúc bóng, vứt bóng đi.... và giai đoạn nào cũng quan trọng. đón bóng để ko bị hụt, tiếp xúc bóng để kéo hay ma sát vào bóng và vứt bóng hay còn gọi là cưỡng bức quả bóng bắt nó rời khỏi mặt vợt.
bạn nên tham khảo các clip tập giật và đứng trước gương cố gắng làm thuần thục động tác mà mình đã đc xem, tập thêm động tác với quả tạ từ 0.5-1.5kg tùy theo sức của bạn sẽ giúp cho cánh tay thêm khỏe và quỹ đạo tay thuần thục hơn.
vài lời hy vọng giúp ích đc cho bạn
thân.

bricephan

Binh Nhất
Cái bạn cần luyện chủ yếu không phải là lực tay hay nhanh chậm, mà bạn cần luyện là chọn thời điểm tiếp xúc bóng (timing skill)

1. Bóng bàn là loại bóng rất nhẹ, về cơ bản thì vợt chạm bóng, giả sử cốt vợt và mút không quá tệ, thì bóng đã có thể đi nhanh và xoáy tùy cách tiếp xúc rồi

2. Về mặt kĩ thuật chạm bóng, để có đường bóng tốt nhất, lực tay chỉ là một phần nhỏ, quan trọng hơn nhiều là yếu tố thời gian và thời điểm. Ngoài ra còn góc tiếp xúc (12h --> 6h) cũng quyết định lực và độ xoáy của bóng

3. Về mặt động tác kết hợp, bóng bàn ko chỉ quan tâm đến tay. Sự kết hợp hài hòa giữa bộ chân (footwork), xoay hông, truyền lực đến vai, tạo đà cho cánh tay, rồi sau cùng mới đến điều khiển cổ tay để có thời gian tiếp xúc bóng + góc tiếp xúc --> sẽ quyết định lực và hướng bóng

4. Trở lại câu hỏi của bạn, nếu bạn muốn tăng lực tay, mua một cái tạ nhỏ 0.5 kg (hay nhẹ hơn tùy thể trạng) và tập lăn cổ tay và cánh tay. Còn muốn động tác nhanh thì tập nhảy dây (jumping rope) và các động tác footwork cơ bản

hieudoanbay919

Trung Sỹ
Lấy 1 cái cốt cũ như song ngư,đường sắt...rẻ tiền,bóc 2 mặt đi>>>ra hàng sắt thuê họ vít 1 miếng sắt vào mặt có trọng lượng như em mong muốn nhé!

Nếu có điều kiện hơn ( hoặc nhịn một bữa bia) e ra Hỏa Châu em làm cây vợt nhôm về luyện nhé!

Bình luận từ Facebook