Bộ chân khi đôi công ????

LiemTo

Binh Nhì
Chào các Bạn ,
Từ trước tới bây giờ khi đánh FH tôi đứng chân trái trước và chân phải sau , cũng như khi đánh BH theo đường chéo bàn thì cũng đứng lệch về phía góc bàn bên trái và vẫn đứng chân trái trước và chân phải phía sau .
Bây giờ tôi được tư vấn là khi đôi công thì phải đứng ngang không nên đứng như cũ .
Xin các Bạn tư vấn bộ chân như thế nào khi đánh đôi công .Cám ơn các Bạn
Thân

NTBB

Super Moderators
Chào các Bạn ,
Từ trước tới bây giờ khi đánh FH tôi đứng chân trái trước và chân phải sau , cũng như khi đánh BH theo đường chéo bàn thì cũng đứng lệch về phía góc bàn bên trái và vẫn đứng chân trái trước và chân phải phía sau .
Bây giờ tôi được tư vấn là khi đôi công thì phải đứng ngang không nên đứng như cũ .
Thân
Mình gợi ý bạn xem trong video này của hãng PingSkiilS, nó nằm trong bộ tài liệu 36 video về "các cú đánh và kỹ thuật" mà chúng mình đã dịch và làm phụ đề tiếng Việt up lên cho ACE tham khảo:

Bạn có thể xem toàn bộ 36 video về các cú đánh và kỹ thuật ở trong topic sau đây: http://bongban.org/threads/vidÉos-dạy-các-cúđánh-và-kỹthuật-–-strokes-techniques-pingskills.22253/

Last edited:

Son_ct

Đại Uý
Đây là theo Ma Long, chân phải đứng thấp hơn chân trái 1 chút, không phải là đứng lệch hẳn

vietcan

Đại Tá
Chào các Bạn ,
Thân
cách đứng của từng động tác phụ thuộc vào lối đánh tấn công hay phòng thủ.
-lối đánh tấn công, 2 càng hay 1 càng đều cần bộ chân nhanh, vì vậy các khoảng cách đều cần phải đc thu gọn. thường thì mô tả bằng hành động thực tế sẽ dễ hiểu hơn. tôi là người được ăn tập bài bản, và cũng có 10 năm kinh nghiệm đi dạy, thì bộ chân cho lối đánh tấn công gần như là đứng ngang nhau, mũi chân trên cách mũi chân dưới là nửa bàn chân.(cho cả BH lẫn FH) khi đó hông của bạn sẽ ít bị vặn nhất.bạn phải phân biệt việc vặn hông va việc xoay hông nhé.cái này khác nhau đấy.
-lối phòng thủ ( thường là cắt ) thì bộ chân lệch rõ ràng.chân trên chan dưới luôn. tuy nhiên tôi ko đc học lói đánh đó nên tôi ko dám bàn thêm.

LiemTo

Binh Nhì
hi, Vâng tôi có theo dỏi Pingskill thấy đánh FH thì chân trước chân sau .Còn đánh BH chéo bàn thì cũng đứng đối diện với đường chéo , chỉ khi đánh BH thẵng tới thì đứng ngang với cạnh bàn .
Ý tôi muốn hỏi khi đánh đôi công đứng hai chân ngang nhau ( thân người song song với cạnh cuối của bàn ) thì có lợi thế gì so với khi đứng chân trước chân sau .
Khi tôi đứng hai chân ngang nhau thì sau đó theo thói quen tự nhiên sẽ đứng chân trước chân sau vì như vậy khi đánh BH chéo bàn dể dàng hơn .

vietcan

Đại Tá
hi, Vâng tôi có theo dỏi Pingskill thấy đánh FH thì chân trước chân sau .Còn đánh BH chéo bàn thì cũng đứng đối diện với đường chéo , chỉ khi đánh BH thẵng tới thì đứng ngang với cạnh bàn .
Ý tôi muốn hỏi khi đánh đôi công đứng hai chân ngang nhau ( thân người song song với cạnh cuối của bàn ) thì có lợi thế gì so với khi đứng chân trước chân sau .
Khi tôi đứng hai chân ngang nhau thì sau đó theo thói quen tự nhiên sẽ đứng chân trước chân sau vì như vậy khi đánh BH chéo bàn dể dàng hơn .
đứng ngang chân sẽ thuận lợi cho việc đổi FH và BH mà ko bị vặn lườn quá nhiều.ngoài ra các bác phải chú y 1 điều ở BH đó là khi đôi công thì chân thuận lại đứng sau và khi giật thì chân thuận lại nên trước nhé.

pper

Trung Uý
Mình nhớ có câu trong bóng bán không có gì tuyệt đối đúng hay tuyệt đối sai, vậy nên bạn đứng thế nào bạn thấy thoải mái và dễ đánh nhất là được, lúc đánh bóng đừng đứng bằng một chân là được.

vietcan

Đại Tá
Mình nhớ có câu trong bóng bán không có gì tuyệt đối đúng hay tuyệt đối sai, vậy nên bạn đứng thế nào bạn thấy thoải mái và dễ đánh nhất là được, lúc đánh bóng đừng đứng bằng một chân là được.
tuy nhiên phải đúng cơ bản 1 chút.chứ ko thì là phủi rồi

bachikho

Đại Tá
hehe, nhảy lên smash thì đúng là đứng 1 chân đó chứ :D

NDB55

Thượng Tá
Chào các Bạn ,
Thân
Theo tôi nghí nếu bạn đang tập đôi công theo đường chéo FH hoặc BH thì nên đứng ngang chân vì như vậy tự nhiên thế đứng của tâ đã thuận rồi, đỡ phải xoay lườn nhiều. Nếu bạn tập đôi công theo đường thẳng FH, chân phải bạn phải lui xuống so với chân trái một chút ( còn lui bao nhiêu tùy chiều cao và chân bạn dài hay ngắn) để đỡ phải xoay lườn quá nhiều. Còn nếu bạn đang tập xoay lườn ( nhiều người ko xoay được tí lườn nào) thì trong trường hợp này bạn vẫn nên đứng ngang chân. Đối với Bh thì ngược lại.

Bình luận từ Facebook