Bình luận về những trận đấu kinh điển !

Son_ct

Đại Uý
Mỗi khi vào diễn đàn, quen tay chạy ngay vào Hot Threads, chui vào đây, topic còn nằm trên đỉnh, tiện ghê. Tối nay vào mà hoa mắt, đâu nhỉ, ko có lẽ, hiz... May quá, vẫn còn đây nhưng mà lạ nhỉ...cả 02 topic đều vậy.
Mọi người đang đợi bài dịch lời bình luận mới của anh để cho topic lên top lại :p

backhand-ghost

Đại Tá
Bác viết bài trên có kinh nghiệm và quan sát tốt đấy.
mất ngủ nên qua đây đọc bài cua các bro bên này, lại thấy có câu chuyện liên quan đến mình. Rất thật là nếu biết các bro đang trao đổi quyết liệt đến vậy về cái miếng cao su đó thì BhG ko viết bài ko tựa về H3 đâu, mình là dân ngoại đạo, nghĩ sao nói vậy nên mới viết ra để cùng anh em tư duy. Ở đây các bro phân tích đến chi tiết hơn cả người TQ rồi thì mình nói nhảm mất hay, cũng định "sưu tầm" rồi post cho khoẻ nhưng bên đó mình tìm mãi mà ko thấy nó bàn bạc phân tích gì về cái miếng cao có mùi đó cả, nên viết bậy viết bạ như vậy.
Hôm nay đang định tìm ý tưởng để vẽ một bức chân dung một người họ Mã, lang thang tới đây nên chào các bro một câu. Lại nảy ra ý tưởng khác, BhG xin kính mời các bro P-500 và bro Theorist nếu sắp tới không chê thì tham gia cùng BhG vào một topic mới, quy tụ các anh em đam mê BB trong cả hai diễn đàn vào đó cùng trao đổi, về học thuật cũng được, thưởng thức và cảm nhận cũng được, hoặc ai có tranh đẹp thì mang vào treo, vẽ họ Mã, họ Trương, rồi họ Boll cũng được, nhưng đều được đánh giá và cùng phân tích nghiêm túc trên "lý luận" đã được "thực tiễn" kiểm chứng. Trong phần này thì hội đồng nghiệm thu đã mời được Tuấn NĐ và Minh TB hoặc có thể cả Đạt "trố" nữa. Tạm thời mới dừng lại mức ý tưởng thôi, nếu các bro ko tham gia được thì hơi tiếc cho anh em đam mê BB trong cả nước, hai bác la 02 cây đại thụ của Diễn đàn.
Nhiều lúc BhG cũng stress, muốn giải toả bằng bàn phím, có gì thất lễ mong các đại huynh đại xá.

backhand-ghost

Đại Tá
Vì vậy Th cũng không nặng nhẹ chữ "sưu tầm", mà là giá trị của kiến thức ấy.
nói thêm một chút riêng về H3, BhG thì ko chơi cái này nhưng BhG chơi thân với người chơi H3 hay nhất Việt Nam hiện tại (tất nhiên là BB phong trào thôi vì BhG ko quan hệ gì với ai "chuyên nghiệp" trong nước cả).
Quay lại câu chuyện về H3, rất cám ơn đánh giá rất lịch lãm của các bro, BhG chỉ xin "nói leo" thêm vài ý. Thú thực là do trình độ lý thuyết quá hạn chế nên BhG đọc về quỹ đạo xoáy, điểm tiếp xúc, rồi những thứ khác nữa của các bro mà BhG hiểu một tí tị tì ti gì cả. BhG "nông dân" lắm, muốn tìm hiểu về H3 thì chạy ra gọi ngay ông bạn đánh H3 nhất VN hiện tại để hỏi rồi nhìn người ta thị phạm cả ngày đến lúc nào xong thì thôi, mình phải nhìn tận tay, chạm được vào nó mình mới hiểu được, hiz. Điều đặc biệt rằng có thể khẳng định rằng xem bạn mình nhiều năm qua, có thể nói là em HNT chẳng tận dụng được ưu thế và lắng nghe được H3 đang muốn "nói" gì. HNT thuận đánh BH còn ok, chứ FH thì hơi tệ (cái này phải sorry em T), mà quả thực em đánh FH tệ thật. Như đã trình bày, H3 thiên về kiểm soát bằng cách triệt tiêu và tăng lại xoáy, hướng tới việc kiểm soát và định hình thế trận thông qua nhịp, và kết cấu của các "tổ hợp". vậy thì yêu cầu đặt là phải "ổn định" phải "chuẩn" để làm cơ sở cho các đường đánh chiến thuật hoặc đòn kết liễu. Nhưng người mà các bro hay mang ra để minh chứng cho lý thuyết cho cái mặt "cuồng phong" hay mấy loại...gì đó lại đánh FH như chơi sổ xố, e T. ko biết có bao h tự đếm và thống kê forehand unforeced eros của mình ko nhỉ? trả lời luôn là ko chấp nhận được với một "cây vợt xuất sắc". Ngoài ra, phải nói thêm về lực đánh và độ xoáy, thì nếu T chịu khó đứng thứ hai thì mình sẽ bảo anh bạn mình đứng ở chỗ kia giúp cho vậy, đặc biệt hơn nữa, với BH là mặt H3 những quả giật trái của người đó có thể miêu tả là "kinh hoàng" với tỷ lệ điểm winner cực cao. Các bro ko tin, ngày mai BhG xin nói tên người đó.
Mạn phép mấy dòng gọi là "loạn đàm vậy, BhG cũng mới vừa "sưu tầm".

backhand-ghost

Đại Tá
BhG còn thấy bro Theo hay P-500 có post clip trận XJK và Ovt trong giải đồng đội thế giới và nói ngắn gọn "tôi nghiệp".
Bàn đến chủ đề này làm em ngứa ngáy quá. bro phát ngôn có chút duy ý chí quá, đặc biệt lại nói ở một topic "hàn lâm" như thế này (topic của bro P-500 thì phải).
BhG ko dám thế. Xin lưu ý, bro nên tổng hợp trên cơ sở nhiều trận được không ạ, có mỗi trận này thôi mà, đặc biệt lúc này ku ZJK có phong độ tốt đâu. Oan cho người ta quá. Liu Guoliang nói khác bro nhiều: " 03 người đánh trái hay nhất mà tôi biết là Zhang Jike, Wang Hao và cuối cùng là Ovtcharov".
Cái này chính xác là BhG sưu tầm.

backhand-ghost

Đại Tá
đang mất ngủ, sang bên BB saigon lại thấy các bậc hiền triết nói về mình, rồi đánh giá rất "kẻ cả", lại nói mình đi cóp nhặt ở đâu đó về post ở đây BhG lại càng thất kinh, mồ hôi vã ra như tắm. BhG vội lập nick bên đó (may quá vẫn chưa ai dùng tên này), có nick là BhG ném luôn 03 trái lựu rồi rút về báo cáo tổng đàn ngay. Chuẩn bị tinh thần xem ngay mai ra sao ^_^

o3ma

Đại Tá
đang mất ngủ, sang bên BB saigon lại thấy các bậc hiền triết nói về mình, rồi đánh giá rất "kẻ cả", lại nói mình đi cóp nhặt ở đâu đó về post ở đây BhG lại càng thất kinh, mồ hôi vã ra như tắm. BhG vội lập nick bên đó (may quá vẫn chưa ai dùng tên này), có nick là BhG ném luôn 03 trái lựu rồi rút về báo cáo tổng đàn ngay. Chuẩn bị tinh thần xem ngay mai ra sao ^_^
Vậy là làm quả du kích sông thao bên đó hả? Tớ cũng có nick bên đó. Tí nhảy sang đọc xem thế nào.

backhand-ghost

Đại Tá

bác BhG có thể dịch hộ ae cái clip này đc ko, tui có cảm giác nó giải quyết đc cái vụ tranh cãi "xoáy lên ngửa vợt, xoáy xuống úp vợt" lâu nay thì phải?
em thú thực là cả đời chơi bóng lần đầu nghe thấy lý thuyết ngửa úp như bác nói. trong cái clip này cũng không có bất kỳ cho nào nói như vậy mà ngược lại lúc phân tích hướng của lực đánh và lực tác dụng lên trái bóng thì yêu cầu khi đánh xoáy xuống phải đánh bóng với lực hướng lên trên, từ dưới đánh lên trên và khi đánh bóng xoáy lên thì phải đè bóng với điểm ma sát gần đỉnh bóng, hướng vung vợt là "nhao" về phía trước bro a. Phần sau thi nói đến mặt vợt dính cứng (kiểu H3) và mặt nảy mềm ít dính hơn (mặt thông thường) cũng ko có gì đặc biệt...nội dung này BhG cam đoan như vậy, bác yên tâm để có thể xoá cái clip này đi được rồi ^_^

bachikho

Đại Tá
ý tui là biết rõ để phản đối cái lý thuyết xoáy xuống úp vợt giật tới, xoáy lên ngửa vợt giật lên kỳ quặc thôi

langngoi

Đại Tá
nói thêm một chút riêng về H3, BhG thì ko chơi cái này nhưng BhG chơi thân với người chơi H3 hay nhất Việt Nam hiện tại (tất nhiên là BB phong trào thôi vì BhG ko quan hệ gì với ai "chuyên nghiệp" trong nước cả).
Quay lại câu chuyện về H3, rất cám ơn đánh giá rất lịch lãm của các bro, BhG chỉ xin "nói leo" thêm vài ý. Thú thực là do trình độ lý thuyết quá hạn chế nên BhG đọc về quỹ đạo xoáy, điểm tiếp xúc, rồi những thứ khác nữa của các bro mà BhG hiểu một tí tị tì ti gì cả. BhG "nông dân" lắm, muốn tìm hiểu về H3 thì chạy ra gọi ngay ông bạn đánh H3 nhất VN hiện tại để hỏi rồi nhìn người ta thị phạm cả ngày đến lúc nào xong thì thôi, mình phải nhìn tận tay, chạm được vào nó mình mới hiểu được, hiz. Điều đặc biệt rằng có thể khẳng định rằng xem bạn mình nhiều năm qua, có thể nói là em HNT chẳng tận dụng được ưu thế và lắng nghe được H3 đang muốn "nói" gì. HNT thuận đánh BH còn ok, chứ FH thì hơi tệ (cái này phải sorry em T), mà quả thực em đánh FH tệ thật. Như đã trình bày, H3 thiên về kiểm soát bằng cách triệt tiêu và tăng lại xoáy, hướng tới việc kiểm soát và định hình thế trận thông qua nhịp, và kết cấu của các "tổ hợp". vậy thì yêu cầu đặt là phải "ổn định" phải "chuẩn" để làm cơ sở cho các đường đánh chiến thuật hoặc đòn kết liễu. Nhưng người mà các bro hay mang ra để minh chứng cho lý thuyết cho cái mặt "cuồng phong" hay mấy loại...gì đó lại đánh FH như chơi sổ xố, e T. ko biết có bao h tự đếm và thống kê forehand unforeced eros của mình ko nhỉ? trả lời luôn là ko chấp nhận được với một "cây vợt xuất sắc". Ngoài ra, phải nói thêm về lực đánh và độ xoáy, thì nếu T chịu khó đứng thứ hai thì mình sẽ bảo anh bạn mình đứng ở chỗ kia giúp cho vậy, đặc biệt hơn nữa, với BH là mặt H3 những quả giật trái của người đó có thể miêu tả là "kinh hoàng" với tỷ lệ điểm winner cực cao. Các bro ko tin, ngày mai BhG xin nói tên người đó.
Mạn phép mấy dòng gọi là "loạn đàm vậy, BhG cũng mới vừa "sưu tầm".
cao thủ h3 này có dạy bb cho nghiệp dư ko bác?

aunhh

Đại Tá
không dạy lấy tiền, nhưng nếu mình nhờ giúp chỉ bảo cho ae thì Lâm sẽ nhiệt tình giúp ngay, không ngại ngần gì đâu.
BHG ơi, hôm bữa anh hẹn em vào Quy Nhơn giao lưu, mình cảm thấy hơi khớp rồi vì em cảm nhận trình em còn kém xa anh lắm. NẾu được giao lưu với cao thủ như anh thật quý quá. :). Hi vọng anh sẽ chỉ ra cho em nhiều điểm yếu và kỹ thuật để em hoàn thiện. I dà, mấy bữa nay hóng bài bình luận các trận đấu của anh quá!

backhand-ghost

Đại Tá
em vừa sang bên kia ăn vạ, làm loạn hết cả lên. sau khi lên lớp đồng chí anh hùng bàn phím Theorist bản thân BhG cũng tự hỏi xem mình thực sự muốn gì, sau nghĩ lại chi bằng xin ý kiến tất cả anh em. Hoặc BhG tiếp tục chỉ bàn về những thứ ở xa vời, bàn về vẻ đẹp của bóng bàn, về cách mà những người đam mê có trình độ thưởng thức và cảm nhận về BB đỉnh cao, hoặc vẽ những bức hoạ về những huyền thoại BB... hay nên chăng ta nên nói về những người chơi phong trào mẫu mực, những điều căn bản nhất cho một tay chơi nghiệp dư. Và BhG nghĩ tới việc thảo luận với ae "Làm sao để có được một đòn đánh hiệu quả" hoặc cái gì đó tương tự. các anh em cho ý kiến được không ạ. Nói thật là dạo này BhG mất cảm hứng, chẳng tư duy được cái gì mới mẻ, định viết Ma Long (ko viết XJK, bởi ML "người" hơn nên còn có khiếm khuyết để mà nói) nhưng vẫn thiếu ý tưởng, định viết CK OL 2012 nhưng sợ nhàm chán. hiz, các bro giúp em nhé..

aunhh

Đại Tá
em vừa sang bên kia ăn vạ, làm loạn hết cả lên. sau khi lên lớp đồng chí anh hùng bàn phím Theorist bản thân BhG cũng tự hỏi xem mình thực sự muốn gì, sau nghĩ lại chi bằng xin ý kiến tất cả anh em. Hoặc BhG tiếp tục chỉ bàn về những thứ ở xa vời, bàn về vẻ đẹp của bóng bàn, về cách mà những người đam mê có trình độ thưởng thức và cảm nhận về BB đỉnh cao, hoặc vẽ những bức hoạ về những huyền thoại BB... hay nên chăng ta nên nói về những người chơi phong trào mẫu mực, những điều căn bản nhất cho một tay chơi nghiệp dư. Và BhG nghĩ tới việc thảo luận với ae "Làm sao để có được một đòn đánh hiệu quả" hoặc cái gì đó tương tự. các anh em cho ý kiến được không ạ. Nói thật là dạo này BhG mất cảm hứng, chẳng tư duy được cái gì mới mẻ, định viết Ma Long (ko viết XJK, bởi ML "người" hơn nên còn có khiếm khuyết để mà nói) nhưng vẫn thiếu ý tưởng, định viết CK OL 2012 nhưng sợ nhàm chán. hiz, các bro giúp em nhé..
Hehe, anh trai ơi, em nghĩ anh nên tiếp tục loại trận chung kết giữa Zhang Jike vs Wang Hao từ các trận chung kết WC 2010, WTTC 2011, WC 2011, Olympic 2012, WTTC 2013 giữa 2 tay vợt này cho nó theo dòng đi. Em hâm mộ Zhang Jike mà. :). Chúc anh sức khỏe và nhanh dịch bài cho ae đọc

Bình luận từ Facebook