All about Table tennis

Minh-TB

Hạ Sỹ
Đúng rồi, nhưng Minh có thể cho mình biết là điểm khác biệt lớn nhất giữa giật moi phải ở góc né và lao góc trống không. Mình giật moi ở góc né được, nhưng ở góc trống thì giật moi yếu lắm. Với lại quả giật moi cao toàn bị ăn quả bạt thôi.
Về hình thái thì động tác moi phải ở hai góc này cũng đã có chút khác nhau rồi.
Khi đánh bóng ở góc thuận tay thì lưu ý phần chân phải chắc chắn vì ở góc này ta phải đánh bóng kết hợp di chuyển. Cái chân phải chắc thì mới hạn chế được các lỗi khác.
Moi phải góc né yêu cầu sử dụng cơ lườn rất nhiều vì ta phải đánh bóng sát người. Khi né cứ tự tin né thật rộng ra để đánh bóng, né càng rộng thì càng có đà để lao nhanh trở lại về góc trống.
Điểm lưu ý còn lại là thả lỏng, nhìn vào bóng lúc đánh bóng, mềm mại ma sát từ dưới hướng lên, phát lực chủ yếu để ma sát và tránh "đập" bóng.

Minh-TB

Hạ Sỹ
Minh truyền cho tí kinh nghiệm làm sao phòng thủ hay đc như em :)
Cảm giác bóng và phán đoán thôi anh.
Tập chặn nhiều anh sẽ có cảm giác tốt. Tập chặn bóng nhiều xoáy và cả bóng giật xung, tập kỹ đôi công trái phải, tập đè trái phải.
Phán đoán thì do kinh nghiệm thi đấu của mỗi người, tích lũy dần anh ạ.

Last edited:

Minh-TB

Hạ Sỹ
Cho em hỏi tý: giả sử quả 2 tăng lực họ vẫn đỡ được thì mình vẫn không kịp chuẩn bị đánh quả 3, vậy phải làm sao để đánh được quả 3 vậy bác?
Nói là quả 1 quả 2 ko hoàn toàn là chỉ số lần đánh, ta nói đến kết nối thôi bác. Đánh bóng làm sao để đủ chân đủ tay đánh tiếp quả nữa. Đã có quả 2 thì đương nhiên sẽ tập được quả 3,4,5. Phương pháp na ná như bác tập phải 1 - phải 2.

tuyetchieu

Trung Uý
Cảm giác bóng và phán đoán thôi anh.
Tập chặn nhiều anh sẽ có cảm giác tốt. Tập chặn bóng nhiều xoáy và cả bóng giật xung, tập kỹ đôi công trái phải, tập đè trái phải.
Phán đoán thì do kinh nghiệm thi đấu của mỗi người, tích lũy dần anh ạ.
Chào Minh, tôi ở TPHCM nhưng rất hâm mộ lối đánh của Minh. Tôi định hướng cho con gái tập theo lối đánh của Minh. Minh có thể chia sẻ giúp tôi những gợi ý trong việc tập luyện theo lối đánh của Minh. Tôi thảy bóng nhiều khắp mặt bàn cho bé tập phòng thủ chặn đẩy thì bé có thể nâng cao khả năng phòng thủ chặn đẩy hay không?

Cám ơn Minh rất nhiều.

Minh-TB

Hạ Sỹ
Chào Minh, tôi ở TPHCM nhưng rất hâm mộ lối đánh của Minh. Tôi định hướng cho con gái tập theo lối đánh của Minh. Minh có thể chia sẻ giúp tôi những gợi ý trong việc tập luyện theo lối đánh của Minh. Tôi thảy bóng nhiều khắp mặt bàn cho bé tập phòng thủ chặn đẩy thì bé có thể nâng cao khả năng phòng thủ chặn đẩy hay không?

Cám ơn Minh rất nhiều.
Cái này cũng khó nói anh ạ. Anh cũng ko nên gò ép cháu nó vào một cách chơi, một kỹ năng nào đó nhiều quá. Khi đang ở lứa nhi đồng và thiếu niên thì tốt nhất là phát triển đồng đều công thủ một cách cơ bản. Sau này thiên hướng tư duy của cháu cùng sự định hướng có tính toán của HLV và gia đình sẽ hình thành lối đánh phù hợp.
Chúc hai bố con có nhiều niềm vui hơn nữa với BB.

backhand-ghost

Đại Tá
@Minh-TB , hóa ra cái Razka 10 soft vẫn cứng hơn cả T05fx, chắc anh vẫn phải đưa TA nó tune nhẹ mới chơi được. Hôm qua dán vào chơi thử thấy đánh vẫn chưa "lõm" xuống được, càng không "đập" dầy được. Hi vọng tune lên sẽ ngon.

Andro Hiloom

Binh Nhì
Lại phải nhờ đến Minh nữa rồi, mình moi trái xoáy xuống còn tạm chấp nhận được (3/10), nhưng khi đánh quả trái với bóng lỏng hoặc xoáy lên thì lại toàn bay. Trước mình chỉ tập chặn trái và đấm trái, thành ra không quen với cú này. Minh có thể gợi ý thêm về cú trái chống xoáy lên không? Có điểm gì đặc biệt cần để ý khi đánh chuẩn hơn không?

Minh-TB

Hạ Sỹ
Lại phải nhờ đến Minh nữa rồi, mình moi trái xoáy xuống còn tạm chấp nhận được (3/10), nhưng khi đánh quả trái với bóng lỏng hoặc xoáy lên thì lại toàn bay. Trước mình chỉ tập chặn trái và đấm trái, thành ra không quen với cú này. Minh có thể gợi ý thêm về cú trái chống xoáy lên không? Có điểm gì đặc biệt cần để ý khi đánh chuẩn hơn không?
Bác cứ tưởng tượng đánh quả phải thế nào thì quả trái nó gần như vậy.
Điểm khó chịu nhất khi giật trái là khi quả bóng nó cao ngang mặt và tràn sâu vào trong người, đặc biệt là xoáy lên (hoặc ko xoáy).
Đầu tiên bác hơi lùi lại một tẹo nếu banh tràn người, trọng tâm phải nâng lên một chút. Đó là tư thế đánh.
Về tiếp xúc thì đó phải là một quả top spin đè bóng với góc vợt nhỏ (úp mặt xuống). Khi đánh bóng phải dùng lực đánh mạnh, đánh dứt khoát với cánh tay ngoài bật căng ra như ta vẫn hay gọi là "tuốt trái" vậy.
Nếu ở gần bàn thì em vẫn khuyên mọi người đấm trái với quả này nhưng bác quen giật trái thì phải cố đánh vậy, hơi khó một chút.
Bóng ở xa bàn một chút thì không nói làm gì, nếu đủ tay chân thì bác cứ "tuốt" thật lực nhé.

Andro Hiloom

Binh Nhì
Điểm khó chịu nhất khi giật trái là khi quả bóng nó cao ngang mặt và tràn sâu vào trong người, đặc biệt là xoáy lên (hoặc ko xoáy).
Đầu tiên bác hơi lùi lại một tẹo nếu banh tràn người, trọng tâm phải nâng lên một chút. Đó là tư thế đánh.
Về tiếp xúc thì đó phải là một quả top spin đè bóng với góc vợt nhỏ (úp mặt xuống). Khi đánh bóng phải dùng lực đánh mạnh, đánh dứt khoát với cánh tay ngoài bật căng ra như ta vẫn hay gọi là "tuốt trái" vậy.
Nếu ở gần bàn thì em vẫn khuyên mọi người đấm trái với quả này nhưng bác quen giật trái thì phải cố đánh vậy, hơi khó một chút.
Bóng ở xa bàn một chút thì không nói làm gì, nếu đủ tay chân thì bác cứ "tuốt" thật lực nhé.

Cảm ơn Minh, vậy là quả này không cần cổ tay phát lực đúng không, vì giật phải chống xoáy lên mình cũng không dùng cổ tay, trừ khi bóng đã xuống quá. Mai phải thử tập ngay mới được.

Minh-TB

Hạ Sỹ
Cảm ơn Minh, vậy là quả này không cần cổ tay phát lực đúng không, vì giật phải chống xoáy lên mình cũng không dùng cổ tay, trừ khi bóng đã xuống quá. Mai phải thử tập ngay mới được.
Kết hợp cả cổ tay thì càng tốt nhưng theo em thì bác cứ nên chú ý phát lực cánh tay ngoài đã. Phải là cánh tay chứ cổ tay không thì ko đủ. Chỉ khi giật moi tăng xoáy với bóng xoáy xuống thì nên kết hợp cổ tay nữa để khi miết bóng kéo lên sẽ có được nhiều ma sát hơn.

Last edited:

phuongnguyen

Đại Tá
Gần bàn thì đấm , xa tí đủ tay chân thì tuốt ...bao nhieu đây mà em ngụp lặn làm ngược cả năm trời. Đang tập với máy lại, thẫy vào trận cũng giật được vài quả trái. Truoc đây bí toàn tập ....vì quả nào xa gân cũng giật...toàn bắn chim trời ..up

seven25

Trung Uý
Anh Minh có thể nói qua kỹ thuật chính của quả đấm trái được không ạ,ví dụ như thời điểm tiếp xúc bóng,cách phát lực,cách cầm vợt...tks a !

Minh-TB

Hạ Sỹ
Anh Minh có thể nói qua kỹ thuật chính của quả đấm trái được không ạ,ví dụ như thời điểm tiếp xúc bóng,cách phát lực,cách cầm vợt...tks a !
Cái này thì khó nói cho cụ thể được, nó khác đi theo thói quen và cảm giác bóng của mỗi người.
Mình thì quen vào sớm, đánh khi bóng ở đỉnh, đấm chặn dài và sâu về bàn bên kia. Có người thì có thói quen chặn giảm lực với bóng nhiều xoáy, có người thì đấm mạnh ngay với bóng cầu vồng. Khi đấm trái ta có thể hướng về phía trước mà tăng lực, có thể xiết cổ tay để tạo quả đấm chuội.
Vậy mình cũng chỉ có thể khuyên bạn một hai kinh nghiệm thế này.
Thứ nhất là bình tĩnh và ko quá vội vã muốn đấm một phát ăn ngay. Nắn nót, nhìn kỹ bóng, đấm trái để xoay phải chứ ko phải để ăn ngay.
Thứ hai là tự tin khi đôi công trái, quả này gần như là đơn giản nhất trong những đòn tấn công rồi. Chỉ cần bạn không quá căng cứng, ko quá vội vã, thì sẽ rất khó để đánh hỏng.

Andro Hiloom

Binh Nhì
Cảm ơn Minh, hôm qua vào trận đã đánh trái khá hơn. Lỗi chính mà mình thấy là trước kia đánh mình dùng cổ tay nhiều quá, được Minh chỉ là tăng lực bằng cánh tay ngoài, thấy ổn định hơn hẳn. Bóng đi có lực, tốc độ. Mỗi tội là di chuyển về sau để đánh trái vẫn chậm quá, nên vẫn còn hỏng nhiều.
Minh cho hỏi đối phó với quả phát không lực gần lưới bên phải thế nào cho hợp lý nhỉ, flick phải thì không đủ nhanh, đỡ gần lưới lại dễ bổng mà chém về góc phải lại bị giât. Hay là kỹ thuật mình dùng chưa đúng, chưa đủ uy lực nhỉ.
Còn một chuyện nữa, hôm qua gặp một chị phát bóng tung cao bằng mặt trái vợt về góc thuận tay của mình. Bóng sang không nảy cao như bình thường mà lại có xu hướng trượt đi thấy rõ, làm cho mình rất khó đưa tay vào cho chuẩn. Quả trượt đó phát thế nào nhỉ?

Minh-TB

Hạ Sỹ
Cảm ơn Minh, hôm qua vào trận đã đánh trái khá hơn. Lỗi chính mà mình thấy là trước kia đánh mình dùng cổ tay nhiều quá, được Minh chỉ là tăng lực bằng cánh tay ngoài, thấy ổn định hơn hẳn. Bóng đi có lực, tốc độ. Mỗi tội là di chuyển về sau để đánh trái vẫn chậm quá, nên vẫn còn hỏng nhiều.
Minh cho hỏi đối phó với quả phát không lực gần lưới bên phải thế nào cho hợp lý nhỉ, flick phải thì không đủ nhanh, đỡ gần lưới lại dễ bổng mà chém về góc phải lại bị giât. Hay là kỹ thuật mình dùng chưa đúng, chưa đủ uy lực nhỉ.
Còn một chuyện nữa, hôm qua gặp một chị phát bóng tung cao bằng mặt trái vợt về góc thuận tay của mình. Bóng sang không nảy cao như bình thường mà lại có xu hướng trượt đi thấy rõ, làm cho mình rất khó đưa tay vào cho chuẩn. Quả trượt đó phát thế nào nhỉ?
Nói thêm một chút về quả trái. Bác nên cố gắng đánh với suy nghĩ là, cổ tay chỉ dùng để định hướng đánh về đâu, đánh đường chéo hay đường thẳng. Cổ tay cũng dùng để điều khiển việc tiếp xúc bóng thế nào, đánh vào đầu bóng hay cạnh bóng hay đánh từ dưới lên. Còn lại thì 90% lực đánh đều do cánh tay ngoài cả.
Về quả giao sang trái trượt đi, dài về bên phải bác nói ko rõ là xoáy gì, ngang lên hay xuống. Nhưng đã dài ra khỏi bàn sang phải thì phải giật rồi. Mạnh dạn, hơi úp vợt tí rồi đầu bóng mà táng. Lần đầu chưa được thì lần 2-3-4 điều chỉnh dần. Bác cứ giữ đúng nguyên tắc rằng giao dài sang phải là phải đánh ngay.

Bình luận từ Facebook