Bàn Xiom Pro9 là bàn siêu chuội ?

ITTF

Đại Uý
Chào các bác trên diễn đàn. Trước khi đặt câu hỏi em xin kể câu chuyện thế này.
Em thì em quen đánh với đủ các loại bàn Double Fish và DHS. Vì quen nên đánh ít khi bị hụt bóng hay có cảm giác lạ. Tuy nhiên đợt gần đây em có giao lưu với 1 vài nơi sử dụng bàn Xiom Pro9, nhìn hình thức đều rất mới, nhưng bóng lăn trên bàn chả khác gì bóng lăn trên mặt gạch hoa. Độ nảy rất tốt rất đều nhưng độ bám bóng thì cứ như người ta bôi mỡ lên bàn ấy.
Khoái nhất là mấy tay chuyên chém đít bóng, bóng đi sang nhanh như đạn bắn, ko khác gì lia mảnh sành trên mặt nước.
Khoái thứ nhì là mấy tay giật moi, bóng đi sang mà kê kiểu gì cũng bung lên trời (em chỉ kéo nhẹ bóng lên mà đối thủ kê cũng bung lên trời - rất chi là buồn cười), nếu có đợi bóng ra khỏi bàn mà kê thì gần như ko có cơ hội, vì bóng sẽ ko nhảy chồm lên mà sẽ tụt xuống dưới
Khoái thứ 3 là mấy tay chuyên bạt - đấm bóng. Bóng sẽ cắm xuống chứ ko nảy lên như bình thường, nên mấy chuyên gia có zơ bạt - đấm khá khoái.
Giật bóng ở loại bàn này em chuyên giật hụt hoặc chui lưới, chắc do trình còn non đây mà haha.

Vậy câu hỏi của em là. Bàn tiêu chuẩn nó phải thế, hay do mấy bàn này sử dụng lâu rồi (hoặc ko biết cách bảo quản) mà thành ra chuội như thế ?
Từ giờ em cạch giao lưu với những nơi chơi bàn Xiom Pro9, test bằng cách để bóng lên bàn sau đó để đè mặt vợt lên sẽ thấy ngay bóng bị bắn ra khoài rìa vợt, bóng cũ ít ma sát hơn thì còn bắn hẳn ra ngoài ko đè đc vợt.

Mr.Smile

Binh Nhất
Đồng quan điểm với bạn! Bàn Xiom đánh rất chuội, rất nhiều cao thủ cũng nhận xét như vậy, kèm theo cả bức xúc, vì giao bóng cứ lòi ra là ăn giật!
Nói chung được cái ưu điểm là hình thức đẹp, còn lại rất chán, không bằng bàn DHS, DBF hay 729...

bantaylua

Đại Uý
Bàn xiom tuy đắt tiền, nhưng đánh khó chịu thật. Lúc đầu cứ tưởng do bàn lạ, sau chơi được 3 tháng vẫn khó chịu. Bàn DHS đánh vẫn là sướng nhất. 2 con cá đánh cũng tạm, thua DHS.

boizach_cp

Trung Sỹ
Chào các bác trên diễn đàn. Trước khi đặt câu hỏi em xin kể câu chuyện thế này.
Em thì em quen đánh với đủ các loại bàn Double Fish và DHS. Vì quen nên đánh ít khi bị hụt bóng hay có cảm giác lạ. Tuy nhiên đợt gần đây em có giao lưu với 1 vài nơi sử dụng bàn Xiom Pro9, nhìn hình thức đều rất mới, nhưng bóng lăn trên bàn chả khác gì bóng lăn trên mặt gạch hoa. Độ nảy rất tốt rất đều nhưng độ bám bóng thì cứ như người ta bôi mỡ lên bàn ấy.
Khoái nhất là mấy tay chuyên chém đít bóng, bóng đi sang nhanh như đạn bắn, ko khác gì lia mảnh sành trên mặt nước.
Khoái thứ nhì là mấy tay giật moi, bóng đi sang mà kê kiểu gì cũng bung lên trời (em chỉ kéo nhẹ bóng lên mà đối thủ kê cũng bung lên trời - rất chi là buồn cười), nếu có đợi bóng ra khỏi bàn mà kê thì gần như ko có cơ hội, vì bóng sẽ ko nhảy chồm lên mà sẽ tụt xuống dưới
Khoái thứ 3 là mấy tay chuyên bạt - đấm bóng. Bóng sẽ cắm xuống chứ ko nảy lên như bình thường, nên mấy chuyên gia có zơ bạt - đấm khá khoái.
Giật bóng ở loại bàn này em chuyên giật hụt hoặc chui lưới, chắc do trình còn non đây mà haha.

Vậy câu hỏi của em là. Bàn tiêu chuẩn nó phải thế, hay do mấy bàn này sử dụng lâu rồi (hoặc ko biết cách bảo quản) mà thành ra chuội như thế ?
Từ giờ em cạch giao lưu với những nơi chơi bàn Xiom Pro9, test bằng cách để bóng lên bàn sau đó để đè mặt vợt lên sẽ thấy ngay bóng bị bắn ra khoài rìa vợt, bóng cũ ít ma sát hơn thì còn bắn hẳn ra ngoài ko đè đc vợt.

:v ha2! lâu lắm mới thấy có ng đồng quan điểm! công nhận bàn này cực kì khó đánh B ợ! đánh sơ qua sẽ thấy khá thích vì độ nảy rất ổn! nhưng khi chính thức đi vào trận đấu thì thấy khó chịu vô cùng! bàn double fish 323 là 1 bàn cực kì phổ thông nhìn qua thấy bóng loáng như chuội mà bóng lăn trên bàn còn thua xa bàn xiom pro 9 về độ chuội! lần đầu thi đấu trên bàn này, cũng vẫn quả giao bóng hàng ngày, vẫn là cú gài bòng của đối thủ đưa sang rất bình thường, e vẫn nhẹ nhàng phang 1 lực k hề nhẹ như hàng ngày, bóng cắm xuốg lưới luôn! >,< e chỉ biết cười và lúc đầu nghĩ hay ng ta cắt nặng quá! nhưng k phải, sự thật là như B vừa nói đấy! bàn nó chuội quá nên giả lại nhiều xoáy hơn bình thường!

boizach_cp

Trung Sỹ
Đồng quan điểm với bạn! Bàn Xiom đánh rất chuội, rất nhiều cao thủ cũng nhận xét như vậy, kèm theo cả bức xúc, vì giao bóng cứ lòi ra là ăn giật!
Nói chung được cái ưu điểm là hình thức đẹp, còn lại rất chán, không bằng bàn DHS, DBF hay 729...

>,< hôm thì đấu 1 giải of tỉnh nhà, đánh với toàn cao thủ bằng and trên cơ mình, giao bóng vốn dĩ chưa có j là hay r, gặp bàn này nó lòi tòi phòi ra ngoài hết b ợ! thế là liên tùng tục bị đối phương móc trc! toàn vào thế thủ bởi chính quả giao bóng mà mình tâm đắc là ngắn! bóng sang bàn thì nó lồng lên như bị sát ớt vào môg ấy! khó đánh thiệt!

doccothankiem_hp

Thượng Tá
Quốc tế người ta thi đấu toàn loại bàn DHS ,chẳng thấy bàn Xiom nào đấu cả,đáng chán bỏ cụ lên đc,bọn mình đánh quen bàn song ngư rồi lên đi giao lưu ở đâu cũng thấy tiện và tương đối Thuận lợi,còn đơn vị nào mà có bàn DHS loại trên 15 củ đấy thì quá tuyệt vời luôn.
Ở Hải Phòng mình có 2 bàn DHS chân cong,mình đã thi đấu qua mình có cảm nhận là cưc hay luôn bạn nhé

ngtrantoan

Đại Tá
xiom pro 9 nghe nói hình như chỉ có 16 triệu mà sao gọi là đắt nhỉ, mình chỉ thấy bàn DHS 45 triệu thì thấy bàn DHS khi ng ta gò bóng sang bóng đi nhanh và giật toàn hụt bóng, còn bàn xiom ng ta gò ra vẫn giựt đc

dung.vima

Moderator
Mình thì có tí nhận xét khang khác mọi người mong mọi người đừng ném đá.

Về cấu tạo : Mặt bàn Xiom 9 có độ sần hơn so với bàn DHS + các bàn thông dụng khác

- khi quả bóng xoáy chạm vào 1 bền mặt sần sẽ bắt xoáy hơn, giảm độ xoáy nhanh đồng thời nảy cơn hơn ( điều này lí giải tại sao khi phát bóng sang dễ bị phang lại ngay :D )

- bàn DHS do mặt bàn nhẵn nên khi quả bóng xoáy gặp bề mặt này sẽ ít bắt xoáy hơn, trượt đi nhanh hơn, bóng nảy thấp hơn ( do đó ít bị tẩn lại hơn )

---> cái này do thói quen thôi, mọi người quen đánh bề mặt nhắn rồi mà sang đánh bàn bề mặt sần như Xiom9 sẽ có cảm giác không quen :)

Còn chuội theo mình hiểu thì hình như là không bắt xoáy và trượt bóng đi -> bàn DHS chuội chứ nhỉ :)

luonganhqn

Trung Sỹ
Lâu nay ae mới tìm hiểu nhiều về cốt và mặt. Chưa tìm hiểu về bàn nên còn nhiều ý kiến trái chiều. Mong ae nào am hiểu thì cho xin ý kiến để ae diễn đàn lĩnh hội .

VirusBNG

Trung Uý
Bàn Xiom của Hàn Quốc, thi đấu tại Hàn Xẻng đều sử dụng bàn này.
Thảo nào nhằm phục vụ cho đội nhà sản sinh ra những chuyên gia cắt bóng như Joo Saehyuk, SEO Hyowon...

xuananhcsct

Thượng Sỹ
Nếu so sánh giữa 2 bàn DHS và Xiom cùng tầm giá thì mỗi loại bàn đều có ưu điểm và nhược điểm.
Cá nhân tôi vẫn bàn Xiom vì dễ chơi, không bị chói do mặt bàn phản chiếu ánh sáng :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

Hungdshp

Đại Uý
Mình thì có tí nhận xét khang khác mọi người mong mọi người đừng ném đá.

Về cấu tạo : Mặt bàn Xiom 9 có độ sần hơn so với bàn DHS + các bàn thông dụng khác

- khi quả bóng xoáy chạm vào 1 bền mặt sần sẽ bắt xoáy hơn, giảm độ xoáy nhanh đồng thời nảy cơn hơn ( điều này lí giải tại sao khi phát bóng sang dễ bị phang lại ngay :D )

- bàn DHS do mặt bàn nhẵn nên khi quả bóng xoáy gặp bề mặt này sẽ ít bắt xoáy hơn, trượt đi nhanh hơn, bóng nảy thấp hơn ( do đó ít bị tẩn lại hơn )

---> cái này do thói quen thôi, mọi người quen đánh bề mặt nhắn rồi mà sang đánh bàn bề mặt sần như Xiom9 sẽ có cảm giác không quen :)

Còn chuội theo mình hiểu thì hình như là không bắt xoáy và trượt bóng đi -> bàn DHS chuội chứ nhỉ :)
Đúng là đánh chưa quen thấy bàn xiom nẩy cồm côm hơn bàn song ngư anh Dũng ạ. Mới đánh nên khó quen lắm anh. Giật moi thì bóng sẽ cực xoáy đỡ lại cứ bổng tíu ra ngoài, khó đỡ hơn là bàn song ngư. Mà có chuội hay ko thì em ko biết chứ giật quen cũng vào ầm ầm cả mà :p

Bình luận từ Facebook