2016 ITTF Men's World Cup

Trạng .... CÁ

Đại Tá
4 với hlv
A.hlv từng là vđv có thành tich cao
B. Hlv từ giáo viên
Riêng cái này thì em bó tay, vì từ khi chơi bóng đến giờ, em chưa đi học thầy nào cả, hoàn toàn là máu me, mày mò, luận giải rồi làm theo, chứ không được học thầy

Cái này, theo em biết, chỉ có chú @langngoi là có thể nói chính xác cho bác được, vì chú đấy đi theo đúng lộ trình HỌC THẦY ĐẾN KHI CHÍN rồi TỰ LUẬN TỰ TẬP

langngoi

Đại Tá
Riêng cái này thì em bó tay, vì từ khi chơi bóng đến giờ, em chưa đi học thầy nào cả, hoàn toàn là máu me, mày mò, luận giải rồi làm theo, chứ không được học thầy

Cái này, theo em biết, chỉ có chú @langngoi là có thể nói chính xác cho bác được, vì chú đấy đi theo đúng lộ trình HỌC THẦY ĐẾN KHI CHÍN rồi TỰ LUẬN TỰ TẬP
hề "CHÍN" là gì dzậy cụ? còn tập nhòe ra đây!

quan221212

Đại Uý
Trước khi giải này diễn ra thấy nói TQ chỉ có mỗi Xu Xin tham gia thôi mà, ĐKVĐ ML xin rút thì hình như thấy ITTF chọn ai thay thế đó, Tự nhiên giờ lòi ra ông Fan ZenDong, làm thành ra Xu XIn mất cơ hội lần thứ 2 vô địch WC for men! Buồn.

quan221212

Đại Uý
Xem trận CK này mới thấy rõ là trình của Xu Xin giờ không đủ để trấn áp được Fan ZenDong như trận CK asian games năm 2014 nữa rồi. CU cậu đã tiến bộ quá nhanh. Có lẽ bây giờ đánh thắng Fan, và trấn áp một cách toàn diện cho cu cậu bẽ mặt ở một giải đấu lớn chỉ có Zhang Jike và người còn lại tất nhiên là Mã Long mà thôi.

quan221212

Đại Uý
Cách biệt quá bác nhỉ... Thằng này thế hệ nó ai chịu nổi nữa đâu :)). Tương lai gần bá đạo rồi
Xu xin từ năm 2015 đến giờ đã không còn là đối thủ xứng tầm của Fan Zendong nữa rồi. Cái đích của cu cậu giờ lật đổ tượng đài Mã Long cơ. Không thể phủ nhận trong một ngày đẹp trời Xu có thể đánh gục Fan, nhưng xét một cách toàn diện là đa phần lép vế và tắt điện toàn diện. Chắc hết cái thời của những cao thủ TQ cầm vợt dọc rồi.

quan221212

Đại Uý
Để lên trình bóng bàn cần nhiều thứ lắm ạ, chính vì vậy, cần chia ra để phân giải cho rõ

1. Tập thêm động tác nào đó chưa có (cái này đa phần anh em đang tập), ví dụ như chưa có BH đa dạng, chưa có FH linh hoạt hay ác hiểm, cái này thì tập là chuẩn rồi, kiếm được người ít nhất là CHẶN BẰNG, tức là họ chặn cho mình đánh thoải mái mà không thủng thì nên
a. đối không cần hơn nhưng quen bóng, nên họ chặn được nhiều và hiểu bóng mình, chỉ có đòn lạ, động tác mới, đánh ác hiểm mới giành thắng lợi, cái này đa số anh em khó tìm nếu ko có đội. Ngày xưa em may mắn kiếm được @dathoang chịu khó, lúc đó, nó hơn em tầm 2-3 bóng, nhưng ham tập, và thiên về jeu thủ phản công, nên được tập thoải mái, cả BH và FH, lên nhanh và rõ rệt
b. đối hơn nhiều, cái này thì sướng rồi, vì đối sẽ bắt mình làm nhiều thứ hơn, động tác sẽ nhanh tròn và lên nhanh hơn
c. hạ sách. không có người hơn hoặc bằng, cái này cũng được, vì với động tác mới, bóng dễ sẽ nhanh thành hình hơn, nên động tác nhanh tròn hơn. Chưa kể đối thấp hơn, nên mình sẽ tự tin trong các cú đánh hơn, tròn động tác rất nhanh, và cũng dễ chuyển động tác tập vào trận đấu được. Thực ra, cái này nằm trong cái b, có điều, khi đó, đối hơn nên chủ động làm cho mình dễ chơi, dễ đánh, rồi nâng dần lên khó

2. Tập hoán chuyển BH và FH, cái này ít anh em tập, hoặc chưa có anh em nào nghiêm túc tập. Cái này thì cũng như cái trên, vì động tác riêng lẻ có thể tròn, nhưng hoán chuyển lại là vấn đề khác hẳn, nó là khởi đầu là sự phán đoán chứ không phải là động tác, nên ưu tiên mục b nêu trên thì hơn, nhanh hơn và tốt hơn

3. Tập trận mạc. Cái này thì duy nhất chỉ có phương án b ở trên, vì trận mạc, là theo jeu. Và có thêm phương án
d. đánh nhiều, không cần người cao hơn, chỉ cần jeu lạ hơn. Jeu lạ, thực ra không cần quá khác, chỉ cần mình cảm thấy gợn khi đỡ giao bóng của họ là được, vì nhiều người, kỹ thuật không bằng mình, có khi kém nhiều mặt, nhưng họ có jeu hay, thì chỉ khi mình hơn hẳn họ về mọi mặt, ngoài động tác, còn hoán chuyển, di chuyển, cách xử lý bóng mới có thể hơn và thắng được
phân tích dài thế này đọc đau đầu lắm, hiểu được chết liền!

Bình luận từ Facebook