2019 WTTC (21 - 28/4/2019 Budapest, Hungary)

LangThang

Đại Uý
Các bác nên tập trung chuyên môn đi, có bác nào giải thích được vì sao Mattias Falck không phát huy được quả BH khi gặp ML nhỉ, trình của tôi thì chỉ biết gặp cao thủ hơn thì nó vậy thôi.

Longtroc

Trung Uý
Các bác nên tập trung chuyên môn đi, có bác nào giải thích được vì sao Mattias Falck không phát huy được quả BH khi gặp ML nhỉ, trình của tôi thì chỉ biết gặp cao thủ hơn thì nó vậy thôi.
Tôi mà chém được đã éo ngồi đây cào phím, quân VNT cũng éo ngơ ngác khi gặp gai như vừa rồi, chuyên môn của tôi là chém gió chứ không phải chuyên "da" phân tích kỹ thuật

Last edited:

thành đề

Đại Uý
E thì thấy thích 2 kiểu blv.
1 là nói gì cũng được, nhưng đem lại cảm xúc cho người xem, như Biên Cương hoặc đa phần các blv nước ngoài, thể hiện cảm xúc rất rõ.
2 là blv bình luận sâu về chuyên môn, bình luận nhưng điều mà người xem ko nhận thấy được, thể hiện được chiến thuật, đấu pháp, vì sao bế tắc, vì sao chiếm lợi thế... kiểu này ko phải ai cũng nói đc, phải là hlv giỏi, hiểu biết sâu, và nhạy bén tinh tế trong quan sát. Còn kiểu đó là 1 pha tấn công mạnh mẽ, ml có 1 pha xử lý thông minh, hay giật mạnh như búa tạ thì ko nói người xem cũng biết.
Riêng trong bb thì có 1 kiểu e thích xem là nghe rõ âm thanh tại bàn, tiếng bóng, tiếng vđv hét lúc ăn điểm.
Trách Tuấn thì cũng chả ai trách, chỉ là câu chuyện để trao đổi với nhau, kiểu cậu này hay nhỉ, cậu này dở nhỉ, chả đến tai Tuấn mà Tuấn cũng chả thèm bận tâm. Chỉ có mấy thành phần đàn bà, lợi dụng Tuấn để kiếm cớ gây sự, đả kích nhau.

bachikho

Đại Tá
mạnh dạn có ý kiến, bác xem lại kỹ trận ck coi đúng ko nhá: matias cũng như harimoto rất khoái kiểu bóng sang nhanh, mạnh để mượn lực trả lại, tuy nhiên gặp bóng buồn thiếu lực kiểu ku hq lại toàn tụt, ml hơn người khác ở chỗ đọc ra dc và thay đổi dc lối chơi theo cách đối thủ ko khoái :D

UDC

Binh Nhì
Tuấn nói rất ok với phong thái nhẹ nhàng, khoan thai. Tuấn BL cũng như đang ngồi bàn trà đá và nói về BB. Về chuyên môn Tuấn NĐ nói cũng khá sâu và cơ bản đều chính xác và thỏa đáng.
Do không phải BLV chuyên nghiệp nên em ấy ko có chuẩn bị sâu về các thông tin bên lề nhưng như vậy cũng ko thể kết luận được là Tuấn thiếu kiến thức. Là người ko chuyên, mới bước vào nghề BL, Tuấn làm đc như vậy đã khiến tôi ngạc nhiên thật sự rồi. Tất nhiên vẫn còn chút lỗi nhỏ nhưng em đã làm quá quá tốt.
Tôi là người rất khó tính với các BLV trong bất kỳ môn thể thao nào phát sóng trên TV từ BĐ, BB, Tennis, Billards....
Bóng đá thì chỉ nghe đc Quang Huy. Còn lại thì tôi khó chịu với lối khoa trương của Anh Ngọc, bức xúc với vốn tiếng Việt yếu kém của Quang Tùng, tắt tiếng khi nghe các bạn Biên Cương hay gì gì đó của VTV3 hay K+.
Trong bóng bàn thì tôi say mê điên đảo mỗi khi LGL cất tiếng, dễ chịu khi nghe Yang Ying bình phẩm (tay vợt nữ của CNT) và chăm chú mỗi khi Wu Jiaping lên sóng...
BLV tây của ITTF thì cũng thường thôi, nói về chuyên môn thì chưa chắc đã sâu hơn Tuấn NĐ và sự thông hiểu về BB ko biết làm sao để so với các BLV của CCTV5.
Và cuối cùng, tôi đánh giá cao khi Tuấn NĐ đang cố gắng hoàn thiện sau mỗi lần bình luận. Cũng ước được có lần lên sóng như em vậy.
P/s dăm ba cái thông tin mà ai cũng check đc trên Gu ko phải là cái gì kinh khủng đâu, bỏ cái kiểu đó đi, thể hiện kiểu vớ vẩn, chán lắm.

UDC

Binh Nhì
Bác nói chuẩn, Sporttv bước đầu như vậy là quá ok rồi, Tuấn NĐ nói nhẹ nhàng, dễ nghe, mới bình luận được như vậy là đạt rồi. Từ từ có kinh nghiệm, chọn lọc đưa thêm chút thông tin bên lề và thỉnh thoảng bình chuyên sâu kỹ thuật một số pha bóng, tâm lý, chiến thuật của vđv trong trận đấu… thì hết thuốc luôn. Các bác xem tenis, bóng chuyền nghe các bình luận viên đài VTV mới thấy ức chế vô cùng, ngoài kiến thức chuyên môn có vẻ ko cao, các bố ấy còn rất thờ ơ, thiếu tập trung khi bình luận, dẫn đến nói sai, nghe đã chán mà họ còn giảm âm thanh sôi động của trận đấu, tăng âm lượng blv, thật hết thuốc chữa (có vẻ vtv chưa quan tâm mấy đến chất lượng của blv)… mặt khác coi trên Sporttv còn có cái sướng nữa là độ phân giải cao hơn khi coi trên tv.ittf, hình nét, âm thanh rõ, vậy là được quá rồi.

fairplay83hp

Đại Uý
mạnh dạn có ý kiến, bác xem lại kỹ trận ck coi đúng ko nhá: matias cũng như harimoto rất khoái kiểu bóng sang nhanh, mạnh để mượn lực trả lại, tuy nhiên gặp bóng buồn thiếu lực kiểu ku hq lại toàn tụt, ml hơn người khác ở chỗ đọc ra dc và thay đổi dc lối chơi theo cách đối thủ ko khoái :D
Bác nói rất hợp lý, với e thì đây là trận CK ko mãn nhãn chút nào phần vì chênh lệch đẳng cấp, (ML kinh nghiệm, thủ đoạn và nhiều bài vở cho những trận đấu quan trọng) phần vì cả 2 đánh hỏng nhiều, quá ít những pha đôi công.

Acoustic

Đại Uý
Bác nói rất hợp lý, với e thì đây là trận CK ko mãn nhãn chút nào phần vì chênh lệch đẳng cấp, (ML kinh nghiệm, thủ đoạn và nhiều bài vở cho những trận đấu quan trọng) phần vì cả 2 đánh hỏng nhiều, quá ít những pha đôi công.
Một trận đấu giữa gai công và mặt mút theo em thì sẽ có rất ít các pha đôi công mãn nhãn bác ạ. Vì bản thân gai công không thể đánh đều, ổn định như mặt mút được. Nó yêu cầu người chơi phải luôn chủ động tấn công quyết liệt, chết bỏ. Càng trái của nó cũng vậy, phải tìm cách đánh ác bóng để kết thúc đường bóng ngay, vì nếu để ML kịp chuyển sang FH thì coi như đứt.
Dù rất thích Mattias Falck (mình xem chú này đánh từ vài năm nay rồi, từ khi nó còn là Mattias Karlsson) nhưng em nó đc 1 sec của Ma Long là ổn rồi. Nếu đụng phải LJK trong trận chung kết thì em nó còn có cửa, chứ Ma Long thời điểm này vẫn vượt trội hoàn toàn nó.

Longtroc

Trung Uý
Gai không mượn được lực về nhì là đúng còn gì
Một trận đấu giữa gai công và mặt mút theo em thì sẽ có rất ít các pha đôi công mãn nhãn bác ạ. Vì bản thân gai công không thể đánh đều, ổn định như mặt mút được. Nó yêu cầu người chơi phải luôn chủ động tấn công quyết liệt, chết bỏ. Càng trái của nó cũng vậy, phải tìm cách đánh ác bóng để kết thúc đường bóng ngay, vì nếu để ML kịp chuyển sang FH thì coi như đứt.
Dù rất thích Mattias Falck (mình xem chú này đánh từ vài năm nay rồi, từ khi nó còn là Mattias Karlsson) nhưng em nó đc 1 sec của Ma Long là ổn rồi. Nếu đụng phải LJK trong trận chung kết thì em nó còn có cửa, chứ Ma Long thời điểm này vẫn vượt trội hoàn toàn nó.
Oánh với gai mà đòi mãn nhãn thì nộp bao nhiêu cho đủ

Acoustic

Đại Uý
Sợ thật An Jeahun nó đánh H3, cả trái và phải nặng như búa tạ (vậy nên cũng hay hỏng), vậy mà có thánh phán là đòn nó thiếu lực mới ghê. Đây là kiến thức đấy :D:D:D
Quả Fh của AN Jeahun nó văng cả tay, hông hết tầm; nếu chỉ đánh giá về xoáy, lực (không bàn đến độ đều và điểm rơi) thì em thấy không thua kém bất cứ VĐV CN Team nào.

Longtroc

Trung Uý
Cái ảnh đại diện của bác nhìn đẹp quá, Liu Shiwen khi còn non tươi KKK. Bro có quả giao bóng đục kiểu rất đặc trưng của em nó ko vậy.
Em thích mỗi nụ cười thôi chứ bóng thì em không học được, không đục chỉ đẽo thôi

backhand-ghost

Đại Tá
Bác đọc và hiểu trận đấu chuẩn xác vô cùng, hơn hẳn thánh Gu-gờ nào đó ngoài kia.
Trận CK, Falck chơi vậy là đúng sức. Hiềm nỗi, đối thủ là Ma Long đầy kinh nghiệm. Lối chơi của ML nó đa dạng, biến hóa. Kinh nghiệm của ML có thể đưa lại những lựa chọn chính xác.
Điểm hay nhất của ML trận này ko phải là việc hủy đi quả phải gai của Falck, hay nhất vẫn là giảm thiểu đc tối đa tính sát thương của quả trái đại pháo bên kia.
Làm đc cả hai việc này cùng lúc, là quá khó.

LangThang

Đại Uý
Lúc xem trực tiếp m xem chăm chú lắm và cũng đã xem lại, chỉ thấy được cái bạn đã nói: thằng nào đánh sát thủ nhưng lực không đủ sát thì bị matias nó sát lại

Acoustic

Đại Uý
Em thích mỗi nụ cười thôi chứ bóng thì em không học được, không đục chỉ đẽo thôi
Em trước rất thích cú ấy của Lưu Thi Văn, hiện giờ còn cái clip Slow motion cú giao của em ấy. CHỉ tội có xoay hông, xọc tay kiểu gì thì vẫn thấy kém xoáy, kém kín. Chắc tại trình và khả năng mình chỉ đạt đến đó.

Bình luận từ Facebook