Bình luận về những trận đấu kinh điển !

fan_ars

Trung Uý
xem lại trận wttc 2011 zjk vs wang liqin những quả ép trái rồi giết phải thật kinh khủng, nếu ở cuối set4 a ko phát hỏng thì có lẽ mọi thứ đã khác!!

backhand-ghost

Đại Tá
xem lại trận wttc 2011 zjk vs wang liqin những quả ép trái rồi giết phải thật kinh khủng, nếu ở cuối set4 a ko phát hỏng thì có lẽ mọi thứ đã khác!!
Bạn nói chuẩn luôn, ăn được Wang Liqin lúc vẫn phải chảy "máu mắt". Người duy nhất 3 lần đăng quang ở giải VĐTG mà, BhG là fan của anh ấy.

Gà Ri

Đại Uý
Tôi nghĩ vấn đề ko phải do kt ML ko toàn diện. Mà cái chính là MLko nghiên cứu kỹ kỹ thuật cũng như điểm mạnh của WH .Đó là chính là những quả đẩy trái đờ mi cực nhanh của WH ,Lên ko có phương án đối phó, hay nói cách khác là" NGÂY THƠ VỀ CHIẾN THUẬT" Vài lời mạo muội mong ae ném đá nhẹ tay.

Quả đấm trái dành cho các cú giật và moi bóng sang bên kia bóng chuội thuội luội xuống mà ko nảy lên nữa nên cực khó đánh lại. Biết mà bất lực

fan_ars

Trung Uý
Bạn nói chuẩn luôn, ăn được Wang Liqin lúc vẫn phải chảy "máu mắt". Người duy nhất 3 lần đăng quang ở giải VĐTG mà, BhG là fan của anh ấy.
nhưng mà nói j thì nói mình vẫn thấy lối đánh của tq nay phá sức quá mà ko bền, nhìn Waldner khoan thai và nhà hạ đánh gục Ma lin, timo boll ở Athen 2004 mà tiếc sao ko sinh cùng thời vs những zjk ml wh ^_^

backhand-ghost

Đại Tá
hay quá, thua 3 lần bk wttc mà vẫn k chịu nghiên cứu kỹ đối phương thì đúng ngây thơ về chiến thuật thật ;)
Một HLV của CNT phân tích lối chơi của ML (xin tóm tắt một phần nhỏ thôi, sẽ có bài riêng khắc hoạ ML): "Có thể nói cách chơi của Ma Long là lối chơi "tổ hợp" (có thể hiểu là cách đánh theo bài, theo những đường bóng gần như có điểm rơi, điểm chờ bóng cố định và theo ý muốn của người giao banh). Dễ dàng nhận thấy là Ma Long quá nhuẫn nhuyễn mà thuộc bài, kèm theo bộ chân với tốc độ di chuyển khủng khiếp nên nhiều lúc trong một đường bóng "tổ hợp"' điểm tiếp xúc của Ma Long ở ngay vị trí số 2 (khi bóng vừa bắt đầu nảy lên), điều này làm cho đối thủ không kịp phản ứng dù cho có hiểu rất rõ những "tổ hợp" ưa thích của Ma Long"
Ác nỗi là mỗi khi gặp Wang Hao, ML như bị "phế" hết võ công vậy. Quả trái của Wang Hao chắc chắn sẽ là một nỗi ám ảnh trong sự nghiệp thi đấu của ML. Quả trái này phá hết các "tổ hợp" , phá cả "nhịp" của ML, đánh banh một cách khiên cưỡng, bức bối thì thua nhanh là chuyện bình thường thôi mà. Biết mà không làm gì được.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
tui lại nghĩ khác, MLthua WH chủ yếu ở WTTC có lẽ do ko phá đc dớp tâm lý chứ các giải nhỏ vẫn thịt đều kia mà?
Các giải khác thì thắng thua thế nào em cũng có biết đâu bác (vấn đề là ở chỗ này nhé). Nếu 1 lần thua thì không nói, 3 lần thua thì chắc chắn là có vấn đề rồi, ngoài lý do chuyên môn thì cũng có thể là do tâm lý. Tuy vậy, xem cả 3 trận thua của Ma Long thì vấn đề về bế tắc trong lối chơi và chiến thuật cũng tương đối rõ mà bác (HLV của mấy ông em đó cũng nhận định như vậy), còn nguyên nhân nào khác thì em cũng chưa nghĩ ra được :D
Xem kỹ lại tỷ lệ đối đầu giữa Wang Hao - Ma Long: 12 -11.
Hầu như khi Wang Hao đang trong thời kỳ đỉnh cao thì Ma Long gặp là thua (có thể lúc đó còn non), khi Ma Long đã vào độ chín thì tỷ lệ đối đầu nghiêng về Ma Long thật nhưng chỉ ở các giải nhỏ thôi, các giải level thế giới thì ML thua sạch. Lưu ý là giữa 2 chú còn có cách biệt 5 năm về mặt tuổi tác ~ 1/2 sự nghiệp rồi còn gì.

Last edited:

Gà Ri

Đại Uý
Kỳ 1: WTTC 2013, Bán kết đơn nam, Wang Hao - Ma Long
"Ma Long - cả bầu trời này không biết sợ ai, trừ Wang Hao !"
- Nguồn: Backhand-Ghost, bongban.org -

Số 1 thế giới mà bị 1 tay vợt không còn ở đỉnh cao xơi 2 ván 11-3 thì quả là khó tin mặc dù đó là sự thật

Gà Ri

Đại Uý
Các giải khác thì thắng thua thế nào em cũng có biết đâu bác (vấn đề là ở chỗ này nhé). Nếu 1 lần thua thì không nói, 3 lần thua thì chắc chắn là có vấn đề rồi, ngoài lý do chuyên môn thì cũng có thể là do tâm lý. Tuy vậy, xem cả 3 trận thua của Ma Long thì vấn đề về bế tắc trong lối chơi và chiến thuật cũng tương đối rõ mà bác (HLV của mấy ông em đó cũng nhận định như vậy), còn nguyên nhân nào khác thì em cũng chưa nghĩ ra được :D
Xem kỹ lại tỷ lệ đối đầu giữa Wang Hao - Ma Long: 12 -11.
Hầu như khi Wang Hao đang trong thời kỳ đỉnh cao thì Ma Long gặp là thua (có thể lúc đó còn non), khi Ma Long đã vào độ chín thì tỷ lệ đối đầu nghiêng về Ma Long thật nhưng chỉ ở các giải nhỏ thôi, các giải level thế giới thì ML thua sạch. Lưu ý là giữa 2 chú còn có cách biệt 5 năm về mặt tuổi tác ~ 1/2 sự nghiệp rồi còn gì.

Thường ng ta đổ cho là KỴ RƠ

backhand-ghost

Đại Tá
HCV đơn nam Olympic là thành tích cao nhất chú nào cũng thèm muốn, cái này thì miễn bàn rồi.
Giải VĐTG chắc chỉ kém Olympic một tí chút thôi. Có thể hỏi Ma Lin người 2 kỳ liên tiếp thua Wang Liqin tại trận CK để biết được Ma Lin thèm khát nó thế nào (nếu vô địch một lần thì anh đã thành "đại mãn quan" rồi). Ma Long thì cũng vật vã không kém, 3 kỳ liên tiếp thua cùng một đối thủ tại ngưỡng cửa của thiên đường, thật sự là vừa cay đắng, vừa thất vọng. Đến bây giờ Ma Long đã 26 tuổi rồi mà chỉ vỏn vẹn mỗi một lần VĐ cúp TG (có thể coi là giải hạng hai), không sốt ruột mới lạ. Và đương nhiên, Ma Long nhìn thấy Wang Hao là "chết khiếp" cũng dễ hiểu thôi mà.
Nhưng Ma Long nếu không quá đen đủi thì còn hi vọng giải VĐTG năm 2015 và Olympic 2016. Ông em Xu Xin mới đáng lo, chỉ sợ khoảng 1 năm nữa thôi là thằng ku Fan Zhendong nó cho 0-2-0 hoặc 2-0-2 mất, tương lai ông em mù mịt quá.

Gà Ri

Đại Uý
Người ta gọi Ma Long là ông vua không ngai quả cũng không ngoa :(

Số 1 thế giới nhưng hầu như ko giành đc giải nhất nào danh giá

Last edited:

bachikho

Đại Tá
thì giải nhỏ nó vẫn chén đc WH, giải to mới thua, cái đó tui nghĩ vde tâm lý nhiều hơn là kỹ chiến thuật, giống ZJK trước thua WH suốt, đến khi thắng lần đầu tiên ở giải lớn mới có màn xé áo ăn mừng (sau nó có giải thích đó là bước giải tỏa tâm lý), sau đó thì đúng là nó chén WH suốt

backhand-ghost

Đại Tá
Bác nói quá đúng, xem xét tổng thể về kỹ chiến thuật thì không có lý gì mà Ma Long có thể thua 3 trận "đại chiến" một cách thảm thương đến vậy. Wang Hao thì chính xác là nhỉnh hơn về quả trái rồi, mà đâu phải chỉ mình Ma Long, ai gặp WH (trừ ZJK) mà chẳng "lép trái", bởi nói một cách chính xác thì WH và ZJK là hai người đánh trái hay nhất trong lịch sử BB.
Nhưng nếu chỉ "lép trái" một tí ti mà nói là thua vì lý do đó kể cũng hơi khiên cưỡng, chỉ tại là mình không thể phân tích cho nó ra hết được thôi. Nhưng chắc chắn là ML ngại WH nhất, điều này Liu Guoliang cũng xác nhận rồi.

Gà Ri

Đại Uý
Bác nói quá đúng, xem xét tổng thể về kỹ chiến thuật thì không có lý gì mà Ma Long có thể thua 3 trận "đại chiến" một cách thảm thương đến vậy. Wang Hao thì chính xác là nhỉnh hơn về quả trái rồi, mà đâu phải chỉ mình Ma Long, ai gặp WH (trừ ZJK) mà chẳng "lép trái", bởi nói một cách chính xác thì WH và ZJK là hai người đánh trái hay nhất trong lịch sử BB.
Nhưng nếu chỉ "lép trái" một tí ti mà nói là thua vì lý do đó kể cũng hơi khiên cưỡng, chỉ tại là mình không thể phân tích cho nó ra hết được thôi. Nhưng chắc chắn là ML ngại WH nhất, điều này Liu Guoliang cũng xác nhận rồi.

Có thể WH HỢP BÓNG ML chăng ? Diễn giải cách khác là ML VỪA MIẾNG ;) với WH

bachikho

Đại Tá
vừa miếng thì tại sao có cái H2H 11-12?
kị giơ với thua kém về kỹ chiến thuật thì phải thua nhiều hơn đc chứ, đây chỉ thua ở giải to, còn giải nhỏ vẫn chén đều (đừng nói là WH vào giải to mới quyết tâm nhé)?

backhand-ghost

Đại Tá
kị giơ với thua kém về kỹ chiến thuật thì phải thua nhiều hơn đc chứ, đây chỉ thua ở giải to, còn giải nhỏ vẫn chén đều (đừng nói là WH vào giải to mới quyết tâm nhé)?
phải công nhận là bro quá kiên định:D
đồng ý là ko có chênh lệch về kỹ thuật, nhưng chênh lệch về bản lĩnh thì chắc chắn, chênh lệch về tư duy là chắc chắn, tố chất của người chiến thắng chắc chắn cũng chênh lệch, mấy cái đó hình như nó tạo nên đẳng cấp bác ơi. Thầy của 2 thằng em này cũng đã nói "ML nó không cùng mâm với 2 thằng kia" mà. Còn về kỹ thuật, trong một biển người TQ, VĐV bóng bàn đông hơn cả lợn con, chắc gì mấy chú mình hay nhìn thấy trên TV đã là có kỹ thuật tốt nhất. Nhưng kỹ thuật tốt chưa đủ, mấy món em vừa tạm liệt kê trên kia lại không luyện tập được mới ác.
Không biết thực sự bác muốn nhấn mạnh cái gì nên từ nãy giờ em cứ loanh quanh để đoán cho được và làm bác hài lòng. :D

Son_ct

Đại Uý
phải công nhận là bro quá kiên định:D
đồng ý là ko có chênh lệch về kỹ thuật, nhưng chênh lệch về bản lĩnh thì chắc chắn, chênh lệch về tư duy là chắc chắn, tố chất của người chiến thắng chắc chắn cũng chênh lệch, mấy cái đó hình như nó tạo nên đẳng cấp bác ơi. Thầy của 2 thằng em này cũng đã nói "ML nó không cùng mâm với 2 thằng kia" mà. Còn về kỹ thuật, trong một biển người TQ, VĐV bóng bàn đông hơn cả lợn con, chắc gì mấy chú mình hay nhìn thấy trên TV đã là có kỹ thuật tốt nhất. Nhưng kỹ thuật tốt chưa đủ, mấy món em vừa tạm liệt kê trên kia lại không luyện tập được mới ác.
Không biết thực sự bác muốn nhấn mạnh cái gì nên từ nãy giờ em cứ loanh quanh để đoán cho được và làm bác hài lòng. :D

Về kỹ chiến thuật thì không dám nói ai hơn ai kém, theo em tâm lý thi đấu là 1 yếu tố quan trọng của thành công. Lúc đang thắng thì phải tiếp tục duy trì được đà hưng phấn để không cho đối thủ có cơ hội ngóc đầu dậy; quan trọng hơn là lúc khó khăn thì phải bình tĩnh, tỉnh táo để nhìn nhận thế trận và có điều chỉnh. Kỹ thuật có tốt đến mấy mà run thì cũng k phát huy hết được. Về mặt tâm lý em đánh giá ZJK là số 1, không ít lần ZJK thắng ngược set khi bị dẫn 6-10, gần nhất là CK CSL 2014 gặp Ovtcharov, set cuối ZJK ăn liền 1 mạch 7 điểm để thắng lại 7-4 @.@

Còn về tỉ lệ H2H của bác bachikho thì em mạn phép có ý kiến về cái gọi là "tính toán điểm rơi phong độ". Trong thể thao đỉnh cao, các VDV không thể duy trì 100% phong độ trong 1 thời gian dài được, để đạt được thành tích ở các giải lớn, họ phải tính toán điểm rơi phong độ đúng vào thời gian đánh giải thì mới có thể ăn được. Tính điểm rơi phong độ chưa thực sự hợp lý, cộng với tâm lý yếu hơn khiến ML thường thất bại ở những giải lớn, trong khi giải nhỏ thì ăn đều đều. Có gì sai sót các bác góp ý thêm :D

backhand-ghost

Đại Tá
Em xin phép thế này, tạm pause về WH vs ML, dẫu gì đó cũng là days of past rùi. Bàn tới hiện tại và tương lai thui, em đang khóc cho Xu Xin mà các bro lại phán xử thằng em ML :D
Nói về quá khứ là để hoài niệm, cứ để no day dứt một chút, dang dở một chút nó mới đẹp.
Giữ phần "máu lửa"'cho hiện tại và tương lai.

Bình luận từ Facebook